Cần giúp Hướng dẫn setup lại mạng cty khoảng 40 người, 70-80 thiết bị - Page 2 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Mạng gia đình & Doanh nghiệp nhỏ

Thread Tools
Old 15-10-2019, 14:36
jack.timsau jack.timsau is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by mr.SIM View Post
Cảm ơn các bác, em có time khoảng 1 tuần để xử lý xong vụ này.
Mô hình e nghĩ nên thế này: tất cả máy bàn thì bắt buộc đi dây Lan rồi, con 2925 làm modem chính ok, còn vấn đề wifi nếu chia nhiều phòng thì nên chọn 1 bộ mesh của ARUBA, bác tham khảo dòng nào ok chút, dùng lâu dài, sợ nhất là triển khai xong vì tiếc tiền mua thiết bị cùi xong vứt đi sếp chửi cho mệt lắm
Reply With Quote
Old 15-10-2019, 14:39
tmk1207 tmk1207 is offline
Senior Member

Location: Thỉnh thoảng tớ cũng biết dịu dàng .................

Quote:
Cảm ơn các bác, em có time khoảng 1 tuần để xử lý xong vụ này.
Chúc bác thành công, nói chung là cần 1 tối là bác làm xong hết. Thời gian còn lại cho công ty test =)).

Việc cần làm như này, mình list giúp bác cho nhanh gọn:
- Cắm lan 2 đường net => wan 1 + 2 draytek quay ppoe và cộng băng thông => done.
- Vì thiết bị công ty bác nhiều nên chắc là sẽ cắm qua switch phải không? vậy thì từ draytek => switch. Đường mạng các kiểu từ switch về PC + Wifi giữ nguyên thôi.

* Nếu bác thích thì login vào wifi off hết chức năng tự cấp phát ip của nó đi, cho con draytek ở tổng tự cấp phát hết.
// vì 2 đường là 110Mbps nên nếu switch 100Mbps thì bác mua switch mới có cổng gigabit mà chơi, dây thì chắc toàn cat6 rồi nên thôi khỏi nói.

Làm buổi tối, cỡ tiếng là xong. Thời gian còn lại bật máy tính lên cho nó đồng loạt tải file xem mạng mẽo như nào =))
Reply With Quote
Old 15-10-2019, 14:41
Senior Member

Quote:
Originally Posted by jack.timsau View Post
Mô hình e nghĩ nên thế này: tất cả máy bàn thì bắt buộc đi dây Lan rồi, con 2925 làm modem chính ok, còn vấn đề wifi nếu chia nhiều phòng thì nên chọn 1 bộ mesh của ARUBA, bác tham khảo dòng nào ok chút, dùng lâu dài, sợ nhất là triển khai xong vì tiếc tiền mua thiết bị cùi xong vứt đi sếp chửi cho mệt lắm
Mình nghĩ là Wifi công ty bác ý đi lan sẵn rồi. Nên giờ đang không rõ bác ý dùng model gì.

Nếu wifi nữa thì làm thêm độ mấy con AP903 (https://www.sieuthivienthong.com/thi...7/details.html)

Đảm bảo sóng ko đánh tụt quần hết các chàng chai trong công ty bác kia hơi phí.
350m2 tường toàn thạch cao + kính thì tiết kiệm làm 2 con. Còn ko chơi hoang thì chơi hẳn 3 con có mà tụt hết quần chíp của chị em luôn
Reply With Quote
Old 15-10-2019, 14:59
mr.SIM mr.SIM is offline
Junior Member

Quote:
Originally Posted by jack.timsau View Post
Em cũng tính đề nghị mua thêm 1 bộ wifi mesh, để ở 3 khu vực chính: Phòng Họp, Phòng KD, Phòng kế toán. 3 phòng thiết kế lệch
Reply With Quote
Old 15-10-2019, 15:00
mr.SIM mr.SIM is offline
Junior Member

Quote:
Originally Posted by tmk1207 View Post
Mình nghĩ là Wifi công ty bác ý đi lan sẵn rồi. Nên giờ đang không rõ bác ý dùng model gì.

Nếu wifi nữa thì làm thêm độ mấy con AP903 (https://www.sieuthivienthong.com/thi...7/details.html)

Đảm bảo sóng ko đánh tụt quần hết các chàng chai trong công ty bác kia hơi phí.
350m2 tường toàn thạch cao + kính thì tiết kiệm làm 2 con. Còn ko chơi hoang thì chơi hẳn 3 con có mà tụt hết quần chíp của chị em luôn
Em mới nhận được đề nghị của sếp như vậy, theo em nhớ là modem, router để hết trên trần thạch cao nên em cũng chưa soi đc kỹ các thiết bị đó ntn.
Reply With Quote
Old 15-10-2019, 15:02
Senior Member

Quote:
Em mới nhận được đề nghị của sếp như vậy, theo em nhớ là modem, router để hết trên trần thạch cao nên em cũng chưa soi đc kỹ các thiết bị đó ntn.
Thế chui lên soi lại cho kỹ đi bro rồi đăng toàn bộ lên đây anh em biên lại 1 lần cho nó dễ .
Sếp thím cũng chịu đầu tư lại phết nhỉ, tính nhẩm quanh quanh cũng chục củ rồi
Reply With Quote
Old 15-10-2019, 15:06
mr.SIM mr.SIM is offline
Junior Member

Quote:
Thế chui lên soi lại cho kỹ đi bro rồi đăng toàn bộ lên đây anh em biên lại 1 lần cho nó dễ .
Sếp thím cũng chịu đầu tư lại phết nhỉ, tính nhẩm quanh quanh cũng chục củ rồi
Sếp chịu chi cho các khoản đầu tư cho cty lắm ạ, trước mới mua lại 1 cty IT viết pm CRM đc 3 tháng thì xa thải hết rồi.
Reply With Quote
Old 15-10-2019, 15:07
Senior Member

Quote:
Sếp chịu chi cho các khoản đầu tư cho cty lắm ạ, trước mới mua lại 1 cty IT viết pm CRM đc 3 tháng thì xa thải hết rồi.
Thế thì ngon, mesh mủng mua con ap903 kìa. Sau cho tụi nó giao phối với nhau cug dc. Ko chơi đỡ bộ M4 đi (deco m4)
Reply With Quote
Old 15-10-2019, 15:07
candyman8_x's Avatar
candyman8_x candyman8_x is offline
Senior Member

Quote:
Draytek nói chung là ổn, giờ nó có cloud như bọn unifi á. Bác nào dùng nhiều kêu An Phát nó cấp tài khoản cloud cho, quản 1 đống draytek cho tiện. Cái này bác nào hay lắp mạng cho các đơn vị thì sướng, chỉ việc ngồi nhà login tài khoản là biết thiết bị nhà khách hàng đang ở trạng thái nào và ra sao đỡ phải chạy tới nơi .

Thêm nữa là tên miền động miễn phí draytek nó cũng cho luôn (gia hạn theo năm).

Mà nghe đồn 2925 cuối năm nay nó EOL thì phải

//mình dùng con 2920 6 năm trời, mới nâng mạng lên 150Mbps nên mua con khác chứ ko vẫn dùng con 2920, có hỏng gì đâu
Con này em mua hộ chắc cũng phải 3-4 năm rồi, hiện giờ đang dùng 1 đường 60Mbps ip tĩnh và 1 đường 45Mbps ip động. Share cho mỗi nhà có 100k/1 tháng dùng nhòe. Ảnh chụp kia là em đang remote từ công ty về đấy chứ

Bác thớt làm thêm mấy con wifi mesh nữa ốp trần thạch cao cho đẹp. IP thì để con Draytek cấp cho toàn bộ thiết bị sau share file giữa các máy tính cho tiện.
Reply With Quote
Old 15-10-2019, 15:11
Senior Member

Quote:
Originally Posted by candyman8_x View Post
Con này em mua hộ chắc cũng phải 3-4 năm rồi, hiện giờ đang dùng 1 đường 60Mbps ip tĩnh và 1 đường 45Mbps ip động. Share cho mỗi nhà có 100k/1 tháng dùng nhòe. Ảnh chụp kia là em đang remote từ công ty về đấy chứ

Bác thớt làm thêm mấy con wifi mesh nữa ốp trần thạch cao cho đẹp. IP thì để con Draytek cấp cho toàn bộ thiết bị sau share file giữa các máy tính cho tiện.
Ngon, ip tĩnh thơm. Tôi đang chờ bọn cờ hó viettel đổi chính sách cấp ip tĩnh cho mấy góí cá nhân đang top của nó đây.
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules