[ Hồi ký 2014 ] Xe máy VN - Nepal: những ký ức khó quên - Page 3 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Khu vui chơi giải trí > Cẩm nang du lịch

Thread Tools
Old 18-09-2019, 12:17
leohp's Avatar
leohp leohp is offline
Đã tốn tiền

Re: [ Hồi ký 2014 ] Xe máy VN - Nepal: những ký ức khó quên

Quote:
Originally Posted by Kanatako View Post
hóng
Thanks bạn, sẽ cố gắng post từ từ lên hết vì cái này cần phải xem hình rồi mới nhớ lại để type được, nên chắc cũng hơi lâu

Quote:
Originally Posted by laplace View Post
Tưởng mỗi ông 1 con, hoá ra 2 ông ngồi 1 con, nể thực sự
Hihi, cám ơn bạn

Last edited by leohp; 18-09-2019 at 12:21.
Reply With Quote
Old 19-09-2019, 15:55
TIEU PH0NG's Avatar
TIEU PH0NG TIEU PH0NG is online now
Senior Member

Nhìn con xe chiến phết

Sent from Samsung SM-T860 using vozFApp
Reply With Quote
Old 19-09-2019, 16:20
nhoccon9229's Avatar
nhoccon9229 nhoccon9229 is offline
Senior Member

Hóng tiếppppp
Reply With Quote
Old 24-09-2019, 15:25
acelero113's Avatar
acelero113 acelero113 is offline
Senior Member

lâu quá thớt ơi. Up
Reply With Quote
Old 24-09-2019, 16:17
nguyenjack27 nguyenjack27 is offline
Senior Member

Hóng thớt hay quá, cám ơn chủ thớt
Reply With Quote
Old 24-09-2019, 21:43
leohp's Avatar
leohp leohp is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by TIEU PH0NG View Post
Nhìn con xe chiến phết

Thanks thím

Sent from Samsung SM-T860 using vozFApp
Quote:
Originally Posted by nhoccon9229 View Post
Hóng tiếppppp
Quote:
Originally Posted by acelero113 View Post
lâu quá thớt ơi. Up
Quote:
Originally Posted by nguyenjack27 View Post
Hóng thớt hay quá, cám ơn chủ thớt
Đang viết tiếp thì có vẻ rule mới của vOz ko cho type quá số chữ nhất định trong 1 post hay sao ý. 850 từ thì ok, hơn 950 thì cứ báo lỗi, đang văn chương lai láng, ý chảy tồ tồ mà bị thế này ức chế quá
Reply With Quote
Old 24-09-2019, 21:45
leohp's Avatar
leohp leohp is offline
Đã tốn tiền

III) 6 ngày ở Laos:
2) Ngày thứ 2: tiếp tục ...

Phongsavan là tỉnh lỵ của XiengKhuang, nên dân cư sầm uất hơn, và quan trọng là sẽ có chợ, quán xá ăn uống nhiều hơn, chứ 2 ngày cạp nếp hơi ngán chút, đổi vị và xem ngoài cơm nếp thì Lào còn những món gì hay ho. Mình và bạn ghé chợ, nơi có thể nhiều quầy quán ăn như bên VN mình và lựa chọn ko hề sai chút nào, trong chợ khá nhiều món ăn, cũng tựa tựa chợ bên mình nhưng qui mô nhỏ hơn, chắc cỡ bằng 1 chợ huyện tỉnh VN. Lúc này cũng hơi mệt với đói nên kiếm thẳng chỗ ăn, ko đi dạo quanh chụp choẹt, có thực mới vực được đạo ... dụ đã, mình chọn phở gà, món nước cho dễ nuốt. Nhìn thì ko khác gì phở gà VN, vị thì mình quên mất ntn, nhưng nhớ ko lầm thì hơi khang khác vị phở gà nước lèo ngọt từ xương Kờ no nhà ta Đói quá nên xơi tốt, bạn có mua thêm vài xiên thịt nướng ăn kèm, cũng ổn, lưng lửng bụng, chứ đớp no quá sẽ mệt và buồn ngủ, làm thêm 2 chén chè bánh lọt nước dừa đậu hũ, cũng khá ngon và hy vọng xích ko tuột giữa đường.

Thím nào thắc mắc tụi mình mua/ gọi món thế nào thì cứ múa thôi, chịu khó coi người ta múc món ăn cho mấy người trước có gì, rồi chỉ vào món mình muốn, thích bỏ gì và ko bỏ gì cứ chỉ lắc tay và gật đầu thế là xong, còn giá cả thì trước khi qua bất cứ nước nào, nguyên tắc của mình và bạn là học vài câu, từ cơ bản tiếng của nước đó nếu ko dùng tiếng Anh như: Xin chào - Xa bai đi, Tạm biệt - La còn, Cám ơn - Khộp chay, Xin lỗi - Khó thột, Giá món này bao nhiêu - Ăn ni thau đay ( đáy ), Đắt quá - Peng lài, Bạn tên gì - Nọng xừ nhắng, ... từng này là tạm đủ lận lưng, sau đó giao lưu học hỏi thêm với họ nếu gặp được người Lào biết tiếng Anh. Chưa kể mình cũng tải từ điển tiếng Lào về, bàn phím tiếng Lào luôn, để ko hiểu thì cho họ gõ mình xem dịch ra tiếng Anh hoặc Việt để hiểu phần nào ( offline nhé ), cùng lắm thì tam sao thất cmn bản thôi

Còn hơn 350km nữa sẽ đến thủ đô Tây Lào. Đoạn đường từ Phongsavan sẽ qua thảo nguyên rồi lại leo núi đến Viêng Khăm địa phận giáp ranh giữa tỉnh Viên Chăn và tỉnh Luangprabang khoảng 150km, rồi xuôi về thủ đô Viên Chăn. Đi quá quả thảo nguyên khá đẹp các thím ạ, ở VN mình chưa thấy đoạn thảo nguyên nào đẹp như thế này, cánh đồng cỏ trải dài, đồi thoai thoải, trời dịu mát mẻ, lúc này nghĩ hay mình về đây nuôi cá và trồng thêm rau, nơi này chill phết Nhưng rồi những cảnh vật này cũng trôi về phía sau, rừng núi trập trùng lại đập vào trước mắt, tối nay kiếp ngủ lang ko thoát đi đâu được, cắm trại hay ăn may như anh Larphet hôm qua? Phó mặc cho đời đưa đẩy vậy, mắc dại thường trời hay thương. Đoạn sau thảo nguyên thì đồi núi, cảnh vật lại như miền núi phía Bắc kết hợp với Tây Nguyên. Có những đoạn mưa, đường ướt nhẹ, thấy hơi ghê ghê với 3 tạ trên xe, trơn trơn trượt trượt dốc diếc là dễ sml lắm Xăng cộ ở đồi núi Lào ko nhiều như ở VN, đi thị trấn này đến thị trấn kia 30-40km chưa chắc có cây xăng, dọc đường cây xăng tự phát của dân nhưng cũng ko quá nhiều , giá nhỉnh hơn tầm 500 Kíp, con Vespa tải nặng nên chỉ loanh quanh được dưới 30km/l là giỏi. Đến chiều phải đổ xăng của người dân vì ko kiếm được cây xăng, mà cũng là trải nghiệm vui, ko hiểu nhau nói gì nhưng vẫn đổ xăng, giao lưu cười tươi rói như đúng rồi

Rồi ông trời cũng hạ màn sân khấu, 2 thằng vẫn đang còn trên đường núi địa phận tỉnh Luangprabang, trời lại mưa lất phất, tối nay ngủ dưới mưa thì ăn cớt, lều võng dụng cụ mang theo ko chuyên chống nước. Mình bảo bạn giờ thấy nhà dân thì tấp vào xin ngủ ké chứ ngủ lều với trời này hơi feeling tea, bạn cũng đồng ý chạy chậm lại kiếm khu dân cư. Nhưng khổ là vào ngay đoạn vắng vẻ, chả thấy bóng dân cư nào, trời thì dần tối, chạy mãi chạy mãi, chạy ko biết đến khi nào, mình ngồi sau cứ bẻ vụ bánh mình rắc dọc đường đề phòng kẻo lạc, rừng núi quanh co, cơ mà lạc rang thật, quay lại nhìn vụn bánh mì thì bị chim xơi mất từ lúc nào, thôi bỏ mama rồi, ko lùi được thì đành tiến tới, cắm đầu cắm cổ chạy thì ơn trời, nhà dân đây rồi. Lại gần thì thấy nhà xây bằng cơm nếp bọc heo rừng xào, mình bảo bạn:
- Giờ thì anh em mình cứ việc tự nhiên mà đánh chén một bữa ngon lành trời cho.

Ơ ơ, đang đọc cổ tích Hansel và Gretel cho cháu ngủ nên mình lậm

Last edited by leohp; 31-10-2019 at 08:29.
Reply With Quote
Old 25-09-2019, 08:46
nhoccon9229's Avatar
nhoccon9229 nhoccon9229 is offline
Senior Member

Up luôn thớt này hóng từng ngày
Reply With Quote
Old 25-09-2019, 19:31
TIEU PH0NG's Avatar
TIEU PH0NG TIEU PH0NG is online now
Senior Member

Up
Thớt cho thêm ít hình vô cho sinh động đi
Xem cuộc sống của các bạn hàng xóm thế nào

Sent from Xiaomi Mi MIX 2 using vozFApp
Reply With Quote
Old 27-09-2019, 06:17
nguyenjack27 nguyenjack27 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by leohp View Post
Đang viết tiếp thì có vẻ rule mới của vOz ko cho type quá số chữ nhất định trong 1 post hay sao ý. 850 từ thì ok, hơn 950 thì cứ báo lỗi, đang văn chương lai láng, ý chảy tồ tồ mà bị thế này ức chế quá
Bác thớt đang có ý tưởng thì viết ra Word đi rồi từ từ copy sau.
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules