Remote job: cơ hội và thách thức - Page 2 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Học tập và công việc > Ngành CNTT > Phát triển Phần mềm

Thread Tools
Old 15-08-2019, 19:30
linhphuongkute's Avatar
linhphuongkute linhphuongkute is offline
Senior Member

Re: Remote job: cơ hội và thách thức

Chú ý: Anh em nào giao tiếp kém, thụ đông, thiếu trách nhiệm, dễ bị cảm xúc chi phối mà làm remote hoặc freelance thì biết mùi ngay.
Reply With Quote
Old 15-08-2019, 19:54
kimcawin's Avatar
kimcawin kimcawin is offline
Senior Member

bác thớt chịu khó học ghê, mình đến cái bằng đại học cũng ko hoàn thành luôn
Reply With Quote
Old 15-08-2019, 22:05
broke.the.rule's Avatar
broke.the.rule broke.the.rule is online now
Senior Member

Quote:
Originally Posted by clanks View Post
nhân tiện level tiếng anh của thớt ở mức nào thế, của mình cũng dạng trung bình thôi ko biết có làm nổi ko @@
Trước em học theo tiếng anh ABC thì em là tiếng anh B2. Giao tiếp khá, em từng làm việc với cả người anh, pháp, mỹ rồi, khoản nghe nói em làm được.
Về khoản tiếng anh thì em nghĩ thím không cần lo quá, tầm intermediate là được, mình nói thì khách hàng sẽ luôn hiểu, vì thực tế nghe 1 số từ chính trong câu là hiểu ý của câu rồi. Cố găng luyện phần nghe thôi, qua những người em đã giao tiếp cùng thì tiếng anh của người anh là khó nghe nhất. nghe giọng họ rất hay, nhưng nhiều lúc nghe chẳng hiểu gì. Còn tiếng anh của bọn nhật, hàn, ấn tuy khó nghe nhưng lại khá dễ hiểu, vài lần là quen hết.

Quote:
Originally Posted by kimcawin View Post
món remote job / work from home này chống chỉ định vs các bạn ít kinh nghiệm hoặc hơi thụ động nhé, lên cty cầm tay chỉ việc còn chưa ăn ai.
hợp vs các freelancer đã có kinh nghiệm chinh chiến, nay muốn ổn định 1 job nhưng ko chịu nổi môi trường văn phòng tù túng
Quote:
Originally Posted by linhphuongkute View Post
Chú ý: Anh em nào giao tiếp kém, thụ đông, thiếu trách nhiệm, dễ bị cảm xúc chi phối mà làm remote hoặc freelance thì biết mùi ngay.
Hai bác phán quá chuẩn, nếu ai mà hơi lười là không làm được luôn, khách nước ngoài, nhất là khi không trực tiếp gặp mình, họ luôn muốn mình chủ động giao tiếp, hỏi càng nhiều càng tốt. Còn nếu thụ động chờ người này, chờ cái kia thì không thể làm đc remote hoặc freelancer đâu.

Last edited by broke.the.rule; 15-08-2019 at 22:12.
Reply With Quote
Old 15-08-2019, 23:23
candylove3979's Avatar
candylove3979 candylove3979 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by broke.the.rule View Post
Thím có dự định gì chưa, sắp tới có định làm riêng hay vẫn tìm công ty khác thế thím
Mình qua công ty mới, cơ mà đầu óc stress quá không biết có trụ lại lâu không nữa

ps: đá lên cái. ít ae vào chia sẽ quá nhỉ
Reply With Quote
Old 16-08-2019, 05:05
ManhVoKiem ManhVoKiem is offline
Member

Talking Re: Remote job: cơ hội và thách thức

Quote:
Originally Posted by broke.the.rule View Post
Con đường sắp tới của em:
Chuẩn bị nghỉ việc, em cũng đang build 1 side project nhỏ nhỏ trên github để showoff, nhưng dạo này bận quá, chưa code được nhiều.
Ý tưởng ở đâu? Mấy project kiểu quản lý abcxyz nhiều quá rồi, chắc nhà tuyển dụng cũng chán, nên em quyết định viết gì đó khác bọt. Chẳng lẽ mình đi code bao năm ko có gì để show ra Nhìn quanh quẩn cũng chả có ý tưởng gì, em quyết định build 1 ORM library sử dụng kotlin, vừa để học kotlin vừa để show skill của mình. Xong con này em định build 1 MVC framework nữa cho đủ bộ. Lúc đấy cho link vào CV cũng tự tin hơn nhiều.
Project thì em sẽ để ở đây: https://github.com/dungvv/ezorm . Chưa có code gì đâu các thím ạ, phải xong luận văn em mới có thời gian tập trung cho nó

Mới hôm trước cũng có 1 bạn hr của công ty G**** pm em về 1 số job remote, bảo gửi lại CV mà em quên mất, để em gửi lại cho bên đó xong review nhé các thím.
Em sẽ cập nhật về hành trình tìm job xịn của em qua thớt này, các thím cũng chia sẻ luôn để em học hỏi với nhé ạ
Theo thím đánh giá Kotlin ntn, đáng để học ko, em đang code Java cũng muốn học thêm, nhưng học mà ko dùng cũng chán.
Mong được thím chia sẻ thêm về mảng remote này, em cũng thích cái này lắm
Reply With Quote
Old 16-08-2019, 11:30
clanks clanks is offline
Đã tốn tiền

Thím có tuyển đệ không cho theo với. Java 6 năm exp
Reply With Quote
Old 16-08-2019, 14:53
candylove3979's Avatar
candylove3979 candylove3979 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by clanks View Post
Thím có tuyển đệ không cho theo với. Java 6 năm exp
ông 6years exp thì ông thớt đệ ông mới đúng chứ
Reply With Quote
Old 16-08-2019, 15:48
zzchaolegionzz's Avatar
zzchaolegionzz zzchaolegionzz is offline
Senior Member

Lên nào lên nào. Mình đang làm remote đây, 2 năm kinh nghiệm rồi. Một số note cho anh em bắt đầu tìm việc:
1. Nhắm kiểm soát được bản thân, có kỷ luật tốt thì hãy làm. Kiểm soát cơ bản nhất là thói quen, cảm xúc và trách nhiệm. Kiểm soát được thì phải chăm sóc bản thân, từ sức khỏe, cảm xúc tới việc học tập, trau dồi.

2. Chống chỉ định làm các job tính tiền theo giờ, mình từng làm full time remote mà công ty bắt tính tiền theo giờ, làm nhiều sẽ bị burnout bởi áp lực tiền bạc cũng như sức khỏe. Lương được ước tính theo 8h ngày, trong khi có ai làm được 8h liên tục đâu.

3. Skill code phải cứng, làm việc nhóm phải chủ động, tiếng anh nghe nói tốt. Chưa đầy đủ bộ skill này thì coi bộ phỏng vấn còn tạch nữa là làm. Sau khi skill cơ bản tốt rồi thì nên làm quen với live coding để phỏng vấn, đa số cty mình pv đều bắt live coding. Rèn giũa thuật toán khoảng vài ba tháng trên hacker rank là ok.

4. Không phải remote là cuộc sống màu hồng đâu, cái gì cũng có trade off.

Feel free to AMA.
Reply With Quote
Old 16-08-2019, 16:20
ko_hieu's Avatar
ko_hieu ko_hieu is online now
Senior Member

Mình cũng remote được 3 năm nay, nhưng là cty VN nhờ vào quan hệ để vào
1. Vẫn là kiểm soát được bản thân như mấy thím trên đã nói.
2. Các job tính tiền theo giờ thì 1 là rate / h phải cao. Như mình thì phải tầm 15 - 20$/h, còn ko thì nhận theo project, hặc tính job full time cho khỏe.
3. Đa phần các job remote là làm product, đặc biệt là startup. Vì thế dựa vào khả năng bản thân rất cao, thường là full stack và khả năng giao tiếp. Kiểu phải chủ động trao đổi, clear mọi thứ cũng như để bên kia họ tin tưởng vào những gì mình hiểu về proj để implement cũng như tạo dựng niềm tin nơi nhau.
4. Mình làm trong nước cho remote và nhận thêm bên ngoài về làm freelance nên k yêu cầu engrisk.
5. Remote và freelance là muôn vàn cám dỗ. Phải vượt qua được chính bản thân thì mới làm được
Reply With Quote
Old 16-08-2019, 20:04
Ikeda Ikeda is offline
Senior Member

nhìn qua có vẻ ít job nhỉ? lại giới hạn timezone nữa
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules