Muốn khóc quá !!! - Page 3 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Multimedia

Thread Tools
Old 11-05-2008, 08:21
dstuyen's Avatar
dstuyen dstuyen is offline
Senior Member

Mình thử card onboard (main Gigabyte 845) với X-fi 1 trời 1 vực mà, mình thuộc dạng kô bít nghe nhạc mà còn thấy tiếng nó trong hơn nhìu, còn vụ game & phim thì hơn hẳn
Reply With Quote
Old 11-05-2008, 11:06
mikivn mikivn is offline
Senior Member

Ặc ặc, đọc bài của bạn chắc mình xỉu. Bạn nghĩ sao khi 1 cái là đồ onboard, gọi là đồ add on hay là đồ cho thêm cũng vậy. Đi so sánh với 1 card đỉnh nhất của Creative.
So sánh đã thấy khập khiễng rồi, huống chi nói Elite Pro như vậy thì hơi tội. He he.
Nếu thấy âm thanh giả tạo thì tắt hết plugin của nó đi. Bạn nói bạn test rồi thế bạn lấy gì chứng minh ? Bạn nói như thế vô lý quá đi. (Mình chẳng phải là fan của Creative. Đang tính bỏ Elite pro mua sound khác đây.)
Reply With Quote
Old 11-05-2008, 14:02
thinhint's Avatar
thinhint thinhint is offline
Senior Member

Chậc, Gì mà anh em chê XFI wá vậy, ,Đọc vài lời tâm sự của nham18, cũng hiểu 1 phần nào, chẳng wa là lâu wá ko nghe nhạc, rồi bật realteck gì đấy lên nghe thấy lạ tay thấy phê phê, chứ nghe thử 2 hôm rồi bỏ XFI vô nghe lại rồi thấy phê hơn liền àh. Có bạn gì nói ONBOARD còn hơn cả thằng XFI ELITE PRO, nhận xét vậy hơi wá rồi. Thật ra mà nói thì âm thanh nghe lâu thành ra wen tai, Chứ cái kiểu gì mà onboard mà hơn card rời thì ko đúng. Nếu vậy thì cứ vác tiền ra mua MAIN có SOUND + VGA ON là nhất rồi. VGA ON thấy khác biệt là do mắt mình nhìn, còn tai thì nghe 1 thời gian sẽ wen thôi. Mà thú thật với anh em nhé, Thịnh cứ nghe anh em nói Mộc hay ko Mộc Thịnh nghe cũng buồn cười wá. Mình chơi PC nghe nhạc trên PC mà chủ yếu là MP3 mắm muối thêm vô "ăn" mới ngon chứ.Cứ nghe mà lỗ tai mình thấy phê là dc.
Reply With Quote
Old 11-05-2008, 14:40
youngOC's Avatar
youngOC youngOC is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Kai
Tránh xa card của bọn Creative ra, quảng cáo thì hay mà nghe thì như hạch.

Ngay cả con Elite Pro cũng chẳng ra gì, mua vào phí tiền. Mất oan 20$ cho con Elite Pro mua về bóc seal ra nghe thử...
vậy thì bác cứ onboard mà chiến game nhé ^^! em đó giờ vẫn game trên XP nên tăng tốc phần cứng ào ào ( vista thì em ko dám sờ tới ), 128 voices các anh onboard xử dc hông nhỉ , nếu dc bán ngay x-fi
với em :
đó giờ mua VGA --> game
mua Soundcard ---> game + nhạc nhẽo 1 ít

Nói là X-fi dở ẹc và thua xa mấy dòng kia thì có hơi quá lố. Càng đọc càng ngứa. ( bắt đầu flame tá lả roài )
Reply With Quote
Đang tải...
Old 11-05-2008, 15:24
dunghien's Avatar
dunghien dunghien is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Kai
Tránh xa card của bọn Creative ra, quảng cáo thì hay mà nghe thì như hạch.

Ngay cả con Elite Pro cũng chẳng ra gì, mua vào phí tiền. Mất oan 20$ cho con Elite Pro mua về bóc seal ra nghe thử...
vậy mà hôm rao bán thì .........

Nếu nói sound onbo thua sound rời thì phải xem lại,bấy nhiêu từ ngữ chưa đủ.
Sound onbo có nhiều loại,sound rời thì cũng rứa.
//chủ thớt : bác đang dùng main gì ?
em đây mới thử "át_giốc" 945 mấy hôm mà ngứa cái lỗ nhĩ quá
Reply With Quote
Old 11-05-2008, 15:43
thinhint's Avatar
Senior Member

Đã Thử SOUND ON trên cái MAIN X48 với XFI MUSIC ghẽ ,nghe ồ ồ nhức cả đầu. Tóm lại âm thanh của SOUDN ON ko trong trẽo và bén bằng Sound rời!
Reply With Quote
Old 11-05-2008, 16:54
linh99992001's Avatar
linh99992001 linh99992001 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by thinhint
Đã Thử SOUND ON trên cái MAIN X48 với XFI MUSIC ghẽ ,nghe ồ ồ nhức cả đầu. Tóm lại âm thanh của SOUDN ON ko trong trẽo và bén bằng Sound rời!
nói hơn Xfi thì hơi quá, nhưng tổng thể thì mình thích nghe ôn bô hơn,do ôn bô tiếng nghe đỡ "gắt" hơn Xfi do thằng Xfi nâng tiếng lên hơi quá đáng, nghe audigy là muốn tòe khói rồi ,còn xét về các dải thì chắc chắn dải trầm thì ôn board thua xfi rồi , muốn khắc phục dải trầm thì các bác nên nghe nhạc chất lượng cao như lossless, các đĩa thu âm chuẩn thì sẽ đỡ đc rất nhiều.
Reply With Quote
Old 11-05-2008, 17:50
thinhint's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by linh99992001
nói hơn Xfi thì hơi quá, nhưng tổng thể thì mình thích nghe ôn bô hơn,do ôn bô tiếng nghe đỡ "gắt" hơn Xfi do thằng Xfi nâng tiếng lên hơi quá đáng, nghe audigy là muốn tòe khói rồi ,còn xét về các dải thì chắc chắn dải trầm thì ôn board thua xfi rồi , muốn khắc phục dải trầm thì các bác nên nghe nhạc chất lượng cao như lossless, các đĩa thu âm chuẩn thì sẽ đỡ đc rất nhiều.
Tại Linh thích nghe những dòng nhạc nhẹ , hãy thử ONBOARD với RnB , HIPHOP , DANCE, POP, ROCK ...Linh sẽ cần ngay đến cái "gắt" của XFI.
Còn muốn khắc phục dải trầm, bằng cách nghe nhạc chất lượng cao, thì thật hạn chế, vì anh em xài PC, ít nhất trong máy phải > 2GB nhạc Mp3 !! và giá thành của những đĩa thu âm chuẩn thì ko rẽ!
Reply With Quote
Old 11-05-2008, 17:52
bl4ckdr4g00n's Avatar
bl4ckdr4g00n bl4ckdr4g00n is offline
Senior Member

Xonar D2 cũng không good như mọi người vẫn nghĩ đâu
tốt thì cũng tốt nhưng không phải là quá tốt
Reply With Quote
Old 11-05-2008, 18:24
nham18's Avatar
nham18 nham18 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by khoitt
Đó cũng chỉ là ý kiến cá nhân của bác thôi, mình cũng xài qua soundcard onboard Realtek và card X-Fi. Xài card X-Fi thì phải tinh chỉnh, tuy nhiên nó cũng hơi giả lập nhiều.
Mình cái gì cũng ko thích chỉ thích cái trò tinh chỉnh này thôi , con X-Fi mình tinh chỉnh đến tận chân răng kẽ tóc rồi, test từng cái + từng thể loại và phòng ốc cũng được setup kỹ lưỡng
Quote:
Originally Posted by nhatvm
Nhớ lại em thấy buồn cười, hồi xưa Creative quảng cáo X-Fi khiến ta cảm giác như âm thanh của sound card mang lại, hay/dở có thể cảm nhận như một đại lượng cụ thể, như sức mạnh của các cpu, có thể đem ra bench điểm được vậy.

Rốt lại giá trị của các sound card cao cấp có xứng với đồng tiền, có vượt trội với những Realtek bình dân hay ko, xin thưa là anh em phải tự tìm câu trả lời, tự bỏ học phí, sẽ có câu trả lời tốt nhất. Ko ai nói hộ cảm xúc của mình được cả. Chưa kể phải có thời gian kiểm chứng để có thể loại hết yếu tố gây nhiễu cảm xúc, vd: bạn mua 1 sound card hàng hiệu, vỏ hộp đẹp, hào nhoáng, được quảng cáo mạnh, thì phải 1 thời gian, khi tất cả hào hứng về những yếu tố phụ trợ đó xẹp xuống, không còn làm bạn xao lãng, bạn mới thấy giá trị thật của nó, có thể mạnh lên hay nhạt đi, cái đó chỉ bạn biết.
Bạn nói những câu này rất chí lý
Quote:
Originally Posted by namhnm
Bác lấy con Xonar D2 về nhớ review cho anh em biết cái nhé. Nghe quảng cáo trên voz nhiều mà chưa thấy bác nào review gì cả? Con này cũng được đánh giá cao phết.
Em cũng muốn làm Review lắm nhưng cái tật của em là ko làm thì thôi đã làm thì phải làm cho thật kỹ, mà tính em thì rất lười, chả biết bao giờ em mới có 1 bài review ra hồn
Quote:
Originally Posted by recoba_86
kiểu này phải ít lên diễn đàn mới được... lúc thì có bài khen card âm thanh hết mực,bây giờ lại có bài khuyên cứ "ÔM BÔ" mà dùng
Bạn làm ơn đọc kỹ bài của mình dùm, mình ko hề khuyên ai xài Ôm bô cả, mình chỉ lấy nghe tạm lúc chờ Xonar thôi
Quote:
Originally Posted by mikivn
Ặc ặc, đọc bài của bạn chắc mình xỉu. Bạn nghĩ sao khi 1 cái là đồ onboard, gọi là đồ add on hay là đồ cho thêm cũng vậy. Đi so sánh với 1 card đỉnh nhất của Creative.
So sánh đã thấy khập khiễng rồi, huống chi nói Elite Pro như vậy thì hơi tội. He he.
Nếu thấy âm thanh giả tạo thì tắt hết plugin của nó đi. Bạn nói bạn test rồi thế bạn lấy gì chứng minh ? Bạn nói như thế vô lý quá đi. (Mình chẳng phải là fan của Creative. Đang tính bỏ Elite pro mua sound khác đây.)
Hình như bạn đang nói về mình thì phải, mà mình có so sánh với Elite Pro đâu nhỉ, còn phần âm thanh giả tạo của nó thì từ Hardware rồi bạn à, tắt bằng gì? Bằng tuốc nơ vít và kềm à? Còn chuyện mình test thì mình có test cái quái gì đâu mà cần phải chứng minh, nghe thì tự hiểu thôi
Quote:
Originally Posted by thinhint
Chậc, Gì mà anh em chê XFI wá vậy, ,Đọc vài lời tâm sự của nham18, cũng hiểu 1 phần nào, chẳng wa là lâu wá ko nghe nhạc, rồi bật realteck gì đấy lên nghe thấy lạ tay thấy phê phê, chứ nghe thử 2 hôm rồi bỏ XFI vô nghe lại rồi thấy phê hơn liền àh. Có bạn gì nói ONBOARD còn hơn cả thằng XFI ELITE PRO, nhận xét vậy hơi wá rồi. Thật ra mà nói thì âm thanh nghe lâu thành ra wen tai, Chứ cái kiểu gì mà onboard mà hơn card rời thì ko đúng. Nếu vậy thì cứ vác tiền ra mua MAIN có SOUND + VGA ON là nhất rồi. VGA ON thấy khác biệt là do mắt mình nhìn, còn tai thì nghe 1 thời gian sẽ wen thôi. Mà thú thật với anh em nhé, Thịnh cứ nghe anh em nói Mộc hay ko Mộc Thịnh nghe cũng buồn cười wá. Mình chơi PC nghe nhạc trên PC mà chủ yếu là MP3 mắm muối thêm vô "ăn" mới ngon chứ.Cứ nghe mà lỗ tai mình thấy phê là dc.
Chào Thịnh, cái vụ "nghe thấy lạ tai thấy phê phê" thì mình khẳng định là ko có, về nhạc thì mình ngu lắm nhưng về cảm nhận chất âm thì mình cũng ko đến nỗi tệ vậy đâu. Còn với vụ Mộc hay ko Mộc mình ủng hộ ý kiến của bạn, âm thanh chỉ cần ko bị biến dạng quá độ thôi chứ thêm mắm muối vô vẫn hay chán
Xin trả lời chung với các bạn và để tránh gây flame, mình trích dẫn 2 câu của bác Linh
Quote:
em cũng chơi realtek hehe, em này nghe tương đối ít màu mè so với vi tính, điểm yếu là phần bass và trung trầm hơi yếu .
Quote:
Bác Linh nhận xét rất chính xác, mình đang xài Realtek trên Main P35. Mình viết bài này do tức cảnh sinh tình thôi, chứ sound Onboard thì làm sao = sound rời vài trăm $ được. Cái mình muốn nói đây là thằng Creative "bơm" quá nhiều effect vào cái sound card. Khi mua sound rời loa xịn chuyên trị phim+game cho dù là gỗ đá thì cũng có những lúc các bạn muốn nghe nhạc phải ko. Thằng X-Fi rất rất tệ trong vấn đề này, ngay cả với nhạc mạnh như rock và 1 số loại nhạc ko lời có âm cao nghe rất gắt. Mình nghe Linkin Park đĩa gốc vậy mà giọng ca sĩ nghe rất oải, được cái mấy tiếng tùng tùng xèng xèng và ghita nghe rất "bén", đứt cả cổ ấy chứ . Nhưng về game và nhạc thì theo cảm nhận của mình X-Fi thể hiện khá tốt, mặc dù nghe lâu nhiều lúc thấy hơi mệt. Còn về Realtek thì giống như bác Linh nhận xét nếu nghe nhạc thì mình thích nghe nó hơn X-Fi, nhưng khuyết điểm của nó là thể hiện âm trầm rất tệ, độ khử nhiễu cũng ko tốt, khi âm vực lên quá cao dễ bị vỡ tiếng. Cùng 1 bài nhạc mà mình nghe với Realtek thì bass có đuôi và bị ù rất nhiều, tiếng bass ko chắc và rõ mà nghe nó cứ mềm xèo ^^!
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules