Tư Vấn Hỏi anh chút về cổng quang? - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Multimedia

Thread Tools
Old 17-11-2019, 04:20
pitroy's Avatar
pitroy pitroy is online now
Đã tốn tiền

Hỏi anh chút về cổng quang?

Tình hình là mình mới làm cặp Kef lsx nghe stream wifi quá sướng rồi nhưng vẫn còn nhiều nhạc trong máy nên đang muốn nghe thì thấy cắm cổng quang có vẻ ổn, vì bản thân con loa này là loa active nó tích hợp sẵn amp, eq đầy đủ hết rồi nên muốn sử dụng cổng quang xuất từ pc sang loa.

Mình cũng gà khoản cổng cắm này nên muốn hỏi anh em

- Tín hiệu số trong máy, sau khi bypass win mixer bằng asio đi sound card sẽ dc chuyển đổi 1 lần nữa ra tín hiệu quang rồi ra cổng quang đúng ko nhỉ? Nếu như vậy thì dùng Dac rời có cổng quang hay sound onboard có cổng quang thằng nào hơn hay như nhau cả?

- Phương án mua thêm con Dac ngoài ngon (mình đang có con OL Dac thấy khá hài lòng rồi) có cổng quang có ổn không hay phí tiền?

Xin cảm ơn anh em, ghép xong dàn sẽ có bài review chi tiết cho anh em về cặp loa bắt đầu mớm sang phân khúc khác này.
Reply With Quote
Old 18-11-2019, 21:26
culibad's Avatar
culibad culibad is offline
Senior Member

kiếm con sound rời creative sound blaster z có mã hóa âm thanh dolby digital dts, đẩy được SBX Pro studio và equalizer lên cho amply nghe rất phê
[IMG][/IMG]
so với cổng quang của onboard nghe hay hơn nhiều
Reply With Quote
Old 18-11-2019, 21:55
duo8 duo8 is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by pitroy View Post
Tình hình là mình mới làm cặp Kef lsx nghe stream wifi quá sướng rồi nhưng vẫn còn nhiều nhạc trong máy nên đang muốn nghe thì thấy cắm cổng quang có vẻ ổn, vì bản thân con loa này là loa active nó tích hợp sẵn amp, eq đầy đủ hết rồi nên muốn sử dụng cổng quang xuất từ pc sang loa.

- Tín hiệu số trong máy, sau khi bypass win mixer bằng asio đi sound card sẽ dc chuyển đổi 1 lần nữa ra tín hiệu quang rồi ra cổng quang đúng ko nhỉ? Nếu như vậy thì dùng Dac rời có cổng quang hay sound onboard có cổng quang thằng nào hơn hay như nhau cả?

- Phương án mua thêm con Dac ngoài ngon (mình đang có con OL Dac thấy khá hài lòng rồi) có cổng quang có ổn không hay phí tiền?

Xin cảm ơn anh em, ghép xong dàn sẽ có bài review chi tiết cho anh em về cặp loa bắt đầu mớm sang phân khúc khác này.
Đều là tín hiệu KTS cả, như nhau thôi
Reply With Quote
Old 18-11-2019, 23:15
PanPF's Avatar
PanPF PanPF is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by pitroy View Post

Trong các cổng digital thì cổng quang thường cho chất lượng âm thanh thấp nhất, vì jitter.
Dac ngoài thì ít con có cổng quang ra, mà thường có quang vào, vì optical là tín hiệu digital, lúc đó nó sẽ đóng vai trò là con transport/audio bridge chứ không phải là DAC. Transport tốt có những trường hợp cải thiện được khá chất âm.
Trong trường hợp của bác thì tốt nhất cứ dẫn thẳng từ main ra là hợp lý nhất, vì con loa của bác tích hợp DAC, AMP đủ thứ rồi, lại còn không dây, thì mua thêm transport gắn thêm hầu như k có tác dụng hoặc cải thiện cực kì ít, phí tiền.
Reply With Quote
Old 20-11-2019, 09:25
sigel's Avatar
sigel sigel is online now
Đã tốn tiền

xài card onboard xuất tín hiệu số (quang hay spdif) đều cho chất lượng tín hiệu thuộc loại tàm tạm chấp nhận đựoc do sound onboard không xử lý tốt phần xung đồng hồ.

nếu chỉ cần xuất quang để chơi nhạc youtube thì sound onboard đủ xài.

nếu chơi nghiêm túc thì có thể kiếm audio interface (gắn trong hoặc gắn ngoài qua cổng usb) dùng cho phòng thu để xuất quang (kiếm hàng của RME hay Lynx cho tín hiệu nó đẹp )
Reply With Quote
Old 26-11-2019, 14:26
itstuantran itstuantran is offline
Senior Member

Ủa thím OL DAC, lấy tín hiệu USB chuyển RCA out loa ok mà, cần chi optical nữa ??
Reply With Quote
Old 26-11-2019, 23:13
pitroy's Avatar
pitroy pitroy is online now
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by itstuantran View Post
Ủa thím OL DAC, lấy tín hiệu USB chuyển RCA out loa ok mà, cần chi optical nữa ??
mình đang cần chơi qua cổng quang ấy mà, còn nghe thì vẫn xài airplay hay hơn rồi
Reply With Quote
Old 27-11-2019, 18:01
canhhungqn's Avatar
canhhungqn canhhungqn is offline
Junior Member

Mình cũng có 1 cặp loa active bookshelf đang cắm trực tiếp vào main vậy có cần phải mua thanh soundcard để cho tín hiệu tốt hơn không hay khỏi cần cũng đc.
Reply With Quote
Old 27-11-2019, 22:40
eziodavinci's Avatar
eziodavinci eziodavinci is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by canhhungqn View Post
Mình cũng có 1 cặp loa active bookshelf đang cắm trực tiếp vào main vậy có cần phải mua thanh soundcard để cho tín hiệu tốt hơn không hay khỏi cần cũng đc.
Loa của bạn mã gì, cơ bản là sound card chắc chắn tốt hơn trên main rồi. Chỉ là loa đủ tốt để đem lại khác biệt lớn hay ko thôi

via vozForums for iPhone
Reply With Quote
Old 27-11-2019, 23:42
canhhungqn's Avatar
canhhungqn canhhungqn is offline
Junior Member

Loa mình là Dyn Audio XEO 2 bạn.
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules