Thảo Luận Các trình nghe nhạc có thực sự cần thiết với đt??? - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Multimedia

Thread Tools
Old 30-11-2019, 23:06
ductien.su ductien.su is offline
Senior Member

Các trình nghe nhạc có thực sự cần thiết với đt???

Mình đã trải nghiệm qua kha khá các app nghe nhạc (mình xài android). Cho đến giờ trong máy vẫn còn trụ lại 4 apps này có lẽ là nổi tiếng nhất trong các trình nghe nhạc smp (tất cả đều là bản full)
- Jet audio: hơi đẩy mid, bass và treb lẫn âm lượng đều giảm bớt.
- Neutron: đẩy bass hơi lấn và âm lượng lên kha khá.
- Power amp: đẩy treb hơi chóe, nền âm có cảm giác hơi mỏng hơn.
- Onkyo hf play: y chang Play music cả về chất âm lẫn âm lượng. Cũng đồng nghĩa là nghe bằng âm thanh gốc của bài nhạc.

Mình liệt kê Onkyo cuối cùng chính là vì vậy, các thím thấy đấy các trình nghe nhạc ko giúp các bản nhạc hay hơn (chi tiết hơn) - việc đó phải giành cho phần cứng. Mà nó chỉ đóng vai trò tùy chỉnh EQ cho phù hợp với từng đối tượng người nghe. Nó cũng tương tự như việc ta tự chỉnh EQ với từng chiếc tai nghe vậy
Mình ko biết mn ra sao chứ cá nhân mình chỉ thích những j thuộc về nguyên bản stock. Nếu có cải thiện j đó thì mình chỉ t/đổi ở phần cứng mà cụ thể là thay tips tai nghe thôi (mình thích inear cũng là vì điểm này). Chứ phần EQ mình ko thích đụng chạm bởi cảm giác nó ko ổn định khá "giả lập"
Cũng chính vì vậy mà dần dần mình bỏ hết ko dùng app nghe nhạc nào # nữa mà chỉ xài duy nhất thằng Play music. Lúc nào cắm thêm cái DAC thì mới dùng Onkyo HF để nó bật hi-res (nhưng thú thực mình thấy cũng chỉ same same thằng PM thôi).

Mình thì như vậy, ko biết có thím nào sau khi đã trải nghiệm chán cũng quay về stock giống mình ko

Last edited by ductien.su; 30-11-2019 at 23:10.
Reply With Quote
Old 01-12-2019, 02:15
..:: MTV ::.. ver 2's Avatar
..:: MTV ::.. ver 2 ..:: MTV ::.. ver 2 is offline
Senior Member

Thật sự mà muốn thẩm âm thì ko nên dùng đt. Mua 1 con Walkman chục củ là có được nguồn phát ngon rồi, mình cũng ko nghĩ phần mềm nâng cao chất lg âm, mà là bóp méo nó sao cho phù hợp thôi. Còn 1 app bác chưa kể đó là Fiio, giao diện ổn, chất âm tựa Onkyo (app này mà bác bảo gần mặc định thì mình nghĩ ko cần dùng app khác đâu). Còn máy phụ của mình Htc U xuất qua âm thanh qua USB bằng Onkyo nghe rõ ràng hơn nhiều. Mà bác nhớ mua app mà dùng, chứ xài lậu thì ko đảm bảo đâu, vài trăm xài cả đời.

Sent from HTC U Ultra using vozFApp
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules