[ Hồi ký 2014 ] Xe máy VN - Nepal: những ký ức khó quên - Page 8 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Khu vui chơi giải trí > Cẩm nang du lịch

Thread Tools
Old 19-11-2019, 23:57
leohp's Avatar
leohp leohp is offline
Đã tốn tiền

Cám ơn ae đã quan tâm và đọc chuyến đi của mình, nhưng do công việc và thời gian hạn hẹp nên mình chưa viết tiếp đều được. Sẽ cố gắng tuần 1 post, mong ae thông cảm
Reply With Quote
Old 20-11-2019, 08:59
nhoccon9229's Avatar
nhoccon9229 nhoccon9229 is offline
Senior Member

Thôi thì đỡ vã
Reply With Quote
Old 20-11-2019, 16:40
mizzy0u mizzy0u is offline
Member

Nhanh ra chap mới đi thím ơi, đã quá
Reply With Quote
Old 21-11-2019, 11:59
nhoccon9229's Avatar
nhoccon9229 nhoccon9229 is offline
Senior Member

Lên kèo Nepal nào
Reply With Quote
Đang tải...
Old 21-11-2019, 12:06
leohp's Avatar
leohp leohp is offline
Đã tốn tiền

III) 6 ngày ở Laos:
2) Ngày thứ 2: tiếp tục ...

Rốt cuộc vẫn kiếm được nhà dân xin tá túc, hihi, mắc dại trời thương mà lị. Gặp được cậu học sinh ko biết cấp mấy, nhìn dáng trông như cấp 2 bên mình, tên Nome khá dễ thương, tụi mình xin ngủ lại được và ăn chực thêm bữa cơm nếp. Vì Nome tiếng Anh ko tốt bằng anh Larphet nên việc trao đổi thông tin ko được nhiều, chỉ biết tên, còn gia đình thế nào thì chịu dù đã dùng tới từ điển Lào - Việt. Thị trấn này tuy lưng chừng núi nhưng đông nhà, dân hơn so với chỗ anh Larphet, nhà gạch cũng nhiều hơn.

Trời đang còn tí sáng nên bạn hạ đồ và kiểm tra lại bánh sau, 2 thằng sống hay ko phụ thuộc vào bánh sau rất lớn, niềng xe có vẻ tải nặng quá bắt đầu xuất hiện vết nứt, sớm muộn gì cũng sẽ tét thôi, vỏ mang theo dư 2 nhưng niềng chỉ dư 1, hy vọng đủ sơ cua qua đến đất Thái, kính thưa thiên đường của đủ loại phụ tùng xe máy các kiểu, các loại. Mình định tắm phát sau 2 ngày phong trần nhưng trời bắt đầu lạnh dần, tắm xong quéo cmn cờ hym thì quyết định này có vẻ ko sáng suốt cho lắm, thôi, thêm 1 ngày nữa mai tới Viên Chăn rồi rũ sạch bụi trần sau vậy, ngồi kiểm tra lại đồ đạc chờ cơm tối ních bụng rồi xả lai thôi.

Giờ cơm tới rồi giờ cơm tới rồi, vẫn là món cơm nếp quen thuộc, kỳ này được ăn cùng với heo xào mướp, ớt, rau thơm, có vẻ là heo rừng nên da hơi dày, thịt mềm ngọt, cứ vo cục xôi, chấm miếng nước, kẹp miếng thịt rồi bỏ mồm, hề hề, dân dã mà ngon vô cùng, thêm tí ớt cay nồng, quá đã cho thời tiết lành lạnh thế này Mình và bạn ăn cùng gia đình Nome: mẹ, 2 em trai, còn 1 người nữa ko biết là bố hay chú, vì mình cảm nhận qua giao tiếp thì ko phải bố, nhưng Nome và mẹ có vẻ khép nép hơn trước người này, và sau bữa ăn thì mình ko thấy ông này đâu nữa. Vì giao tiếp giới hạn giữa 2 bên nên thông tin mù tịt, ăn chỉ biết gật gù ngon ngon thôi.

Sau bữa cơm, mình với bạn giao lưu với Nome 1 chút, tung mọi thứ có thể để Connecting people , tiếng Anh, từ điển Anh - Laos, từ điển Việt - Laos, cả bàn phím tiếng Laos cho Nome gõ, trans sang tiếng Laos mà cụ Nome có vẻ ko hiểu cho lắm, Nokia lụn bại là phải rồi Kết thúc chương trình, ngủ sớm cho khoẻ người, chứ giao lưu vô vọng quá. Đoạn này mình nhớ mang mang là tối mình cùng bạn di chuyển sang nhà khác để ngủ, nhà gỗ lớn, trông giống Uỷ ban xã hay nhóm gì ấy, vì 6-7 người ngủ ở đây, chia ra nhóm nhỏ 2-3 người nằm chung với nhau, mình với bạn 1 góc, ko ngủ nhà Nome. Mình khá bất an khi ngủ như vậy vì lúc đến thì mọi người ngủ rồi, ko biết ai là ai, đêm cứ thấp thỏm sợ bị lôi riêng ra bụi chúi nào thông toè ass thì bỏ mama

Bạn kiểm tra lại bánh sau cho chắc ăn:

Bữa tối cùng gia đình Nome:

Món cơm nếp quen thuộc cùng heo xào khá ngon:

Nome cùng mẹ và em trai, mà cũng ko biết phải mẹ ko vì nhìn chị khá trẻ mà 3 con, Nome trông lớn thế kia, cũng có thể chị em, Nome ở và học cùng gia đình chị, chỉ là phỏng đoán chứ ko biết được:

Giao lưu cùng Nome, dùng tất cả mọi thứ có thể trao đổi, nói chuyện được nhưng thua, hơi buồn khi ko giao lưu được chỗ Nome:

Nhà Nome khá rộng rãi:

Tối chuyển qua nơi khác ngủ, nhà gỗ, và góc của 2 thằng:

Last edited by leohp; 22-11-2019 at 12:01.
Reply With Quote
Old 21-11-2019, 13:41
leohp's Avatar
leohp leohp is offline
Đã tốn tiền

III) 6 ngày ở Laos:
3) Ngày thứ 3:

Trời khá lạnh, cũng may chăn êm nệm ấm nên mình ngủ tạm ổn, khuya đôi lúc thấp thỏm giật mình dậy vì ko an tâm. Sáng 6h hơn dậy thì ko thấy ai xung quanh, cảm thấy tối qua như ảo giác trong truyện cổ tích ấy, nếu ko nhờ 2 tấm hình mình coi lại thời gian và góc ngủ thì mình cứ nghĩ rằng ngủ nhà Nome, hay như trong truyện là tối "bị dắt" vào nhà, ăn uống cho đã, sáng dậy nằm trỏng trơ giữa ngôi nhà rách nát, 2014 thì ko biết vụ hất hít, ngáo nghiếc gì nhá

Sáng còn sớm, trời sương mù nhưng mặt trời bắt đầu ló dạng khá đẹp, cảm giác rất khoan khoái, mood max level full cây, 2 thằng quay lại nhà Nome lấy mấy đồ lặt vặt để lại tối qua rồi khởi hành sớm, ko chực được bữa sáng, nhưng vẫn được nhà Nome gói cho tụm cơm nếp mang theo, trời lạnh nhưng lại ấm lòng mề, tình nghĩa con người dù bất cứ ở đâu, ko phân biệt biên giới, luôn đong đầy như vậy, mấy ngày đầu chuyến đi thôi mà thấm đượm cảm xúc thế này

Vẫn như mọi khi, bạn lo trước xe, mình sau xe và dân xung quanh tò mò ngó "siêu xe" với thùng cà lem phía sau. Nome cũng chuẩn bị đi học, tạm biệt Nome, gia đình cùng người dân xung quanh đã giúp đỡ hôm qua, 2 thằng thoải mái bon bon chặn đường còn lại đến Viên Chăn.

Sáng ra mới thấy làng xóm xung quanh, có vẻ là 1 thị trấn nhỏ. Nắng vẫn chưa lên nên mây, sương mù vẫn còn vây quanh các núi, trời mát mát, tranh thủ tận hưởng tí trước khi nắng lên nóng lòi mồm. Đoạn về sau gần đến với thủ đô Viên Chăn nên các thị trấn bắt đầu xuất hiện tần suất nhiều dần, có các sạp trái cây 2 bên đường khá hấp dẫn như cam,quýt, bưởi trông khá bắt mắt. Khoảng 10h tụi mình tấp nghỉ 1 chặng nạp năng lượng, có mua quýt ăn nhưng nhớ ko lầm là hơi chua, ko được ngon cho lắm, cố nạp để có tí C vào người bù lại. Lúc này niềng đã bắt đầu nứt tét thấy rõ, tới quá hạn của em nó rồi, gồng chạy nữa thì gà chuối mỗi năm đớp đều sẽ ko xa nên mới tấp vào vừa nghỉ ăn vừa sửa xe thay bánh sau. Bạn chuẩn bị khá đầy đủ đồ nghề, vì phía sau xe nặng, hạ thùng xuống khá vất vả nên dùng cách là nâng đít xe sau lên để thay bánh, nói dễ chứ làm cực, suy nghĩ 1 chặp mới tìm được cách nâng đuôi xe lên, tháo bánh, bơm bánh sơ cua rồi lắp vào, loay hoay mất cả tiếng mới xong.

Từ Phongsavan, bọn mình đi đến Phou Khoun rồi xuống Vang Viêng, tối qua chắc đâu loanh quanh Phou Khoun - Viêng Kham, đt lúc này chụp ảnh chưa có chế độ định vị ( Note 2 ) nên tính theo km mình nhẩm thì đoán vậy. Phongsavan đến Phou Khoun 135km, Phou Khoun đến Vang Viêng 100km và từ Vang Viêng đến Viên Chăn khoảng 160km nếu ko có gì thì tầm chiều sẽ đến được thủ đô.

Mặt trời sớm thật là đẹp, tạo cảm giác sảng khoái, hưng phấn, hôm nay là ko còn gì cản được anh tới thủ đô Tây Lào:

Buổi sáng từ chỗ ngủ về lại nhà Nome, nhà ở khu vực này đều xây theo kiểu vậy:

Thủ tục như mọi khi, sửa sang chuẩn bị hành lý sang Tây Trúc thỉnh âm kinh và được mọi người dân xung quanh "tiễn biệt"

Để ý chỗ yên xe là tụm cơm nếp mà nhà Nome đã tặng tụi mình:

Ku Nome trông ngon lành phết, nhìn cái tay che bớt hàng họ thì tương lai sẽ cao to đen hôi đây, Nome và bạn:

Buổi sớm còn sương mù còn giăng lối:

Biển mây mà các Phịt thủ hay săn là đây phỏng:

Trên đường đi:

Trường học vùng núi:

Trái cây bán ven đường:

Last edited by leohp; 22-11-2019 at 19:50.
Reply With Quote
Old 22-11-2019, 19:48
leohp's Avatar
leohp leohp is offline
Đã tốn tiền

III) 6 ngày ở Laos:
3) Ngày thứ 3: tiếp tục ...

Chụp chụp choẹt choẹt phoẹt phoẹt, cảnh đẹp hùng vĩ ko khác gì Hà Giang nước ta:

Nghỉ ven đường, nạp lại năng lượng, ăn thử cam quýt xứ bạn và kết hợp thay bánh sau, lúc này tầm 10h sáng:

Cám ơn gia đình Nome đã tài trợ bữa ăn này, cơm nếp chấm bột nêm mì gói, ăn kèm mì Quốc dân, tráng miệng là quýt, táo bón chít mịe luôn =))

Con bánh sơ cua đã được trưng dụng, hy vọng em gánh tụi anh qua khỏi con trăng này, tập thể dục bơm tay, thay phiên nhau bơm muốn lòi dom

Vành sau nó tét thế này đây, xe đảo chạy ko yên tâm chút nào:

Last edited by leohp; 23-11-2019 at 10:48.
Reply With Quote
Old 22-11-2019, 20:31
tonghuuhiep3 tonghuuhiep3 is offline
K.I.A

Ước gì được nghỉ việc vài tháng , đi 3,4 ngày mà trong đầu cứ lởn quởn công việc chán vãi

Thớt đi nhìn thích ghê
Reply With Quote
Old 22-11-2019, 22:44
tiem5t's Avatar
tiem5t tiem5t is online now
Senior Member

Trải nghiệm thật thú vị, mà đi xe ga có gặp khó khăn nhiều trong di chuyển ko thím?

Gửi từ LGE LG-F700S bằng vozFApp
Reply With Quote
Old 22-11-2019, 23:39
leohp's Avatar
leohp leohp is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by tonghuuhiep3 View Post
Ước gì được nghỉ việc vài tháng , đi 3,4 ngày mà trong đầu cứ lởn quởn công việc chán vãi

Thớt đi nhìn thích ghê
Hihi, đã ước thì ước cho to cho đáng, thím ước có thật nhiều tiền, khỏi phải đi làm thì đi đâu vài năm cũng được ^^

Quote:
Originally Posted by tiem5t View Post
Trải nghiệm thật thú vị, mà đi xe ga có gặp khó khăn nhiều trong di chuyển ko thím?

Gửi từ LGE LG-F700S bằng vozFApp
Cám ơn thím. Con vespa cổ này là xe côn tay, chỉ khác xe côn tay bình thường là số dưới chân thì số con này nằm ở tay cầm trái vặn từng khấc số. Bóp côn và vặn.
Vụ khó khăn thì theo đánh giá cá nhân mình, ko chơi dòng xe này, nhưng được đi chung, trải nghiệm 3 năm 2011-12-13 thì:
- Xe làm ngon => ko lo về máy móc, cứ xăng nhớt đầy bình là vặn ga thôi.
- Điều khiển: ai chạy xe côn tay thì điều khiển xe này sẽ đỡ vất hơn, cần phải luyện tập kỹ năng làm chủ xe, khi làm chủ xe rồi thì chạy sướng lắm.
- Địa hình: tuỳ mang xe đi đâu thì dọn con xe cho phù hợp, tất nhiên với dáng xe vậy thì đường trường, đồi dốc vừa phù hợp hơn là offroad, dốc cao.

Con xe chuyến đi này tải nặng, nhất là phần đuôi xe ( đến mức tét niềng ) thì đường xấu sỏi đá, sình lầy là chào thua. Chỉ thích hợp đường trường và đồi núi vừa phải + thêm kỹ năng làm chủ xe ( cái này rất quan trọng ), có những đoạn đường chạy cười ra nước mắt như xe nặng, gia tốc cao, đổ dốc đèo như ở Pai - Chiang Mai phải ghị xe bằng số + phanh sau ( phanh trước có cho vui ), chỉ cần đứt dây côn là 2 thằng có gà chuối ngắm mỗi năm ngay
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules