[ Hồi ký 2014 ] Xe máy VN - Nepal: những ký ức khó quên - Page 11 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Khu vui chơi giải trí > Cẩm nang du lịch

Thread Tools
Old 13-12-2019, 10:22
nhoccon9229's Avatar
nhoccon9229 nhoccon9229 is offline
Senior Member

Nepal ơi bao giờ mới tới
Reply With Quote
Old 13-12-2019, 23:02
acefu93 acefu93 is online now
Junior Member

hóng từng ngày
Reply With Quote
Old 14-12-2019, 08:55
nhoccon9229's Avatar
nhoccon9229 nhoccon9229 is offline
Senior Member

Sút cho hàng Nepal
Reply With Quote
Old 15-12-2019, 19:05
nguyenhue95vn's Avatar
nguyenhue95vn nguyenhue95vn is offline
Junior Member

Smile

5 xao, hóng tiếp bác ơi
Reply With Quote
Old 16-12-2019, 11:12
leohp's Avatar
leohp leohp is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by Mattroichanly_choiquatim View Post
Không biết đến khi nào ms đc như thím. CB lấy vợ cmnr
Có vợ thì đi với vợ, cũng thú vị phết đấy thím

Quote:
Originally Posted by pdkhoa View Post
Thím chất chơi đấy, mình ko bít khi nào mới có dịp qua đó đây.
Ấp ủ ước mơ, dành dụm tiền bạc, chuẩn bị kế hoạch, chín mùi thì quất thôi thím

Quote:
Originally Posted by hummer18 View Post
Quá đỉnh , đỉnh nhất là con xe
Hồi 2014 mình cũng có đi một chuyến Việt-Lào-Cam, cũng vui lắm, khi nào rảnh sẽ viết hồi kí phục vụ anh em.
Ước mơ của bạn chủ xe là mang con xe siêu cấp ấy lên đỉnh Nepal, nhưng trời lại ko chiều lòng người gian
Rảnh thì làm thread chém chơi thím, Lào - Cam mình đi xe máy cũng mấy đợt nhưng ngán đường bên đó quá, chạy ko cảm xúc như bên VN mình, nhất là Cam, 1 ga 1 số đóng cứng ngắc

Quote:
Originally Posted by tatcavinang View Post
đi xuyên á bằng con xe cà cộ này thì liều đấy.
Tuổi trẻ ko có gì ngoài ngu - ngông và liều, quẩy nát thím ơi Đùa chứ nhìn con xe vậy trừ đường xấu thì thua, còn lại tổng hành trình gần 8000km ngoài bánh sau nứt thì em chưa bao giờ ho sổ mũi lần nào trong 1.5 tháng thím ạ, ko ít bạn Tây lông chạy con cà cộ này từ Châu Âu sang VN giao lưu đâu

Quote:
Originally Posted by Chimcanthi View Post
các bác sướng nhỉ em mơ không đc đi như này
Hihi, ấp ủ chuẩn bị kế hoạch thực hiện thôi thím

Quote:
Originally Posted by nhoccon9229 View Post
Nepal ơi bao giờ mới tới
Quote:
Originally Posted by acefu93 View Post
hóng từng ngày
Quote:
Originally Posted by nguyenhue95vn View Post
5 xao, hóng tiếp bác ơi
Thanks các thím ủng hộ, giờ rảnh chém tiếp bài đây
Reply With Quote
Old 16-12-2019, 11:43
leohp's Avatar
leohp leohp is offline
Đã tốn tiền

III) 6 ngày ở Laos:
3) Ngày thứ 3: tiếp tục ...

Rồi thì xe cũng thay xong bánh sau, yên tâm hành trình còn lại rồi, hôm nay nhất định phải tới được thủ đô Tây Lào, vì bạn đã book sẵn dorm ở đây, nghỉ ngơi sớm để hôm sau khám phá, dạo chơi tí Viên Chăn cho biết với người ta, chưa kể đi giao lưu hội Vespa ở đây nếu có để mua 1 cái niềng mới sơ cua.

Con xe "siêu cấp" lại cõng hơn 200kg thịt người và hành lý bon bon, lúc này bắt đầu xuống dần đồng bằng, khu dân cư xuất hiện nhiều hơn, chùa cũng thấy nhiều dần, mình và bạn có ghé thăm 1 ngôi chùa nghỉ ngơi và tham quan xem kiến trúc chùa thế nào. Cảm nhận của mình là chùa Lào ở gần Thủ đô Viên Chăn ko khác gì mấy so với chùa bên Thái về kiến trúc, hình ảnh và điêu khắc. Lúc này mình đi chơi với tâm trí là vui trên đường, khám phá cảnh đẹp và 1 phần văn hoá người dân, ẩm thực chứ ko tìm hiểu về tín ngưỡng nên ko chú ý nhiều về vấn đề này. Chỉ biết tiếng Lào và Thái nói chuyện với nhau tương đồng khoảng 70% nên 2 bên giao lưu trao đổi khá ổn, nên thiết nghĩ theo tính chất bắc cầu trong toán học ( nhớ vOzers hơi "thông minh" về toán ) thì có lẽ về tín ngưỡng chùa chiềng chắc cũng hao hao nhau, cá nhân mình nghĩ vậy, bạn nào rành về văn hoá tín ngưỡng Lào - Cam - Thái thì "thông" ass cho mình sướng với nhá

Quay trở lại hành trình, đoạn này cũng ko có gì quá đặc sắc ngoài chùa chiềng, đường xá thì ổn, ko gây khó khăn gì, rộng rãi, ít xe, cứ thế mà cắm ga thôi. Có 1 đoạn đổ xăng gặp em gái Lào khá xinh, 2 thằng thi nhau chém lấy số làm quen giả vờ hỏi đường cho vui, mà tiếng Anh em gái hơi kém nên vỡ mẹ nó mộng, ngó em nó quyến luyến chút rồi tiếp tục hành trình. À, riêng về gái Tây Lào thì sau 2 chuyến qua đây mình thấy có rất nhiều em xinh, nắng bỏ mama thế mà làn da trắng bóc ko tì vết, người nét đậm, nhìn rất duyên và hút, ngắm thích lắm các thím ạ, hàng thật ko bơm vá, đập đi làm lại nhan nhản như Thái hay VN mình hiện giờ

Tản mạn chút về văn hoá Tây Lào mà mình được nghe kể và trải nghiệm. Người Tây Lào khá thẳng tính, nhất là về tiền bạc, cưới hỏi ra giá thẳng luôn, ko phải vòng vo Tam Quốc. Mà người dân sống chậm khoan thai lắm mấy thím, HN ko vội được đâu cũng phải đến ạ với cái sự chậm này của người bạn "giếng làng". Mình sẽ kể vụ chậm này khi có 2 ngày trải nghiệm ở Viên Chăn. Họ khá chân thật, có sao nói vậy kể cả Cá vàng ( CSGT ), nhưng bọn này thì làm tiền cực mất dạy ( 2013 mình đi ), xe ko đủ 2 gương đè phạt dù là khách du lịch, hoặc do passport Đông Lào nên bị bán hành chăng, và mình bị dính 2 lần lúc chạy khu Nam Lào - chuyến đi khác, ngán quá phải chạy về Cam sớm chứ ko chơi nữa. May mắn đi đợt này ko dính quả nào. Quán xá ăn uống nhất là 2 bên đường phục vụ đúng lâu, chờ mệt mỏi, chỉ có vào tp lớn hoặc chợ thì được phục vụ nhanh, hỏi họ toàn bảo chờ chút, chờ chút mà tới 15-20p mới mang ra như cơm thêm thì ăn còn gì ngon nữa

Tầm 16h30 đã tới được địa phận thủ đô Viên Chăn, 1 cảm giác sướng nhẹ khi đến được đích quan trọng đầu tiên của hành trình, chỉ thêm 1 vài thục tục nữa thôi thì lại được "xuất ngoại" thêm lần nữa sang Thái phục hồi giới tính =]] Mà nghỉ ngơi sau 3 ngày rong ruổi cho thoải mái cái đã, thưởng thức món ăn đường phố, bách bộ quanh thủ đô, thăm quan vài điểm du lịch xem có gì hay ho.

La còn aka Tạm biệt Vang Viêng:

Đi ngày thường nên ngắm được cảnh học sinh Lào đi về:

Chợ ven đường, cái này giống mấy chợ ở miền Tây VN, bán khô các kiểu:

Đổ xăng và ghẹo gái Tây Lào :

Cảnh vật trên đường:

Dừng chân nghỉ, tiện thể đi ngắm chút chùa Lào nó như thế nào:

Check-in Viên Chăn, thủ đô Tây Lào:

Last edited by leohp; 14-01-2020 at 13:14.
Reply With Quote
Old 16-12-2019, 11:44
Mactinos's Avatar
Mactinos Mactinos is offline
Đã tốn tiền

Còn chơi với kaka hông anh già
Reply With Quote
Old 16-12-2019, 11:56
leohp's Avatar
leohp leohp is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by Mactinos View Post
Còn chơi với kaka hông anh già
Có chat chit chứ ko đi chơi chung nữa, vì hắn về Qui Nhơn ẩn dật ko màng thế sự rồi gái
Còn bên Zot ko hay té chỗ khác rồi cưng
Reply With Quote
Old 16-12-2019, 14:41
Mactinos's Avatar
Mactinos Mactinos is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by leohp View Post
Có chat chit chứ ko đi chơi chung nữa, vì hắn về Qui Nhơn ẩn dật ko màng thế sự rồi gái
Còn bên Zot ko hay té chỗ khác rồi cưng
Qua A rồi anh Kaka giận em đợt cho chả leo cây từ 2016 tới giờ
Reply With Quote
Old 17-12-2019, 00:49
Khiem_degea_1997's Avatar
Khiem_degea_1997 Khiem_degea_1997 is offline
Đã tốn tiền

5 sao
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules