2.
Notices

Thread Tools
Old 09-10-2019, 01:35
nth161292's Avatar
nth161292 nth161292 is offline
Member
[Quick Review] Apple Watch Series 5 40mm GPS Cellular

[UPDATE] Video ngắn mình làm cho các thím tham khảo - trình kém xin đừng chém ạ

https://youtu.be/kpbQpbP16YY

Lời đầu tiên, xin tự giới thiệu mình không phải là tín đồ công nghệ, nên nếu như nội dung có sai sót xin các bạn thông cảm.

Lời thứ 2, mình mới xài sơ sơ 1 ngày thôi nên đây giống như là Cảm nhận lúc mới xài, chứ không hẳn là bài full review tất cả các chức năng. Mình sẽ cập nhật thêm nếu mình có thời gian xài thêm các chức năng mới.

Lời văn của mình nhàm chán thô tục, mong các bạn thông cảm. Mình sẽ cố chèn hình và icon cho bài viết để các bạn không bị buồn ngủ.

Mình mới mua em này tối hôm qua, về loay hoay cập nhật con iPhone SE cùi lên 13. rồi đồng bộ với ẻm. Tay mình nhỏ nên chỉ chọn màn hình 40mm mà thôi. Vì mê mào hồng nên mình ko suy nghĩ đắn đo quất luôn cái màu gold dây hồng.

(Hình minh hoạ)

Cảm nhận đầu tiên đeo trên tay đeo dễ thương, rất nữ tính và sang chảnh, hợp với chị em gái thích màu hường. Cảm nhận sau khi đeo cả ngày đi ngoài đường rồi tối về nhà (9:30 sáng - 12:30 đêm hôm sau), tay hơi bị ngứa do mồ hôi đổ và chắc do mình dị ứng với cao su huhuhu… ngứa gãi xém trầy cổ tay.

Nói về các tính năng nổi bật của series 5:

- Always-on: có thể tuỳ chỉnh bật/tắt và khi chế độ Always on được bật thì bạn có thể tuỳ chọn bật/tắt cho các thông tin nhạy cảm (Hide Sensitive Complications) như là: Các cuộc hẹn ở Calendar, email, tin nhắn, và các chỉ số đo lường cá nhân v.v). Cá nhân mình thì mình không có nhu cầu bật Always-on vì mình thấy không cần thiết. Mình đang suy nghĩ nếu để Always-on mà tắt chế độ hiển thị thông tin cá nhân, thì có tiết kiệm pin hơn không? Sẽ thử vấn đề này sớm.

- ECG: Mình thích cái này nè vì giờ khỏi phải đi bệnh viện để đo điện tim đồ nữa. Cách sử dụng cũng dễ, tay đeo đồng hồ thì để lên mặt bàn, người ngồi thoải mái, thả lỏng, tay kia lấy ngón tay trỏ (hay ngón cái hay ngón gì cũng được) chạm và giữ cái nút tròn xoay xoay trên đồng hồ. Thời gian trên mặt đồng hồ sẽ đếm ngược 30s, xong nó sẽ cho bạn biết chỉ số điện tim đồ của bạn. Kết quả cũng sẽ được lưu ở iphone của bạn luôn.

(Hình minh hoạ)

- Apple Pay: Mình thích nhất là chức năng này, vì ở Singapore mình hay đi các phương tiện công cộng, mỗi lần đi là phải lấy thẻ ra tap mà nhiều khi không nhớ cất cái thẻ ở túi ngăn nào… Có cái này thì tiện, tay cứ thế mà tap thôi. Đi shopping cũng tiện nữa (hiu hiu shopping hoài bởi vậy không giàu được). Ở bên đây mà để quên ví hay để quên thẻ cũng không sợ, ra ngoài đi tàu đi bus đi vào nhà hàng ăn uống cứ thế mà lấy tay tap.

- Bản đồ GPS: Đây là phần mềm thứ 2 mà mình cần nhất (sau cái apple pay). Mình là chúa hay đi lạc, hồi xưa mỗi lần dò đường là phải cầm cái điện thoại to đùng, bi giờ thì chỉ cần đưa tay lên 1 cái là biết đi thẳng hay quẹo phải. Nhưng tất nhiên điểm trừ của nó là màn hình quá nhỏ nên khi tìm kiếm địa điểm, bạn phải sử dụng giọng nói hoặc là phải vẽ từng chữ cái một trên màn hình. 

- Heart rate: Cái này cũng hay cho các bạn để ý tới sức khoẻ của mình. Cả ngày xài xong mình mở ra coi kết quả thì thấy nó đo nhịp tim trong các lúc hoạt động khác nhau, như là lúc nghỉ ngơi, lúc đi bộ, lúc tập thể dục, v.v

- Watch faces: Thư viện màn hình được cập nhật nhiều hơn, với nhiều chế độ hiển thị nội dung và các thím cũng có thể tuỳ chỉnh màn hình của mình như là thay hình nền, rồi tuỳ chỉnh mấy cái ứng dụng cá nhân ở những chỗ khác nhau trên màn hình, và chọn các màn hình ưa thích để đổi qua đổi lại cho đỡ chán. Mình chỉ mới thử thêm/bớt các màn hình ưa thích, rồi thử đổi hình nền của màn hình ở chế độ lặp random. Mỗi lần lật cái tay lên là hình nền đổi sang hình khác, thấy cũng hay hay dễ thương lắm nhưng không biết có ngốn pin hơn không.

- PIN: Mình đọc trên trang web thấy nếu để always-on thì pin con này để được 18 tiếng. Hôm nay mình tắt always-on, đeo từ 9:30 sáng đến 12:30 đêm, pin còn 55%. Tính toán cộng trừ nhân chia sẽ ra được: Sử dụng 13 tiếng tốn 45% pin. Vậy thì 100% pin sẽ sử dụng được tầm 24-25 tiếng nếu như tắt always-on và không bật celular (mạng điện thoại). Nói chung 1 ngày vẫn là phải sạc 1 lần cho chắc ăn.

- Cellular (Mạng điện thoại): Mình chưa ra hãng đăng ký, mai ra đăng ký rùi thử rùi cập nhật cho các thím sau.

Tình hình là sau một ngày mình chỉ mới xài có nhiêu đó các chức năng, mà trước giờ mình chưa xài qua các bản Apple Watch thế hệ cũ, nên không biết so sánh với mấy bản cũ như thế nào. Chứ nếu nói riêng về con này mua SGD750 (40mm GPS + Celular) đeo trên tay vừa vặn xinh xắn + với mấy chức năng như trên thì mình thấy cũng đáng đồng tiền. Vì mình chúa lơ đãng, để quên điện thoại với ví hoài luôn. Bữa đi để quên ví nguyên cái đống thẻ ở trong ví, phải mượn bạn mấy đồng tiền xu đi xe bus về :( cho nên đeo cái đồng hồ này bên người thấy cũng tạm yên tâm. Chỉ bị cái pin nó yếu quá. Khi nào mà apple watch có pin năng lượng mặt trời thì tuyệt vời hơn

Last edited by nth161292; 09-10-2019 at 02:28.
Reply With Quote
Old 09-10-2019, 08:16
Iosha1188's Avatar
Iosha1188 Iosha1188 is offline
Senior Member
Re: [Quick Review] Apple Watch Series 5 40mm GPS Cellular

Ngày sạc 1 lần, lỡ hôm nào quên không sạc thì hôm sau khỏi phải đeo à, hay đeo như một cái vòng trang sức.
Bức huyết thư về sự tồn vong của diễn đàn Voz
Quote:
https://forums.voz.vn/showthread.php?t=4277109
Reply With Quote
Old 09-10-2019, 10:45
fallout2 fallout2 is offline
Senior Member

tôi dùng bản 3 thì thường 2 ngày, sạc thì tối về tháo ra để lên bàn sạc là xong. Không có gì khó khăn cả. Nói chung dùng ip mà dùng aw thì khá ổn vì nó đồn bộ ngon lành và không tốn pin lắm cho bluetooth.
Reply With Quote
Old 09-10-2019, 10:51
timmyvo timmyvo is offline
Member

Quote:
Originally Posted by fallout2 View Post
tôi dùng bản 3 thì thường 2 ngày, sạc thì tối về tháo ra để lên bàn sạc là xong. Không có gì khó khăn cả. Nói chung dùng ip mà dùng aw thì khá ổn vì nó đồn bộ ngon lành và không tốn pin lắm cho bluetooth.
Tháo ra sạc ban đêm sao nó đo resting heart rate được bác, giấc ngủ nữa. Cần nhất cái đó, khi nào A W pin lên tầm 5-7 ngày thì ngon.
Reply With Quote
Old 09-10-2019, 11:00
fallout2 fallout2 is offline
Senior Member

Thực ra thì tôi bỏ AW chuyển qua garmin rồi, nó hợp với cả chế độ tập luyện của tôi hơn. Nhưng AW đáng để dúng nếu dùng ip đấy, so ra hơn mấy anh smart khác và nó cũng đẹp nữa.
Reply With Quote
Old 09-10-2019, 11:17
reprot12345 reprot12345 is offline
Junior Member

pin hẻo quá nhỉ
Reply With Quote
Old 09-10-2019, 18:12
nth161292's Avatar
nth161292 nth161292 is offline
Member

Quote:
Originally Posted by reprot12345 View Post
pin hẻo quá nhỉ
Ùm từ con aw4 đến giờ pin đều hẻo.
Quote:
Originally Posted by fallout2 View Post
Thực ra thì tôi bỏ AW chuyển qua garmin rồi, nó hợp với cả chế độ tập luyện của tôi hơn. Nhưng AW đáng để dúng nếu dùng ip đấy, so ra hơn mấy anh smart khác và nó cũng đẹp nữa.
Tôi chưa thử garmin, bên này chuộng fitbit hơn thì phải
Quote:
Originally Posted by timmyvo View Post
Tháo ra sạc ban đêm sao nó đo resting heart rate được bác, giấc ngủ nữa. Cần nhất cái đó, khi nào A W pin lên tầm 5-7 ngày thì ngon.
Tôi đang mong nó có pin năng lượng mặt trời luôn

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules