Nâng cao chất lượng các bài review - Page 2 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Đại sảnh > Review sản phẩm

Thread Tools
Old 22-12-2006, 01:44
vtalinh's Avatar
vtalinh vtalinh is offline
(◕‿◕✿)

Re: Nâng cao chất lượng các bài review -- Thread này đang cần ý kiến đóng góp

em cảm thấy em có mấy cái ý tưởng hình như là hay nhưng mà em chả biết nói cho mấy ông admin thế nào vì dạo này cuối năm cứ chạy cong đít lên đua với ông SUSU nên chả có time chat với PM
Reply With Quote
Old 31-12-2006, 14:22
HOANGQUOCVIET's Avatar
HOANGQUOCVIET HOANGQUOCVIET is offline
K.I.A

Theo tiêu chí ấy thì chắc mấy bài review của em không đảm bảo rồi. E muốn mang cảm xúc của mình tới mọi người.
Nếu các bác đồng ý thì em sẽ post ngay bài review Klipsch GMX A 2.1 theo phong cách lãng mạn.
Nếu không đồng ý...em cũng cứ post
Reply With Quote
Old 31-12-2006, 15:37
Klipsch's Avatar
Klipsch Klipsch is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by HOANGQUOCVIET
Theo tiêu chí ấy thì chắc mấy bài review của em không đảm bảo rồi. E muốn mang cảm xúc của mình tới mọi người.
Nếu các bác đồng ý thì em sẽ post ngay bài review Klipsch GMX A 2.1 theo phong cách lãng mạn.
Nếu không đồng ý...em cũng cứ post
SAo chưa thấy review GMX (2.1) vậy đề nghị đồng chí Việt pót ngay bài lên nha.
Reply With Quote
Old 31-12-2006, 15:49
HOANGQUOCVIET's Avatar
HOANGQUOCVIET HOANGQUOCVIET is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by Klipsch
SAo chưa thấy review GMX (2.1) vậy đề nghị đồng chí Việt pót ngay bài lên nha.
Vừa xong, vào xem ngay và cho ý kiến, anh em ơi. Cảm ơn anh em đã ủng hộ
Reply With Quote
Old 04-01-2007, 13:34
bemeoa7's Avatar
bemeoa7 bemeoa7 is offline
mèo già gian ác

xin cho em hỏi là em muốn làm bài review về mobile,liệu có phù hợp với 4rum mình ko ? các anh nhiều kinh nghiệm xin chỉ giúp làm 1 bài review về mobile dạng so sánh,hay riêng 1 sản phẩm,thì nên nói những gì? đại loại như 1 cái form chung ý ........
Reply With Quote
Old 22-01-2007, 00:00
linkin_ns06's Avatar
linkin_ns06 linkin_ns06 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by bemeoa7
xin cho em hỏi là em muốn làm bài review về mobile,liệu có phù hợp với 4rum mình ko ? các anh nhiều kinh nghiệm xin chỉ giúp làm 1 bài review về mobile dạng so sánh,hay riêng 1 sản phẩm,thì nên nói những gì? đại loại như 1 cái form chung ý ........
thực ra theo tui thì cũng ko cần cầu kỳ quá đâu, bro chỉ cần hiểu biết về cái mình đang làm, hoặc gọi là có hứng, có óc sáng tạo, văn vẻ chút và quan trọng là sự nhiệt tình với anh em là được rồi
có cái form hay ko thì bro cứ viết theo những j mình hiểu, sau đó sắp xếp lại thui

tui viết vậy có j thiếu xót mong các bác góp ý
Reply With Quote
Old 28-01-2007, 18:36
psychodog's Avatar
psychodog psychodog is offline
Senior Member

Mấy cái review về Case và tản nhiệt hơi hiếm
phu6 tùng như đèn quạt, linh tinh
Thị trường bây giờ nhiều quá
nhìn thì đẹp mà ko biết có chạy không

Có anh nào làm mấy cái review cho bà con với
Reply With Quote
Old 01-02-2007, 09:11
tm02019's Avatar
tm02019 tm02019 is offline
Senior Member

Sorry, mình có vài ý kiến thế này:
1) Nên đưa phần mô tả về kiểu dáng kích thước bề ngoài lên trên phần thông số kỹ thuật để người xem có 1 cái nhìn khái quát từ ngoài vào trong và dẫn nhập vấn đề có vẻ dễ hơn, chứ phang liền thông số kỹ thuật trước, người xem chả hiểu mô tê gì ráo trọi hết á (là tui nè ) Như vậy người xem sẽ được "dẫn dắt" từ ngoài cửa vào trong nhà hay hơn là bịt mắt đưa vào nhà xem xong sau đó mới cho ra nhìn cái cửa màu gì (he he he )
2) Cần thêm một vài lời so sánh với các sản phẩm cùng loại, cùng giá thành để tui ( ) dễ biết nên theo em nào, bái bai em nào nữa chứ

Dzậy thui, còn gì nữa sẽ ý kiến ý cò sau
Reply With Quote
Old 13-06-2007, 04:05
vtalinh's Avatar
(◕‿◕✿)

Buồn buồn viết vu vơ...

1. Viết review sản phẩm nói chung thì chúng ta cần chú ý thêm một số điều như sau:

- Dàn bài, cực kỳ cần thiết, điều này chúng ta đã được học Tập Làm Văn từ khi còn nhỏ, nhưng khi lớn lên thì hầu như chúng ta quên mất khi thể hiện trong các văn bản, dàn bài mẫu mà fRzz đã gợi ý ở post đầu tiên của thread. Tuy nhiên bạn có thể đảo lộn theo phong cách riêng, nhưng luôn phải có Mở Bài - Thân Bài - Kết Luận, hãy nhớ rằng điều này luôn đúng trong mọi văn bản nhé.

- Câu cú của bài review: Không cần dài dòng, mỗi câu nên có chủ ngữ, vị ngữ.

- Mỗi câu không quá 3 dấu "," , mỗi đoạn không nên có quá ba dấu ".". Sau mỗi dấu câu thì có một khoảng trắng. Trên forum thì cứ khoảng 2-3 câu bạn hãy chèn một biểu tượng mặt cười vào, ví dụ cái này --> việc này giúp cho câu chữ không dính liền vào nhau thành một mớ loạn xạ khiền người đọc mỏi mắt.

- Sau mỗi đoạn xuống hàng thì nên có một dòng trống.

- Viết hoa đầu câu.

- Hãy đọc thật nhiều để có vốn từ phong phú, nên có những câu "pha trò" để người đọc thoải mái hơn.

- Viết nhiều để quen tay vì không ai có thể viết một bài là hay ngay lập tức. Đừng ngại hỏi/nhờ người khác đánh giá giúp những bài viết của bạn, hãy ghi nhận mọi lời phê bình và rút ra kinh nghiệm cho riêng mình để lần sau viết tốt hơn.

2. Hình ảnh minh hoạ cho bài viết là cực kỳ quan trọng và không thể thiếu trong bất cứ bài review sản phẩm nào, nếu bạn có khả năng làm video thì bạn pro quá rồi và không cần xem thêm nữa tuy nhiên nếu bạn chỉ có một cái digicam cùi hoặc một cái điện thoại có khả năng chụp hình thì sao, không sao cả, miễn là biết cách chụp thì ai cũng thể có hình đẹp, nếu bạn không tin thì hãy thử làm như bên dưới xem sao, mình cũng chỉ mới biết cách chụp hình chưa lâu nhưng vẫn muốn chia sẽ những gì mình đã biết cho những ai chưa biết, đơn giản là ai cũng đi từ con số 0 mà

2.1. Cần chuẩn bị gì cho một buổi chụp hình sản phẩm?

- Bao tay, nếu có khả năng và biết chỗ thì bạn hãy mua một đôi bao tay loại tốt và không dẫn điện giá khoảng 50.000. Rẻ hơn thì là bao tay y tế, bán tại các cửa hàng dụng cụ y tế với giá lẻ khoảng 2.000/đôi. Đeo bao tay giúp cho mồ hôi tay không dính lên sản phẩm trong quá trình bạn loay hoay chụp hình.

- Dung dịch lau chùi sản phẩm: các loại Sumo, cà na...quá quen thuộc với dân bán đồ 2nd, có bán nhiều ngoài chợ nhất là Sumo, giá chưa đến 20.000/chai, mua một chai có thể dùng mệt mỏi trong việc lau chùi sản phẩm, PC, hay các linh kiện bạn muốn nó sạch sẽ trước khi đưa vào box Mua Bán

- Khăn mềm: 2 cái, một cái bạn dùng để lau với dung dịch lau chùi, một cái dùng để lau lại lần nữa.

- Một máy chụp hình <-- không có thì lấy gì chụp nhỉ

- Phụ kiện khác: tripod, cọ mềm để quét bụi, một mặt bàn phẳng đủ lớn, khăn vải trắng/đen, đèn...tuỳ khả năng mà bạn trang bị.

Tripod, không có tripod thì bạn nên có một cái gì đó làm điểm tựa cho tay nhằm hạn chế bị rung trong khi chụp làm hình bị nhoè:

Vải trắng làm background:

Last edited by vtalinh; 14-06-2007 at 13:25.
Reply With Quote
Old 14-06-2007, 13:25
vtalinh's Avatar
(◕‿◕✿)

2.2. Chuẩn bị xong rồi, ta cần chụp thế nào cho đẹp và thể hiện những gì mình mong muốn nhỉ?

2.2.1. Ánh sáng và tripod thế nào là hợp lý?

Nếu chụp ở khoảng cách trên 0,5m thì bạn nên dùng flash của máy, trường hợp bạn không thế làm chủ được đèn flash thì hãy chọn chế độ Auto hoặc mang ra ngoài trời chụp để có ánh sáng đầy đủ, ngược lại là nếu bạn có thể làm chủ được đèn flash của máy rồi thì có lẽ bạn không cần đọc tiếp nữa

Chụp với ánh sáng trời:

Dưới 0.5m: Hãy chụp với chế độ macro, và dùng một bóng đèn để chiếu sáng cho sản phẩm và không dùng đến đèn flash của máy, dùng loại đèn để bàn có bán tại các cửa hàng văn phòng phẩm cho tiết kiệm, trong nhà bạn mà có con/em là học sinh thì thể nào cũng có đèn này, hãy tận dụng nó.

Chụp với đèn bàn của học sinh, loại màu vàng:

Khoảng cách dưới 0.5m mà dùng đèn flash thì có thể hình nó sẽ như bên dưới:

Hình của nhenhophach

Hãy dùng đến tripod trong lúc chụp, hoặc có một vị trí chắc chắn để tựa máy chụp ảnh của bạn, không thì hình sẽ nhoè:

Hoặc:

Hình của waka

Với tripod hoặc khi có điểm tựa cho máy:

Last edited by vtalinh; 14-06-2007 at 13:56.
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules