Sony A7R IV ra mắt - cảm biến 61 MP, giá 3.500 USD - Page 23 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Đại sảnh > Tin tức iNet

Thread Tools
Old 23-07-2019, 16:46
subin145's Avatar
subin145 subin145 is offline
Senior Member

Re: Sony A7R IV ra mắt - cảm biến 61 MP, giá 3.500 USD

Quote:
Originally Posted by justbenice View Post
Sao bác nóng nảy thế nhỉ. Đang bàn luận về kĩ thuật cơ mà !!!

Tôi chọn 85GM vì cái lý do trên đấy. Ngoài ra bạn có thể cho tôi ít thông tin về vụ flare, vụ nên mua sigma 85 art chứ kô nên mua sony 85 GM được kô ? Chứ lúc tôi tìm lens mua tôi đọc nát mấy diễn đàn thấy toàn khuyên mua sony GM :( Nãy giờ tôi toàn chỉ nghe bạn phát biểu kô có link cũng chẳng dẫn chứng gì cả.

Ví dụ như ở đây : https://www.youtube.com/watch?v=ebqeszg5mdw

họ nói thế này :

Muốn the best thì chỉ là 85GM. Vậy là sao bạn? Mấy thằng tây lông đấy cũng nên về hành tinh của nó đi bạn nhỉ?

Thậm chí gần như toàn bộ comment của bọn trên cái clip so sánh đó đều chọn Sony và chê Sigma. Vậy chắc chỉ mình bác nên ở hành tinh này còn bọn đấy đều nên về hành tinh của bọn đấy rồi bác nhỉ ?

Ô thế trên bảo lấy GM vì weather sealed với af nhanh giờ lại thọt lại còn mỗi cái "BỒKÊD" thôi à =)) Sao thay đổi nhanh thế.

Link dẫn chứng GM nó ko nét như nào thì ở trên kéo lên mà đọc nhé, lại bảo ko cho link =)) sao bác hài thế.

Còn flare với ghost ấy gì, đây nhé mời bác dùng:

https://www.lenstip.com/484.9-Lens_r...nd_flares.html

https://www.dpreview.com/forums/thread/4061035

Flare với ghost tung tóe, giảm tương phản ngang mấy con youngnou

À mà bác ưng 85GM thế em xin mấy ảnh bác chụp bằng lens này anh em chiêm ngưỡng BOKED quỷ khốc thần sầu của nó với
Reply With Quote
Old 23-07-2019, 16:57
justbenice's Avatar
justbenice justbenice is online now
Senior Member

Quote:
Originally Posted by subin145 View Post
Ô thế trên bảo lấy GM vì weather sealed với af nhanh giờ lại thọt lại còn mỗi cái "BỒKÊD" thôi à =)) Sao thay đổi nhanh thế.

Link dẫn chứng GM nó ko nét như nào thì ở trên kéo lên mà đọc nhé, lại bảo ko cho link =)) sao bác hài thế.

Bạn ơi, bạn đọc có sót chữ kô vậy? Cái tôi cần là cái lens đầy đủ yếu tố để thành 1 cái lens hoàn hảo bạn ạ. Nếu bác vẫn bị sót chữ thì mời bác theo dõi kĩ chủ đề và đọc kĩ rồi hãy trả lời nhé. Tôi nói nghiêm túc là tôi muốn tìm cái lens hoàn hảo nhất có thể theo mấy tiêu chí Bokeh , AF nhanh, Nét .

Tây nó chửi bọn lenstip mất dạy khi kô dùng hood này bác :
"Another reason that this Lenstip review is such out of place with its judgements (and bias), they are totally disregarding the facts that the lens comes with a lens hood like every other 85mm and the point is too use it!"

Còn con Sigma đây ạ :
https://www.lenstip.com/491.9-Lens_r...nd_flares.html
Cái flare này kô phải là lỗi bác ạ, vì thấu kính con 85GM nó lồi ra hơn thôi. Dùng hood là ổn. Lens nó có cái hood trong hộp mục đích là thế đấy bác. Bác chắc chuyên nghiệp thì chắc hiểu nhỉ?

Mà sao tôi thấy lạ, các diễn đàn thì khen lấy khen để con GM làm tôi mua, trong khi bác thì chê lấy chê để nhỉ. hihi . Ví dụ có 1 thằng khen thôi thì còn đỡ, đây gần như 99% thằng khen mới bực.
Đang bàn về kĩ thuật mà sao bác thích trêu mình thế nhỉ. Say rượu type nhầm bokeh thành boked thì cũng có làm sao hở bác? Sao bác phải nhây cái này mãi thế ? Kô còn cái gì thú vị hơn để phát biểu nữa sao?
Tranh luận thì nên tập trung vào kĩ thuật, bác cứ công kích cá nhân để làm gì ? Có làm bác sang hơn đâu mà phải công kích mình hửh bác?

Last edited by justbenice; 23-07-2019 at 17:07.
Reply With Quote
Old 23-07-2019, 16:57
Blaze's Avatar
Blaze Blaze is online now
Đã tốn tiền

Quote:

À mà bác ưng 85GM thế em xin mấy ảnh bác chụp bằng lens này anh em chiêm ngưỡng BOKED quỷ khốc thần sầu của nó với
Thôi được rồi, đưng nói nữa, để về nhà vứt con GM đi , được chưa>?
Reply With Quote
Old 23-07-2019, 17:14
subin145's Avatar
subin145 subin145 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by justbenice View Post
Bạn ơi, bạn đọc có sót chữ kô vậy? Cái tôi cần là cái lens đầy đủ yếu tố để thành 1 cái lens hoàn hảo bạn ạ. Nếu bác vẫn bị sót chữ thì mời bác theo dõi kĩ chủ đề và đọc kĩ rồi hãy trả lời nhé. Tôi nói nghiêm túc là tôi muốn tìm cái lens hoàn hảo nhất có thể theo mấy tiêu chí Bokeh , AF nhanh, Nét .

Tây nó chửi bọn lenstip mất dạy khi kô dùng hood này bác :
"Another reason that this Lenstip review is such out of place with its judgements (and bias), they are totally disregarding the facts that the lens comes with a lens hood like every other 85mm and the point is too use it!"

Còn con Sigma đây ạ :
https://www.lenstip.com/491.9-Lens_r...nd_flares.html
Cái flare này kô phải là lỗi bác ạ, vì thấu kính con 85GM nó lồi ra hơn lên thôi. Dùng hood là ổn. Lens nó có cái hood trong hộp mục đích là thế đấy bác. Bác chắc chuyên nghiệp thì chắc hiểu nhỉ?

Mà sao tôi thấy lạ, các diễn đàn thì khen lấy khen để con GM làm tôi mua, trong khi bác thì chê lấy chê để nhỉ. hihi . Ví dụ có 1 thằng khen thôi thì còn đỡ, đây gần như 99% thằng khen mới bực.
Đang bàn về kĩ thuật mà sao bác thích trêu mình thế nhỉ. Say rượu type nhầm bokeh thành boked thì cũng có làm sao hở bác? Sao bác phải nhây cái này mãi thế ? Kô còn cái gì thú vị hơn để phát biểu nữa sao?
=)) Ô bác xem trên diễn đàn thì nói làm gì, mua rồi thì phải cố mà thủ dâm như bác ấy =)) thế bác xem diễn đàn thế bác có giải thích được con 85f1.2L mà bác chê lên chê xuống ra đời gần 20 năm được người ta review hơn con 85GM của bác thế nào ko, đây trang web bán lẻ lớn nhất bhphoto nhé:

https://www.bhphotovideo.com/c/produ...customerReview

700 votes ~ 5 stars

130 votes ~ 4.5 stars

?? ko biết lên 700 votes thì nó tụt xuống mấy sao

Test Flare ko dùng hood là chính xác nhé, vì nó sẽ đánh giá được hệ thấu kính và tráng phủ của lens, cái này ko chỉ liên quan đến flare mà còn liên quan đến tương phản của ảnh nữa.

Bác lại bảo bác chọn trong 3 tiêu chí Bokeh , AF nhanh, Nét, trong khi con Sigma art nó hơn hẳn 2 tiêu chí, thì bác lại chọn con GM chỉ nhỉnh hơn 1 tiêu chí thế gọi là cân bằng hơn à
Reply With Quote
Old 23-07-2019, 17:42
justbenice's Avatar
Senior Member

Quote:
=)) Ô bác xem trên diễn đàn thì nói làm gì, mua rồi thì phải cố mà thủ dâm như bác ấy =)) thế bác xem diễn đàn thế bác có giải thích được con 85f1.2L mà bác chê lên chê xuống ra đời gần 20 năm được người ta review hơn con 85GM của bác thế nào ko, đây trang web bán lẻ lớn nhất bhphoto nhé:

700 votes ~ 5 stars

130 votes ~ 4.5 stars

?? ko biết lên 700 votes thì nó tụt xuống mấy sao

Test Flare ko dùng hood là chính xác nhé, vì nó sẽ đánh giá được hệ thấu kính và tráng phủ của lens, cái này ko chỉ liên quan đến flare mà còn liên quan đến tương phản của ảnh nữa.

Bác lại bảo bác chọn trong 3 tiêu chí Bokeh , AF nhanh, Nét, trong khi con Sigma art nó hơn hẳn 2 tiêu chí, thì bác lại chọn con GM chỉ nhỉnh hơn 1 tiêu chí thế gọi là cân bằng hơn à
Tại sao em phải thủ dâm hở bác? Khi đã dám mua GM thì có nghĩa là nếu em kô thích em có thể bán ngay để mua con khác. Vấn đề ở đây là chẳng có con nào đọ được con GM ở thời điểm hiện tại nên em chưa mua thôi.

Còn vấn đề con Canon, em mời bác để ý kĩ lại xem có bao nhiêu review và rating mới bác ạ. Và có ai mua con đấy để gắn cho Sony hay kô ? Số review và rating từ 2007 tới giờ là 12 năm trong khi con 85GM mới chỉ từ 2016 tới nay thì chỉ thể hiện con Canon nó là cựu vương thôi bác ạ.

Và từ đầu tới cuối em kô chê con Canon miếng nào cả. Em kô mua vì đơn giản ở thời điểm này cầm cái body cao cấp gần nhất của Sony thì kô dại gì em đi mua cái lens ra mắt năm 2006 cả.

Thế giờ quay lại con Sigma 85 Art, bác bảo con Sony nó flare, thế nhưng theo đây thì nó lại đánh giá là con Sony xử lý flare thuộc hàng đầu bác ạ :
https://www.the-digital-picture.com/...4-GM-Lens.aspx

Em thích tranh luận mang tính logic và thực tế hơn là vặn vẹo nhau chứng tỏ mình giỏi giang. Quay lại vấn đề con Sigma Art hơn cái gì. Ngoại trừ nét hơn chút ở 1.4 thì nó thua toàn diện con 85GM , cái review của thằng Usman bị chửi lên chửi xuống là BullShit khi các reviewer khác quay clip trên youtube chứng minh rõ ràngcon 85GM lấy nét tốt hơn. Đấy là chưa kể nó to hơn nặng hơn vãi linh hồn đấy. Nói chính xác là quá khổ.

Tổng hợp lại tất cả những gì em ngâm cứu, trên hầu hết cái review của youtube, trên hầu hết các lời khuyên của những người đang sở hữu cả 2 cái lens 85GM và 85 Art thì nếu kô ngại về tiền thì cứ 85GM mà mua. Muốn the best cho Sony thì chỉ có 85GM .
Bác bảo đọc trên diễn đàn thì đọc làm gì, vậy em hỏi bác kô đọc trên diễn đàn và nghe theo số đông người kinh nghiệm, xem trực tiếp bằng mắt, cầm trong tay thì em lên voz và đọc của bác à?

Em kô muốn tỏ vẻ thiếu tôn trọng bác, nhưng thật lòng mà nói, ngoại trừ bác, em chưa thấy ai khuyên mua 85 Art và đừng mua 85GM kể cả ta lẫn tây.

Last edited by justbenice; 23-07-2019 at 17:44.
Reply With Quote
Old 23-07-2019, 17:42
kidsaw's Avatar
kidsaw kidsaw is offline
Senior Member

Re: Page 23 - Sony A7R IV ra mắt - cảm biến 61 MP, giá 3.500 USD

Boked phải tròn mới là đỉnh cao thì chắc bọn Anarmophic là đồ bỏ quá

via vozForums for iPhone
Reply With Quote
Old 23-07-2019, 17:50
lamifa lamifa is online now
Senior Member

Các chuyên gia tranh cãi về kỹ thuật ống kính căng quá đó. Ảnh đẹp liên quan chủ yếu tới cái đứa đứng sau camera là chính, đâu phải chủ yếu do ống với camera.
Sony vốn có truyền thống làm ống kém từ xưa đến nay. Lúc mới ra dòng NEX đã phải cung cấp autofocus algorithm cho các hãng sx ống kính để hệ NEX được phổ biến như ngày nay. Các ống kính tốt nhất cho Sony NEX toàn là Zeiss. Không như các ống for cho hệ nikon lẫn canon gương lật hay bị back/front focus do các hãng sx như sigma, tamron, tokina phải reverse engineering cái autofocus algorithm, các ống for cho Sony Nex focus khá chuẩn, chả khác gì ống do Sony sx do có được autofocus algorithm xịn từ chính Sony. Mình chỉ thấy một vấn đề cho ống for hệ NEX là nhiều ống vốn gốc gác được thiết kế cho hệ nikon/canon gương lật, nên khi chuyển sang NEX thì gắn thêm cái ống đuôi dài ngoằng vào, ống to nặng hơn mức cần thiết. Còn ống for mà ban đầu được thiết kế riêng cho hệ NEX thì chả kém gì ống Sony từ autofocus cho đến chất lượng ảnh, ví dụ như mấy ống E mount sigma 19mm và 30mm f2.8 cho crop NEX (mình không có fullframe NEX camera nên không biết về ống FE mount).
Nói chung là chơi ảnh chứ không nên chơi máy ảnh. Nuôi ngành công nghiệp máy ảnh chính là đám chơi máy ảnh, nhất là đội pixel peeper hùng mạnh

Last edited by lamifa; 23-07-2019 at 17:52.
Reply With Quote
Old 23-07-2019, 17:53
Willpower's Avatar
Willpower Willpower is online now
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by kidsaw View Post
Boked phải tròn mới là đỉnh cao thì chắc bọn Anarmophic là đồ bỏ quá

via vozForums for iPhone
Anamorphic chủ yếu dùng cho quay mà ông ei. Đã thế anamorphic flare đẹp tung chảo, ko ưng nhé

Sent from LGE LG-H830 using vozFApp
Reply With Quote
Old 23-07-2019, 17:59
kidsaw's Avatar
kidsaw kidsaw is offline
Senior Member

Re: Page 23 - Sony A7R IV ra mắt - cảm biến 61 MP, giá 3.500 USD

Quote:
Originally Posted by Willpower View Post
Anamorphic chủ yếu dùng cho quay mà ông ei. Đã thế anamorphic flare đẹp tung chảo, ko ưng nhé

Sent from LGE LG-H830 using vozFApp
Dùng anamorphic chụp cũng đẹp tung chảo mà, chả qua mắc vl nên chả mấy ai mua để chụp thôi

via vozForums for iPhone
Reply With Quote
Old 23-07-2019, 18:19
justbenice's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by lamifa View Post
Các chuyên gia tranh cãi về kỹ thuật ống kính căng quá đó. Ảnh đẹp liên quan chủ yếu tới cái đứa đứng sau camera là chính, đâu phải chủ yếu do ống với camera.
Sony vốn có truyền thống làm ống kém từ xưa đến nay. Lúc mới ra dòng NEX đã phải cung cấp autofocus algorithm cho các hãng sx ống kính để hệ NEX được phổ biến như ngày nay. Các ống kính tốt nhất cho Sony NEX toàn là Zeiss. Không như các ống for cho hệ nikon lẫn canon gương lật hay bị back/front focus do các hãng sx như sigma, tamron, tokina phải reverse engineering cái autofocus algorithm, các ống for cho Sony Nex focus khá chuẩn, chả khác gì ống do Sony sx do có được autofocus algorithm xịn từ chính Sony. Mình chỉ thấy một vấn đề cho ống for hệ NEX là nhiều ống vốn gốc gác được thiết kế cho hệ nikon/canon gương lật, nên khi chuyển sang NEX thì gắn thêm cái ống đuôi dài ngoằng vào, ống to nặng hơn mức cần thiết. Còn ống for mà ban đầu được thiết kế riêng cho hệ NEX thì chả kém gì ống Sony từ autofocus cho đến chất lượng ảnh, ví dụ như mấy ống E mount sigma 19mm và 30mm f2.8 cho crop NEX (mình không có fullframe NEX camera nên không biết về ống FE mount).
Nói chung là chơi ảnh chứ không nên chơi máy ảnh. Nuôi ngành công nghiệp máy ảnh chính là đám chơi máy ảnh, nhất là đội pixel peeper hùng mạnh
Em hoàn toàn đồng ý với bác. Một bức ảnh đẹp thì người chụp quan trọng nhất chứ kô phải gear. Nhưng nếu người chụp chuẩn + gear chuẩn thì vẫn hơn chứ bác? Ít nhất là đỡ mệt hơn, thao tác nhanh hơn, đơn giản hơn.
Công nghệ thay đổi quá nhanh, từ DSLR rồi sang kô gương lật, rồi chống rung 5 trục, rồi công nghệ lấy nét, rồi lens thì motor tuyến tính siêu âm các kiểu. Nói chung thế giới công nghệ nó là vậy, kô bao giờ nó dẫm chân tại chỗ.
Giống ngày xưa, hồi mới ra tivi 720p và 1080p, mấy ông bảo dưới 40inch thì 720p và 1080p chả khác nhau gì. Nhưng thực tế do phim độ phân giải cao hồi đấy ít, chứ bây giờ cái điện thoại bé bằng bàn tay mà 1080p với 2k nó đã thể hiện rõ luôn rồi.
Trước kia em vẫn tự sướng với fuji aps-c , đến cái ngày mà nhìn tấm ảnh thằng bạn nó chụp bằng sony A7r3 , ôi mẹ ơi, sau khi xem vài tấm hình em chẳng muốn sờ vào cái máy fuji nữa.
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules