Chơi Chuẩn bị chơi máy ảnh có nên học 1 khoá PTS - Page 3 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Khu vui chơi giải trí > Chụp ảnh & Quay phim

Thread Tools
Old 28-11-2019, 22:52
xhxhxh555's Avatar
xhxhxh555 xhxhxh555 is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by justbenice View Post
Mấy nay trend trong veo xuống rồi. Chị em chê sến và quê. Giờ đang là trend tây hoặc màu vintage. Fuji thì sẵn đã là trong veo rồi.
Thực ra fuji ra vintage cũng ổn lắm thím. Hay là do mẫu tây chụp fuji lên đẹp e k rõ nữa. Trên ytb có Xing Liu chụp nhìn ghiền quá. E thấy bên mình vẫn chuộng trong trẻo lắm. Retro vintage đúng là đang hot bên china, bên mình bắt trend chậm hơn xíu.
Vài bài về color e thấy cũng hay
http://www.poco.cn/skill/detail_id32212
http://www.poco.cn/skill/detail_id24118
Reply With Quote
Old 28-11-2019, 23:09
justbenice's Avatar
justbenice justbenice is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by xhxhxh555 View Post
Thực ra fuji ra vintage cũng ổn lắm thím. Hay là do mẫu tây chụp fuji lên đẹp e k rõ nữa. Trên ytb có Xing Liu chụp nhìn ghiền quá. E thấy bên mình vẫn chuộng trong trẻo lắm. Retro vintage đúng là đang hot bên china, bên mình bắt trend chậm hơn xíu.
Vài bài về color e thấy cũng hay
http://www.poco.cn/skill/detail_id32212
http://www.poco.cn/skill/detail_id24118
Tuyệt vời bác ơi !
Trước giờ đi chụp em chỉ chụp loạn xạ rồi sau đó tự nhận thấy nếu màu sắc kô ổn thì vì lí do gì, hoặc chụp gần những thứ màu xám như gốc cây, cửa gỗ xám xanh , .v.v. thì tạo cảm giác lên màu đẹp, hình trong trẻo.
Đọc mới biết nó có qui luật cả. Thanks bác nhiều. Biết sớm cái này thì đã đỡ quá.
Reply With Quote
Old 28-11-2019, 23:19
xhxhxh555's Avatar
Đã tốn tiền

Quote:
Tuyệt vời bác ơi !
Trước giờ đi chụp em chỉ chụp loạn xạ rồi sau đó tự nhận thấy nếu màu sắc kô ổn thì vì lí do gì, hoặc chụp gần những thứ màu xám như gốc cây, cửa gỗ xám xanh , .v.v. thì tạo cảm giác lên màu đẹp, hình trong trẻo.
Đọc mới biết nó có qui luật cả. Thanks bác nhiều. Biết sớm cái này thì đã đỡ quá.
Trang đó của tụi china cũng nhiều cái hay lắm. Mỗi tội translate ra hơi cực xíu. Thím mà siêng tạo tk weibo lên follow tụi photo bên nó cũng có nhiều cái hay. Khó mỗi cái là mình xem nhưng vẫn hiểu chưa tới nên áp dụng vào vẫn k chuẩn
Reply With Quote
Old 28-11-2019, 23:38
justbenice's Avatar
Senior Member

Quote:
Trang đó của tụi china cũng nhiều cái hay lắm. Mỗi tội translate ra hơi cực xíu. Thím mà siêng tạo tk weibo lên follow tụi photo bên nó cũng có nhiều cái hay. Khó mỗi cái là mình xem nhưng vẫn hiểu chưa tới nên áp dụng vào vẫn k chuẩn
Việt Nam hay dấu nghề bác ạ. hehe. Nên kiếm cũng khó. Có thì chỉ sơ sài. Cũng đúng. Ở VN quá nhiều người làm nghề chụp ảnh nên ảnh hưởng tới cơm áo gạo tiền của nhiều người. Em cũng thuộc dạng ham học, ngày nào cũng đọc và xem youtube về nhiếp ảnh. Nhưng đa số toàn phải vác máy đi chụp, chụp bị fail rồi mới biết và tránh. Cũng chỉ ở mức tránh thôi chứ kô có bài bản về màu sắc như cái link thím đưa em.
Reply With Quote
Old 29-11-2019, 00:22
ars_tl16's Avatar
ars_tl16 ars_tl16 is offline
Member

Quote:
Việt Nam hay dấu nghề bác ạ. hehe. Nên kiếm cũng khó. Có thì chỉ sơ sài. Cũng đúng. Ở VN quá nhiều người làm nghề chụp ảnh nên ảnh hưởng tới cơm áo gạo tiền của nhiều người. Em cũng thuộc dạng ham học, ngày nào cũng đọc và xem youtube về nhiếp ảnh. Nhưng đa số toàn phải vác máy đi chụp, chụp bị fail rồi mới biết và tránh. Cũng chỉ ở mức tránh thôi chứ kô có bài bản về màu sắc như cái link thím đưa em.
bác ơi em thì tập quay
ko biết bác có ở hcm ko cho em ké 1 chân qquay dc ko bác
Reply With Quote
Old 29-11-2019, 00:28
justbenice's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by ars_tl16 View Post
bác ơi em thì tập quay
ko biết bác có ở hcm ko cho em ké 1 chân qquay dc ko bác
Em ở TPHCM, nhưng em hay chụp 1 mình thôi. Có rủ bạn bè em đi chụp chung 1-2 lần thử nhưng rối lắm, mỗi người dùng 1 ống kính khác nhau nên người trước người sau loạn xạ. Mà mẫu nó cũng đuối, cũng ngại. Bác nên tham gia mấy group tổ chức chụp , quay nhóm ấy. Đóng phí lần chụp/quay có 150k thôi. Họ có nhiều mẫu, thời gian nhiều, mẫu lại chuyên, concept đc setup sẵn đúng màu sắc và bố cục nên quay và chụp về đẹp. Hồi mới tập em cũng đi kiểu này vài lần để tập sử dụng máy.
Reply With Quote
Old 29-11-2019, 09:29
ars_tl16's Avatar
ars_tl16 ars_tl16 is offline
Member

Quote:
Em ở TPHCM, nhưng em hay chụp 1 mình thôi. Có rủ bạn bè em đi chụp chung 1-2 lần thử nhưng rối lắm, mỗi người dùng 1 ống kính khác nhau nên người trước người sau loạn xạ. Mà mẫu nó cũng đuối, cũng ngại. Bác nên tham gia mấy group tổ chức chụp , quay nhóm ấy. Đóng phí lần chụp/quay có 150k thôi. Họ có nhiều mẫu, thời gian nhiều, mẫu lại chuyên, concept đc setup sẵn đúng màu sắc và bố cục nên quay và chụp về đẹp. Hồi mới tập em cũng đi kiểu này vài lần để tập sử dụng máy.
bác biết mấy group như trên ko ạ
em quay thì chỉ quay ké đúng nghĩa thôi
kiểu quay lén, còn người chụp cứ chụp, mẫu thì tạo dáng cho ng chụp, em chỉ lấy nhiều shoot tầm 4-5 rồi về ghép lại thôi bác
Reply With Quote
Old 29-11-2019, 11:17
xhxhxh555's Avatar
Đã tốn tiền

Quote:
Đúng là chỉ có chụp nhiều mới mau lên trình đc thím a. Lý thuyết mà k thực hành cũng k ăn thua. Còn 1 cái quan trọng nữa là pose mẫu. Cái này nếu làm tốt thì ra hình cũng khác bọt hẳn

Gửi từ Google Pixel 2 XL bằng vozFApp
Reply With Quote
Old 29-11-2019, 17:58
justbenice's Avatar
Senior Member

Quote:
Đúng là chỉ có chụp nhiều mới mau lên trình đc thím a. Lý thuyết mà k thực hành cũng k ăn thua. Còn 1 cái quan trọng nữa là pose mẫu. Cái này nếu làm tốt thì ra hình cũng khác bọt hẳn

Gửi từ Google Pixel 2 XL bằng vozFApp
Bé mẫu nó đòi màu...xám nâu. Tiện đọc cái bài về màu sắc thím đưa. Em kéo màu thử. Có điều vẫn cảm thấy gì đó kô ổn. Kô ưng mắt bằng màu em kéo hoàn thiện đưa bé mẫu.
Thím xem thử :

JPG gốc :

Em kéo màu ..xám

Tông màu hoàn thiện mà em chọn :

Reply With Quote
Old 29-11-2019, 19:39
Banhmitrung's Avatar
Banhmitrung Banhmitrung is offline
Senior Member

Mình nghĩ đầu tiên bác @justbenice nên làm là đi cân lại cái màn hình của bác đã, rồi tham khảo về không gian màu trong Photoshop working space (nếu bác làm việc với photoshop). Bởi vì màu của bác loạn lắm, điển hình như tấm bác bảo cam nâu thì nó là màu đỏ bầm. Còm xám thì nó là màu xanh...

Last edited by Banhmitrung; 29-11-2019 at 19:44.
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules