Remote job: cơ hội và thách thức - Page 3 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Học tập và công việc > Ngành CNTT > Phát triển Phần mềm

Thread Tools
Old 16-08-2019, 22:24
zzchaolegionzz's Avatar
zzchaolegionzz zzchaolegionzz is offline
Senior Member

Re: Remote job: cơ hội và thách thức

Quote:
Originally Posted by Ikeda View Post
nhìn qua có vẻ ít job nhỉ? lại giới hạn timezone nữa
Mình tìm job ở đây: https://github.com/awesome-jobs/vietnam/issues
Lâu lâu vô lại có job remote, yên tâm là job nhiều chứ không phải hiếm. Timezone thì chọn job cách 5 múi giờ trở lại là ok, chứ như job Mỹ thì bỏ qua, cày đêm lâu không có bền.
Reply With Quote
Old 19-08-2019, 22:26
broke.the.rule's Avatar
broke.the.rule broke.the.rule is online now
Senior Member

Cảm ơn các thím ủng hộ thớt nhé. Mấy nay em bận quá không vào update được, lại mới nhận tin 2 vạch, các thím chúc mừng em đi

Quote:
Originally Posted by ManhVoKiem View Post
Theo thím đánh giá Kotlin ntn, đáng để học ko, em đang code Java cũng muốn học thêm, nhưng học mà ko dùng cũng chán.
Mong được thím chia sẻ thêm về mảng remote này, em cũng thích cái này lắm
Theo đánh giá của em thì Kotlin cũng bình thường, chưa thể trở thành xu hướng trong tương lai gần, java vẫn sống khoẻ. Nhưng nếu thím làm dev android thì kotlin là bắt buộc, hầu hết dự án mới bây giờ đã dùng kotlin ngay từ đầu. Ngoài ra, kotlin cũng không khó học nếu thím đã quen với java nên học thêm cũng tốt.

Quote:
Originally Posted by clanks View Post
Thím có tuyển đệ không cho theo với. Java 6 năm exp
Em chưa làm đệ thím thì thôi
Thím yên tâm là có gì em sẽ update lên thớt này nhé

Quote:
Originally Posted by zzchaolegionzz View Post
Lên nào lên nào. Mình đang làm remote đây, 2 năm kinh nghiệm rồi. Một số note cho anh em bắt đầu tìm việc:
1. Nhắm kiểm soát được bản thân, có kỷ luật tốt thì hãy làm. Kiểm soát cơ bản nhất là thói quen, cảm xúc và trách nhiệm. Kiểm soát được thì phải chăm sóc bản thân, từ sức khỏe, cảm xúc tới việc học tập, trau dồi.
2. Chống chỉ định làm các job tính tiền theo giờ, mình từng làm full time remote mà công ty bắt tính tiền theo giờ, làm nhiều sẽ bị burnout bởi áp lực tiền bạc cũng như sức khỏe. Lương được ước tính theo 8h ngày, trong khi có ai làm được 8h liên tục đâu.
3. Skill code phải cứng, làm việc nhóm phải chủ động, tiếng anh nghe nói tốt. Chưa đầy đủ bộ skill này thì coi bộ phỏng vấn còn tạch nữa là làm. Sau khi skill cơ bản tốt rồi thì nên làm quen với live coding để phỏng vấn, đa số cty mình pv đều bắt live coding. Rèn giũa thuật toán khoảng vài ba tháng trên hacker rank là ok.
4. Không phải remote là cuộc sống màu hồng đâu, cái gì cũng có trade off.
Feel free to AMA.
Quote:
Originally Posted by ko_hieu View Post
Mình cũng remote được 3 năm nay, nhưng là cty VN nhờ vào quan hệ để vào
1. Vẫn là kiểm soát được bản thân như mấy thím trên đã nói.
2. Các job tính tiền theo giờ thì 1 là rate / h phải cao. Như mình thì phải tầm 15 - 20$/h, còn ko thì nhận theo project, hặc tính job full time cho khỏe.
3. Đa phần các job remote là làm product, đặc biệt là startup. Vì thế dựa vào khả năng bản thân rất cao, thường là full stack và khả năng giao tiếp. Kiểu phải chủ động trao đổi, clear mọi thứ cũng như để bên kia họ tin tưởng vào những gì mình hiểu về proj để implement cũng như tạo dựng niềm tin nơi nhau.
4. Mình làm trong nước cho remote và nhận thêm bên ngoài về làm freelance nên k yêu cầu engrisk.
5. Remote và freelance là muôn vàn cám dỗ. Phải vượt qua được chính bản thân thì mới làm được
Hai thím này nói chuẩn nè, cái quan trọng nhất là thái độ và tinh thần làm việc, kiểm soát được bản thân, có khả năng làm việc mà không cần ai thúc đít, rồi đến khả năng giao tiếp bằng tiếng anh.

Còn 2 ngày nữa là em nghỉ việc, khi đó sẽ rảnh hơn để update thớt này thường xuyên nhé, cảm ơn các thím đã ủng hộ.
Reply With Quote
Old 22-08-2019, 16:28
MrMinimum MrMinimum is offline
Senior Member

Mình xin share anh em 1 cách dạng 'disruptive' trong việc kiếm job freelancer. Cách truyền thống là show off, tức là tốt khoe xấu che, show github, show hackerank, etc.
Nhưng cách này khó ăn đc bọn nhiều sao, rate thấp, cứ đóng tiền cho site mà bid vẫn xịt.

Thấy kiểu này dễ ăn hơn:
- Đưa ra quick solution/prototype luôn cho khách hàng, mất tí công coding
- Một số thằng bid cao, mình bảo luôn khách là ko cần chi nhiều tiền như vậy, rồi provide nó giải pháp cost effective.
- Phân tích yêu cầu của nó và đưa ra 1 loạt suggestion, solution.
- Khách nào win rồi thì giữ quan hệ tốt, sau có job nó lại gọi luôn, có độ 3 khách ruột thì làm chả hết việc đâu.

Cách này áp dụng cả khi phỏng vấn full time, nhất là mấy vị trí Senior, Leader, đôi khi bọn nó cho mấy thằng full technical ra phỏng vấn thuần về technical, vừa khó chịu mà mình vừa dễ xịt.

Mình hay hỏi lại là Các bạn gặp bài toán gì và tôi có thể giúp gì đc, hoặc đại khái là tư duy tầm nhìn của các bạn thế nào, có phù hợp với tôi không, thế là phải cho anh CEO, CTO ra nói chuyện về tầm nhìn và chiến lược, vì mấy thằng đầu đất kia có biết gì đâu.
Reply With Quote
Old 22-08-2019, 18:29
thich.cafe thich.cafe is offline
Junior Member

remote job cạnh tranh vãi ra
Reply With Quote
Old 29-08-2019, 11:34
bdt195 bdt195 is online now
Senior Member

Quote:
Originally Posted by broke.the.rule View Post

Em học trường Công nghệ - ĐHQGHN nhé thím, luận văn về indoor positioning system.
Chào tiền bối em k59
Reply With Quote
Old 30-08-2019, 12:38
broke.the.rule's Avatar
broke.the.rule broke.the.rule is online now
Senior Member

Mấy nay vợ nghén các thím ạ, bận quá không update được gì. Vụ cháy kho rạng đông nữa, chắc em phải đưa vợ về quê 1 thời gian.

Quote:
Originally Posted by bdt195 View Post
Chào tiền bối em k59
Mình k55 đây k59 là vừa ra trường năm 2018 nhỉ, đang làm đâu đấy

Sent from Xiaomi Mi A1 using vozFApp
Reply With Quote
Old 30-08-2019, 22:47
argetlam's Avatar
argetlam argetlam is offline
Đã tốn tiền

Hay thật, cố gắng viết tiếp thớt nhé.
Reply With Quote
Old 03-09-2019, 00:10
dungttvt's Avatar
dungttvt dungttvt is online now
Đã tốn tiền

job remote .net có vẻ hơi ít hay sao các thím nhỉ. Mình đang muốn ngó nghiêng tí mà xem mấy tin toàn đâu đâu

Gửi từ Xiaomi MI 8 bằng vozFApp
Reply With Quote
Old 03-09-2019, 19:23
bdt195 bdt195 is online now
Senior Member

Quote:
Originally Posted by broke.the.rule View Post
Mấy nay vợ nghén các thím ạ, bận quá không update được gì. Vụ cháy kho rạng đông nữa, chắc em phải đưa vợ về quê 1 thời gian.

Mình k55 đây k59 là vừa ra trường năm 2018 nhỉ, đang làm đâu đấy

Sent from Xiaomi Mi A1 using vozFApp
e làm web magento, đợt này đang theo 1 cái startup nghe nói món này cũng dễ làm remote
Reply With Quote
Old 03-09-2019, 22:46
momotico's Avatar
momotico momotico is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by MrMinimum View Post
Mình xin share anh em 1 cách dạng 'disruptive' trong việc kiếm job freelancer. Cách truyền thống là show off, tức là tốt khoe xấu che, show github, show hackerank, etc.
Nhưng cách này khó ăn đc bọn nhiều sao, rate thấp, cứ đóng tiền cho site mà bid vẫn xịt.

Thấy kiểu này dễ ăn hơn:
- Đưa ra quick solution/prototype luôn cho khách hàng, mất tí công coding
- Một số thằng bid cao, mình bảo luôn khách là ko cần chi nhiều tiền như vậy, rồi provide nó giải pháp cost effective.
- Phân tích yêu cầu của nó và đưa ra 1 loạt suggestion, solution.
- Khách nào win rồi thì giữ quan hệ tốt, sau có job nó lại gọi luôn, có độ 3 khách ruột thì làm chả hết việc đâu.

Cách này áp dụng cả khi phỏng vấn full time, nhất là mấy vị trí Senior, Leader, đôi khi bọn nó cho mấy thằng full technical ra phỏng vấn thuần về technical, vừa khó chịu mà mình vừa dễ xịt.

Mình hay hỏi lại là Các bạn gặp bài toán gì và tôi có thể giúp gì đc, hoặc đại khái là tư duy tầm nhìn của các bạn thế nào, có phù hợp với tôi không, thế là phải cho anh CEO, CTO ra nói chuyện về tầm nhìn và chiến lược, vì mấy thằng đầu đất kia có biết gì đâu.
bác này nói chuẩn đấy
hồi trước mình làm freelancer, gửi proposal cũng toàn dạng như thế
customize mỗi proposal cho mỗi dự án gồm: solution cho dự án đó (một vài hướng nếu có thể), tại sao bạn lại hợp với dự án đó

còn nếu nói về phỏng vấn fulltime, mình khá ghét kiểu đưa ra một bài toán kiểu dạng: tìm số lớn thứ 2 trong mảng, optimize cái function vừa viết, v.v.

mình nói thẳng ra mình ko phải dạng này, ko phải ngồi optimize mấy cái function để giảm đc vài ms

cho mình một feature, mình ngồi vẽ ra các solution tùy theo hoàn cảnh (nhân lực, budget), nhu cầu, v.v. mình xác định risk mỗi solution, thời gian như nào, timeline như nào, v.v.

nếu cứ phỏng vấn mình như cách ban đầu, thì mình phỏng vấn 10 chỗ trượt 9 chỗ rưỡi. mình phỏng vấn một chỗ hỏi mình như cách thứ 2 thì họ tuyển luôn và yêu cầu đi làm luôn, offer cao hơn hẳn thị trường
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules