Hướng dẫn OverClock cơ bản dành cho AMD's newbie - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Máy tính để bàn > Overclocking & Cooling
Closed Thread

Thread Tools
Old 08-04-2010, 18:06
Reiz's Avatar
Reiz Reiz is offline
Senior Member

Hướng dẫn OverClock cơ bản dành cho AMD's newbie

Thể theo nguyện vọng của một số newbie ,nên tôi làm bài này ,hy vọng có thể giúp ích được gì đó cho các bạn newbie AMD trên con đường trở thành ocer.

Bài đầu tôi chỉ mạn phép nói sơ về việc tinh chỉnh trong BIOS ,còn cách sử dụng những phần mềm hỗ trợ OC trong win ,như OC tuner thì sẽ update sau.

Ở đây tôi sử dụng bios của Asrock 785GXH để làm ví dụ ,đây là một bios có hỗ trợ khá đầy đủ các tùy chỉnh cho việc overclock ,vì việc này chủ yếu nhắm vào overclock nên tôi xin phép bỏ qua những tùy chỉnh ko liên quan ,mà chỉ đi thẳng vào OC tweaker

Tổng quan

EZ OC
  • Load CPU oc setting

• Load mGPU oc setting

Đây là hai mục auto set dành cho CPU và mGPU ,nhận xét thì 2 mục này chỉ để cho vui là chính ,nếu bạn muốn oc cao thì ko thể dùng auto set được ,vả lại đằng nào thì tự chỉnh vẫn tốt hơn .
Tuy nhiên nếu bạn hoàn toàn ko biết gì mà cũng muốn oc nhẹ cho vui thì có thể dùng trong khoảng 5-10% với mục CPU ,mục mGPU xin phép ko bàn (toàn oc vga rời ,có oc ob éo đâu mà biết )

CPU Config
  • OC mode

Bao gồm các tùy chỉnh về chế độ ,dùng cho việc kéo bus ,gồm 4 chế độ :
  1. Auto : tự động
  2. CPU , PCIe sync : đồng bộ hóa bus CPU và PCIe
  3. CPU , PCIe Async : ko đồng bộ
  4. Opt : tối ưu
Về những khái niệm cơ bản như Bus thì bạn có thể xem bên mục HD OC cho newbie của tay to minh béo ,ở đây ko nhắc tới nữa
Tôi chỉ nói đến việc lựa chọn chế độ ,ở đây thường khi oc bằng cách kéo bus (thông thường) ta sẽ dùng chế độ no.3 tức "CPU ,PCIe Async" vì chế độ này ko tự động tăng bus PCIe khi bạn kéo bus, việc này giúp ích rất nhiều cho việc kéo bus cao và khả năng stable.
Còn trường hợp bạn oc bằng HSN với những con BE (Black edition) thì mục này ko cần quan tâm lắm (tuy nhiên tôi luôn set Async bất kể có oc bằng bus hay ko - đây là vấn đề thói quen)
  • Spread spectrum : bỏ qua (cứ để nó disable - cơ bản tôi cũng ko hiểu lắm về cái này - được Đinh bảo là để tránh tình trạng lỗi khi nhiễu xung điện từ)
  • ACC : nếu bạn chưa biết thì đây là thẻ bốc thăm trúng thưởng =) - tôi thì chẳng bao giờ bốc thăm ,chỉ đi mua giải thôi

Với một số các ocer cũng sài unlocked CPU thì mức + 2% có lẽ giúp việc oc tốt hơn so với -2% (cũng ko rõ lắm)
Tiếp theo là phần quan trọng :

• Các mục tinh chỉnh về điện thế và HSN
Bạn sẽ thấy nó có 3 dòng thông tin về max clock và max NB (với mức bus hiện tại) và max vcore (mục này ko phải là hạn chế vcore của bạn ,chỉ là thông báo về mức vcore tốt nhất để hoạt động bình thường - với 1 số CPU Athlon II thì bạn vẫn có thể set trên 1.55v on air mà ko có vấn đề gì ,tuy nhiên PII thì có thể sẽ ko boost được win với vcore > 1.55v)
  • Multiplier (HSN) /Voltage change ---> Manual (đừng hỏi tại sao)
Srry ,hiện tại ko có tấm hình nào lúc nó set Manual ,nên tôi chỉ nói các mục nó sẽ có khi Manual

• CPU Multiplier (HSN) : dùng để tinh chỉnh HSN (với các cpu dòng BE thì HSN có thể thay đổi trong một cơ số lớn - x31.5 trong khi các cpu dòng thường thì chỉ đến khoảng x13.5)
Nếu bạn đã xem qua HD oc cho newbie thì bạn cũng đã hiểu HSN dùng để làm gì ,nên tôi sẽ ko nói nữa ,ở đây chỉ có 1 lời khuyên với các newbie là ko nên để HSN ở mức max khi oc các cpu ko phải dòng BE ,mà nên giảm xuống 1 chút (thường là nên set ở mức x12)

Còn với các new ocers sử dụng cpu dòng BE thì oc bằng HSN có vẻ đơn giản hơn nhiều so với oc bằng cách kéo bus (bạn ko phải quan tâm nhiều đến việc canh NB và bus ram ,mà chỉ cần chú ý việc tăng giảm HSN và vcore 1 cách thích hợp), để làm quen thì các bạn nên tăng từ từ HSN df lên mỗi bậc (+ x0.5) qua đó sẽ ghi nhận các thông số về mức tăng xung của cpu ,và mức độ ổn định của hệ thống ở vcore hiện tại.

- Đôi điều về cách kéo bus : thật ra thì cũng ko có gì nhiều để nói ,vì cái này bạn phải làm thử mới quen được ,nhưng cũng có vài lưu ý ban đầu là ,trừ trường hợp bạn có máu liều và rân chơi ra (loại này thì bạn muốn kéo bus 1 lần 100Mhz cũng được ,ko ai cản ) ,còn yếu tim thì cứ kéo và tính toán tăng bus khoảng +5, +10/lần thử ,sau đó xem xét độ ổn định của hệ thống ,rồi quyết định có tăng vcore hay ko để đạt được mức ổn định cần thiết ...

• CPU voltage (vcore) : đây là điện thế cung cấp cho cpu ,trong quá trình overclock thì có thể xem đây là mục quan trọng nhất ,bạn thiếu vcore thì ... chẳng làm được cái gì hết (ko stable ,ko PI ,ko boost win .... ko gì hết) - vì vậy đây là chỗ bạn cần quan tâm nhất
Nói ra thì nó cũng đơn giản ,có 1 quy tắc dễ hiểu nhất khi bạn oc : ko stable ---> chích thêm vcore ,đối với các newbie bạn phải lưu ý rõ điều này (tất nhiên là có những trường hợp ko stable do ram và NB ,nhưng cái tiên quyết nhất luôn là vcore - càng oc cao thì tình trạng thiếu vcore càng thường xuyên hơn). Xin lỗi là tôi cũng ko thể chia sẽ cho bạn cách tính vcore của tôi được ,vì tôi cũng ưa chích vcore một cách tùy hứng ,chỉ bạn mất công bạn sợ =))

Nhưng tôi có thể nhận xét 1 chút thế này ,với 2 dòng AMD tôi đã dùng qua là AII và hiện tại là PII ,thì tôi có nhận xét 1 chút về vcore mức mà bạn có thể chạy ổn định (24/7) với AII (x4) thì 1.52 - 1.55 cũng ko vấn đề gì ,nhưng với PII thì mức vcore đó temp sẽ khá cao ,ko mấy thích hợp chạy hàng ngày ,mức thích hợp chỉ ở khoảng 1.45 - 1.50v thôi (và dù có là c3 thì cũng chả mát lắm đâu) - Nói thêm là tôi sử dụng tản nhiệt được xếp vào loại max air là TRUE ,nên tôi dựa vào nhiệt độ khi sử dụng HSF này ,nếu bạn dùng tản nhiệt kém hơn thì temp có thể thay đổi ...

Còn về temp thì tôi có thể nói ,đừng có tin vào cái sensor ,nếu bạn thật sự muốn biết temp hiện tại của cpu là bao nhiêu thì nên dùng dụng cụ đo (hoặc là lấy tay hứng gió thổi ra từ HSF) ,cái đó mới là temp thật ,mấy cái kia chỉ là ... bố láo. =)) (ngoài ra temp quá cao cũng hổ trợ cho việc bạn ko thể stable)

Nếu bạn hỏi "thế nào là oc cao?!" thì tôi có thể nói đơn giản là ,với CPU AMD Athlon 2 x4 thì >+30% xung df đã có thể gọi là oc cao rồi (với những con PII xung df > 3Ghz thì >+25% đã là cao)
VD : x4 620 : 2.6Ghz (df) ---> 3.3Ghz (thường) >3.4Ghz (cao) ---- 3.6 -> 3.8Ghz (rất cao) (~50%)

- AMD khác xa Intel ,nên bạn cũng đừng thắc mắc tại sao đám I5 I7 hay C2D nó oc cao thế =)

Ngoài ra còn một lưu ý nữa là phần max vcore tôi vừa đề cập bên trên ,như đã nói ,vcore >1.55v ko được khuyến cáo là ổn định với air ,nhưng tôi cũng có thể nói với bạn là ,nói thế cho vui chứ chả mấy ai mới oc lần đầu mà dám để vcore 1.5 cả ,chứ đừng nói là 1.55 với 1.6 (về sau khi bạn đã quen tay dần ... và cũng đã có chút máu liều ,thì may ra mới thử - ở đây tôi chỉ hướng về các ocer có mục đích là oc để tăng khả năng hệ thống và sài hàng ngày ,còn với các ocer lấy record thì ko bàn)

P.S: bạn có thể tham khảo thêm về cách tinh chỉnh vcore trong HD oc dành cho newbie ,và các bước chiến thuật oc của pitroy

• HT link (NB frequency) : đây là mục riêng của AMD ,và cũng là 1 điểm cần quan tâm khi thực hiện oc AMD ,theo nhiều ý kiến đưa ra thì HT link cao hệ thống làm việc sẽ tốt hơn so với mức df ,theo ý kiến thì các AMD's ocers có kinh nghiệm đều ưa thích để HT link ở mức 2400 ~ 2500 ,cá biệt có 1 số thích để cao hơn ~2800 ,nhưng khuyến cáo nếu bạn không muốn vọc HT nhiều thì nên tinh chỉnh ở mức <= 2000
  • HT link ratio : cũng tương tự như HSN của cpu ,HT link tăng theo công thức Bus x HT link ratio ,dựa vào đây bạn sẽ tinh chỉnh mức ratio hợp lý khi kéo bus ,còn nếu bạn kéo HSN thì chả cần quan tâm ...
  • NB voltage : cũng như CPU voltage ,NB thiếu volt thì cũng ko stable ,vì vậy nếu bạn oc NB thì phải lưu ý chuyện tinh chỉnh vNB ,theo tôi nhớ thì trước đây tuanvu có khuyên tôi là đừng nên để vNB > 1.3v (cũng ko nhớ rõ lắm) ,vì thế bạn cũng nên lưu ý chuyện này ...

Memory Cofig
  • Memory clock : mục quan trọng tiếp theo sau NB ,như bạn đã hiểu ,đây là xung ram của bạn , phần này tôi xin phép chỉ nói sơ qua những điểm cần lưu ý về canh xung ram khi oc (nếu bạn muốn tìm hiểu thêm về oc ram thì đã có thớt khác - ở đây tôi sẽ ko nói) ,và đây là quy cách ram tăng xung

Như bạn thấy FSB: Dram chính là ratio tăng xung của ram tương ứng với Bus ,vì vậy khi kéo bus bạn phải lưu ý đến ram clock nếu bạn ko có ý định oc ram ,nếu ko bạn có thể sẽ gặp tình trạng ko stable .

Như ví dụ ở đây tôi phải bảo đảm Mem clock dưới 800 (1600) ,bằng cách hạ ratio xuống khi kéo bus cao hơn.
  • DRAM volt : như vcore và vNB

Tiếp theo là các mục về side port và oc mGPU ,như tôi đã nói : tôi ko oc mGPU nên bạn phải tự tìm hiểu lấy ,hoặc nhờ người khác chỉ ,vậy nhé . Còn mục cuối cùng thì chắc ko cần tôi giải thích thì bạn cũng hiểu là dùng để làm gì

# Đôi điều về PI và kiểm tra Stable : ở đây tôi nghĩ chắc các bạn đã đọc qua thì cũng biết PI là gì ,nó đơn giản chỉ là công cụ tính điểm thông dụng nhất khi bạn oc được một mức mới (gọi là new record cũng được) ,đây là một công cụ tôi ưa thích ,và bạn cũng đừng lầm lẫn nó là công cụ để test stable nhé ,nhưng tôi cũng có thể nói 1 điều ,theo kinh nghiệm của tôi thì bạn có thể pass Super PI (PI 32MB) thì đã có thể coi là 50% stable rồi (cái này là theo suy nghĩ và cảm nhận của tôi thôi).

Về việc kiểm tra stable thì có nhiều ý kiến trái ngược nhau ,nhưng theo quan điểm của tôi thì đống soft test như IBT ,Prime ,Orthos ,OCCT ... đều là vô dụng ... bạn pass ko có nghĩa là bạn hoàn toàn stable ,vì thế đừng tin vào tụi nó làm gì cho mất công ,bạn chỉ cần biết là mức xung đó ,mức vcore đó ,bạn chạy ổn định ,ko gặp vấn đề gì thì nó là stable =)

//Bài viết còn nhiều thiếu sót ,mong mọi người góp ý để hoàn chỉnh hơn ,và cũng để góp phần giúp đỡ cho các newbie ocer trên con đường "phá của" =))
Attached Images
File Type: jpg 17.jpg‎ (64.5 KB, 10788 views)
File Type: jpg 15.jpg‎ (84.1 KB, 10828 views)
File Type: jpg 16.jpg‎ (84.6 KB, 10759 views)
File Type: jpg 18.jpg‎ (83.4 KB, 10746 views)

Last edited by Reiz; 18-04-2010 at 00:07. Reason: Bổ sung hình ảnh bị lỗi ,và chỉnh sửa 1 chút
Old 08-04-2010, 18:08
Ronaldinho_07 Ronaldinho_07 is offline
Senior Member

Re: Hướng dẫn OverClock cơ bản dành cho AMD's newbie

good man.....................
mà sao ko chỉ cách tính bus ram khi kéo bus nhẩy

Last edited by Ronaldinho_07; 08-04-2010 at 18:13.
Old 08-04-2010, 18:20
ke_giet_dracula's Avatar
ke_giet_dracula ke_giet_dracula is offline
Senior Member

về HT link, cần nói rõ ra, với nền tảng K10 ,am3(bọn athlon II ) , thì Hyper transport là 4000 mhz ,=> HT link =4000/2 =2000 (set sao cho HT link quanh quẩn múc này dễ stable hơn)
am 2 (cpu K8) ,thì hypertransport= 2000 mhz => HT link cần set sao cho ~ 1000 (2000/2)
am 2+ (cpu K8) thì hyper transport =3600 mhz => HT link cần set ~ 1800 (3600/2) ,cho dễ stable
Old 08-04-2010, 18:24
Senior Member

oc mà có vga on thì set ht link càng cao càng tang perfomance ombo....tầm 2600
Old 08-04-2010, 19:55
game_matter's Avatar
game_matter game_matter is offline
Senior Member

Vãi lợn con màn, bầm đen cả một khoảng
Old 08-04-2010, 20:03
dangthaison's Avatar
dangthaison dangthaison is offline
Senior Member

Good man ! Sắp chuyển qua AMD cần tham khảo
Old 08-04-2010, 20:29
tamkiller007 tamkiller007 is offline
Senior Member

Hay, chắc bộ mới đổi gió qua AMD thử, đó giờ toàn intel thôi.
Ah mà sao Vcore AMD cao thế ~1,5v
Old 08-04-2010, 20:44
Senior Member

amd trau bò ăn vcore cao.......
Old 08-04-2010, 20:53
dbcity20005 dbcity20005 is offline
K.I.A

AMD nổi tiếng Vcore cao rồi . Topic hay . Oánh dấu
Old 08-04-2010, 21:14
ke_giet_dracula's Avatar
ke_giet_dracula ke_giet_dracula is offline
Senior Member

OT: nói về test stable nhanh = super PI (nên dùng Pi 32mb) , vd speed=300*10 , nâng lên 301,302,303,304 đều pass đc pi 32mb, đến 305 thì kô pass đc, thì nhiều khả năng sẽ stable ở bus 302 hay 303
Closed Thread

Thread Tools

Posting Rules