thu nhập anh em ngành kiến trúc- nội thất ra sao,anh em cùng nghề tâm sự - Page 2 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Khu vui chơi giải trí > Chuyện trò linh tinh™

Thread Tools
Old 07-07-2019, 08:22
stone123 stone123 is offline
Senior Member

Re: thu nhập anh em ngành kiến trúc- nội thất ra sao,anh em cùng nghề tâm sự

Quote:
Originally Posted by mark01 View Post
Chuẩn bị kiếm máy học vẽ, rồi lao vào đây, ông a có gì chia sẻ e chút vs ạ

Gửi từ Samsung SM-J7109 bằng vozFApp
Nếu bạn học kiến trúc hay nội thất hay quy hoạch,nếu bạn rất giỏi thì theo kiến trúc và quy hoạch,còn không cứ theo nội thất,nó là tương lai của đô thị,theo kiến trúc mà trình không bứt thì đời tà tà lắm nhé,lấy mức lương 15tr rất mệt,còn nội thất nếu giỏi 3d,có kinh nghiệm là đạt ngay mức này,kinh nghiệm sâu thì dễ đát mức 20tr hơn kiến trúc
Reply With Quote
Old 07-07-2019, 08:29
duoiuoi1's Avatar
duoiuoi1 duoiuoi1 is online now
Senior Member

Sao thấp thế, bạn tao học đh năm 4 nó chán bỏ học ra tự bươn chải. Sau làm giám sát nội thất, rồi tự mò vọc nội thất 3dmax gì gì, cuối cùng cưới vợ dồn hết tiền vàng hồi môn mở xưởng, giờ gạ thuê tao trả lương ngang mày
Reply With Quote
Old 07-07-2019, 08:37
duoiuoi1's Avatar
Senior Member

Kể cả mấy thằng ngang ngang cũng lương cao vl Toàn thấy nó đi cà khịa nhà dân mấy chục k/m2, tháng 1-2 căn đủ ấm
Reply With Quote
Old 07-07-2019, 08:41
duoiuoi1's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by stone123 View Post
Mình ổn định chỗ làm rồi bạn cày kéo tu luyện thời gian rồi tính tiếp
Nhìn cmt này biết suốt đời làm công ăn lương thôi
Reply With Quote
Old 07-07-2019, 08:42
bombom292's Avatar
bombom292 bombom292 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by stone123 View Post
nghe mấy bố IT nói hoài vất vả các kiểu con đà điểu,nhưng so với ngành thiết kế kiến trúc- nội thất có thực sự vất không,còn đối với bản thân mình với tấm bằng kts ở DH tốt nhất VN trong ngành và kinh nghiệm 5 năm,mình thấy nếu là con người của công việc thì nó vất vkl ấy,công việc trước đây thì chủ yếu làm nội thất mảng nhà dân,nhưng cũng làm cả kiến trúc,dự án,ngân hàng,spa,khách sạn,văn phòng.... mỗi lần làm một dạng công trình mới là đau đầu vkl ấy vì mình làm bất kể cái gì cũng rất muốn chỉn chu,thiết kế đàng hoàng chứ không muốn phá tay nghề,có nhiều lúc làm concept công trình khó ngồi thở dài,tìm hiểu và tìm hiểu để lên ý tưởng stress vô cùng vì người ta trả lương không phải chơi,phải có tiến độnhững dạng công trình làm vài lần cũng quen và trơn chu,nhưng kể cả khi quen rồi thì cũng rất mệt mỏi,thật sự luôn và rồi nói về thu nhập,mình từng có cơ hội cải thiện thu nhập nhưng nói thật chưa đủ sức,muốn tích lũy thêm nên vẫn chọn lựa làm công ty, do muốn trải nghiệm nhiều dạng công trình nên đi làm cũng nhảy công ty tương đối,hiện tại lương cứng 15tr+%dự án= trên dưới 2 chục,nhưng nói thật,so với công sức mình bỏ ra nó không đáng
Với trải nghiệm đã làm vài công ty quy mô trung bình,ngành nội thất mình thấy rất khát nhân lực có chuyên môn trung bình đến cao,nhưng mức lương so với nghề khác rất thấp, đa số chỉ tầm 10-15tr đối với kinh nghiệm 3-5 năm,mình thì từ khi đi làm cũng như nhiều anh em thì đa số chỉ thích mảng nhà dân để sau này có cơ hội phát triện sự nghiệp riêng,nhưng vì thu nhập thấp quá nên chuyển dần sang công ty làm công trình dự án để cải thiện thu nhập nhưng rất may nơi mình làm rất đa dạng công trình, nhận xét khách quan lương ngành này không thấp nhưng thực sự nó quá thấp so với mồ hôi và nước mắt còn đối với anh em khác trong nghề thì sao
Làm thiết kế nội thất hay kiến trúc gì cũng đc nhưng phải thi công luôn mới có tiền được. Thằng bạn làm gỗ nội thất giờ mua con xe thứ 2 là mẹc c rồi, mới ra trường 5 năm. Mà khi ra trường nó k có việc học thạc sỹ 2 mất 2 năm.
Nói chung thiết kế nó free hết. Còn chủ nhà ưng tk rồi thì nó làm cái vèo xong đưa đến lắp.
Dân giờ chuộng gỗ cn vl. Mà nguồn kh thì k bh hết vì chung cư ngày mọc càng nhiều

via vozForums for iPhone
Reply With Quote
Old 07-07-2019, 08:45
duongvu1091999 duongvu1091999 is offline
Senior Member

đang năm 2 vào hóng kinh nghiệm các đàn anh đi trước
Reply With Quote
Old 07-07-2019, 08:47
Senior Member

Quote:
Originally Posted by duoiuoi1 View Post
Nhìn cmt này biết suốt đời làm công ăn lương thôi
Tôi nghỉ ở nhà còn thu nhập cao hơn lương đấy ông bạn ạ,tùy mục đích tùy thời điểm mỗi người thôi
Reply With Quote
Old 07-07-2019, 08:48
zonstab's Avatar
zonstab zonstab is offline
Senior Member

E cũng kts đây ạ, cảm thấy chán cái nghề củ lòn này và muốn học tiếng đi nhật
Reply With Quote
Old 07-07-2019, 08:50
Senior Member

Quote:
Originally Posted by bombom292 View Post
Làm thiết kế nội thất hay kiến trúc gì cũng đc nhưng phải thi công luôn mới có tiền được. Thằng bạn làm gỗ nội thất giờ mua con xe thứ 2 là mẹc c rồi, mới ra trường 5 năm. Mà khi ra trường nó k có việc học thạc sỹ 2 mất 2 năm.
Nói chung thiết kế nó free hết. Còn chủ nhà ưng tk rồi thì nó làm cái vèo xong đưa đến lắp.
Dân giờ chuộng gỗ cn vl. Mà nguồn kh thì k bh hết vì chung cư ngày mọc càng nhiều

via vozForums for iPhone
Các công ty giờ chả ai sống bằng thiết kế đâu,mà chủ yếu thi công nội thất, không cần xưởng vẫn thi công ầm ầm,khi có chuyên môn tổng hợp tốt concept,kĩ thuật,thực tế ,quan hệ,tiền tệ thì là lúc kiếm tiền rất dễ,không quá mạo hiểm như nghề khác
Reply With Quote
Old 07-07-2019, 09:00
cuemkt cuemkt is offline
Senior Member

E mới có 2 năm lót dép ngồi nghe các bác nói chuyện thôi , e đang học & làm bên BIM. Chắc bác thớt ở HN, ở ngoài đấy e thấy các cty hay có chế độ thưởng % dự án. Trong SG thì lương cao chút nhưng mà ít có cái đấy, bù qua lại thì thu nhập cũng xêm xêm. Cty nước ngoài thì cao hơn chút nữa nhưng thường chỉ có lương t13, ít thưởng nên cũng ko chênh nhiều.
Mà bây h người ta làm nt chung cư nhiều thật. E cũng biết mấy đứa trong khóa mở xưởng nhận tk đến tc làm ăn rất ổn, giàu thì chưa nhưng vững vàng hơn mấy đứa làm công nhiều . E cũng đang tìm kiếm mối qh mở rộng cơ hội mà thấy khó ghê, may mà còn thích nên cũng ko đến nỗi chán việc .
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules