Chơi Có nên mua extension tube - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Khu vui chơi giải trí > Chụp ảnh & Quay phim

Thread Tools
Old 15-11-2019, 11:01
_Sea_Crab_'s Avatar
_Sea_Crab_ _Sea_Crab_ is offline
Senior Member

Có nên mua extension tube

Chào các bác,
Hóng hớt nằm gầm giường cũng lâu rồi, nay em mạn phép lập thread mong các bác tư vấn giúp em xem có nên mua một cái extension tube (em xài canon nhé ạ) về nghịch và trải nghiệm cảm giác chụp marco không ạ (các bác đừng bảo em mua len marco nhé, em dạo này đói lắm ).
Bác nào xài rồi cho em xin ý kiến nên lấy loại nào, có link tham khảo sản phẩm thì tốt quá ạ, em xem thì có cái chỉ 2 300k mà có cái hơn 1 củ, không biết có gì khác nhau không

EDIT:
Sau 1 tuần chờ đợi em đã lấy được hàng em mua loại này, giá gần 300K

Hàng ship từ tàu về, hộp có 1 cái tube như hình + 1 túi vài (chắc vải gai, sờ thô vđ ) + 1 hướng dẫn bằng Engrisk (cái này nó hướng dẫn tính toán khoản cách lấy nét, dof dựa theo ống mình chọn và đoạn nối thêm, khá hay nhưng em chưa đọc kỹ, lười quá với lại tiếng cũng hơi kém ). Cái tube có 3 đoạn: 13, 21 và 33 mm, các thím có thể kết hợp lại thành 7 tư thế khác nhau, tùy theo mục đích phóng đại các thím to hay bé và ống kính các thím chọn nữa

Tube này có các chân nối dài từ ngàm trên máy tới len cho mình, theo quảng cáo thì có thể dùng nó để AF, nhưng méo hiểu sao lúc em chọn lấy nét, máy báo tít tít rồi mà không nét không rõ là do nó chỉ lấy được gần hay lỗi gì, nên sau 1 hồi vật lộn em đành chuyển sang MF đúng chất khổ dâm quá các thím ạ, xoay xoay vặn vặn mãi mới thấy nét Nhưng khẩu độ thì vẫn chỉnh được các thím ạ, méo hiểu ngàm nghiếc kim loại thấy khá chắc chắn, không biết lắp cái ống nặng xíu ở đầu nó có sao không em chưa dám thử, mới lắp con 50mm lên test thôi chứ lỡ rơi hỏng xót lắm

Sau 1 buổi nghịch thì em nhận thấy nếu chỉ chụp mẫu vật thì khá ổn mất công setup 1 chút chứ vác đi chụp kiến ngoài đường thì chắc cả ngày không được 1 con mất, cơ bản cái khoản lấy nét khoai quá với 1 cái nữa là tốc chụp nó thấp, chả hiểu sao, có thể em chụp trong phòng có mỗi cái đèn tuýp nên để khẩu tầm 8 thì tốc nó phải tầm 2-5s gì ấy, các thím xài nên có thêm tripod nhé.

1 số ảnh demo cho các bác tham khảo

Ps: sao giờ forum chỉ cho post có 20 image nhỉ @@

Last edited by _Sea_Crab_; 28-11-2019 at 22:58. Reason: review
Reply With Quote
Old 15-11-2019, 11:35
nhovanthanh's Avatar
nhovanthanh nhovanthanh is offline
Senior Member

Re: Chơi Có nên mua extension tube

Thử Raynox đi b, thấy cũng ngon
Reply With Quote
Old 15-11-2019, 23:33
_Sea_Crab_'s Avatar
Senior Member

Re: Có nên mua extension tube

Quote:
Originally Posted by nhovanthanh View Post
Thử Raynox đi b, thấy cũng ngon
hơi chát bác ợ

Sent from my iPhone using vozForums
Reply With Quote
Old 20-11-2019, 22:52
phu51's Avatar
phu51 phu51 is offline
Đã tốn tiền

Cũng đang có nhu cầu như thớt. Có bác nào so sánh giữa lens macro với tube ext giúp em với
Reply With Quote
Đang tải...
Old 22-11-2019, 00:31
babysnow1811 babysnow1811 is offline
Member

2 cái khác hẳn nhau so sao được mai fen. 1 con lens marco thường là độ phóng đại 1:1 hoặc 1:2, còn các con lens khác độ phóng đại dao động từ 1:6 - 1:9, lắp extension cho lens thường thì hiếm thấy ai làm, còn lắp extension cho lens marco còn thấy nhiều

Quote:
Originally Posted by phu51 View Post
Cũng đang có nhu cầu như thớt. Có bác nào so sánh giữa lens macro với tube ext giúp em với
Reply With Quote
Old 24-11-2019, 17:34
_Sea_Crab_'s Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by phu51 View Post
So sánh thì thím gg thêm nhé, đại loại xài qua tube thì chỉ nghịch là chính thôi chứ chất lượng khó bằng ống hàn hịn được + thêm khoản lấy nét tay, chỉnh khép khẩu cũng hơi chuối nữa
em mới đặt 1 cái tube AF trên shopee , chắc sang tuần về ạ, đang lo không biết nó có làm hại gì máy mình không
Reply With Quote
Old 28-11-2019, 23:00
_Sea_Crab_'s Avatar
Senior Member

Đã update #1, review cho các thím
Reply With Quote
Old 03-12-2019, 12:13
dasklney's Avatar
dasklney dasklney is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by _Sea_Crab_ View Post
So sánh thì thím gg thêm nhé, đại loại xài qua tube thì chỉ nghịch là chính thôi chứ chất lượng khó bằng ống hàn hịn được + thêm khoản lấy nét tay, chỉnh khép khẩu cũng hơi chuối nữa
em mới đặt 1 cái tube AF trên shopee , chắc sang tuần về ạ, đang lo không biết nó có làm hại gì máy mình không
Nó không làm hại gì máy cả, nhưng bản thân lens không macro đã không tốt rồi, thêm cái tube nữa thì không biết thành gì luôn

Nếu kinh phí eo hẹp có thể nghỉ đến cái lens macro Manual Focus Chứ cái Tube AF cũng 500-700k rồi
Reply With Quote
Old 03-12-2019, 16:22
_Sea_Crab_'s Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by dasklney View Post
Nó không làm hại gì máy cả, nhưng bản thân lens không macro đã không tốt rồi, thêm cái tube nữa thì không biết thành gì luôn

Nếu kinh phí eo hẹp có thể nghỉ đến cái lens macro Manual Focus Chứ cái Tube AF cũng 500-700k rồi
Xài chơi chụp diêm, khói hay ruồi chết thì cũng tạm ổn thím ạ bản chất nó chỉ kéo dài thôi chứ không thể so với ống marco thật đuợc. em đang nhắm con 100 marco mà chưa đủ lúa nên nghịch tạm cái này
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules