Thảo luận [Chia sẻ] Build case Itx Silverstone Sugo SG13 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Máy tính để bàn > miniPC

Thread Tools
Old 21-06-2019, 19:25
nguyencuong.0289 nguyencuong.0289 is online now
Member

[Chia sẻ] Build case Itx Silverstone Sugo SG13

Chào các bác, em tham gia vOz cũng được 1 thời gian rồi nhưng toàn tàu ngầm là chính, ít đóng góp gì cho diễn đàn. Hôm nay lôi con máy ra vệ sinh, nghĩ lại từ lúc chưa biết gì đi mày mò tìm hiểu về itx, cày nát mấy cái review, đến khi mua về ráp lên con máy hoàn chỉnh cũng nhiều cái vui nên quyết định chộp ít ảnh làm cái rề viu - chia sẻ con máy itx đang dùng cũng như quá trình build em nó :
Em nó đây :

Đặt cạnh chai nước cho các bác dễ hình dung kích thước

Em trước đây thì dùng laptop, con Hp 8570w. Cái lap đấy gắn bó với em 4 năm trời và cũng ít có gì để chê trách vê em nó nhưng năm ngoái cho thằng cu em mất rồi. Xong mua 1 cái mtb windows 10, dùng làm mấy cái lặt vặt cũng khá thích nhưng máy tính bảng hay Laptop vẫn có những hạn chế cố hữu của nó mà em không thể gắn bó được : Con lap thì cũng mạnh nhưng cũng đến giới hạn rồi, làm việc vẫn ổn nhưng chơi game thì bắt đầu đuối. con mtb thì chỉ xác định làm mấy việc lặt vặt hoặc để lên mạng, game cũng chỉ mấy game cũ cũ như sengoku rance, Black Bunny, .... nên em quyết định đến lúc phải build 1 cái pc rồi
Vậy tại sao lại là itx? Số là công việc của em thì phải di chuyển nhiều, mỗi chỗ 3-4 tháng, nên case atx với em là không thể. Khi đấy em còn đang tính sẽ làm 1 cái egpu cho con lap nhưng thấy nó quá rắc rối với lại không ổn định nên em từ bỏ. Vô tình xem 1 video trên yt của linus tech build 1 dàn 18 core xeon với titan X trong con Sg13 em mới biết đến Itx và cũng yêu luôn em Silverstone SG13
Vẫn nghe các bác nói "build Itx lựa case đầu tiên", càng tìm hiểu về dàn mình định build em càng thấy nó đúng. Loại case quyết định hầu như tất cả dàn Itx của các bác, từ Loại Psu có thể lắp đến chiều dài Vga, chiều cao tản đến bao nhiêu ổ cứng có thể lắp và cả nhiệt độ của case nữa. Và case Itx cũng sẽ là thành phần các bác tốn tiền nhiều hơn nhất so với build 1 dàn Atx.
Và em cũng không phải tự nhiên thích em Sg13. Nó quá phù hợp với em. Không màu mè led với cường lực (Em rất gét mấy cái có led do dễ mất tập chung), 11.5 lít là đủ nhỏ với em để đút vừa vali case + màn hình, có thể lắp được Psu Atx, vga dài, có thể lắp được ổ 3.5, giá lại rẻ và nhiệt độ khá ổn dù em dùng tản stock
Test thử nhiệt độ em nó
Stress Gpu với Superposition

Stress Cpu với aida64 extreme

Stress Cpu và Gpu cùng lúc với aida64 extreme

Nhiệt độ phòng em là 28 độ, phòng máy lạnh

Không phải em nó không có nhược điểm. Thứ nhất kiểu shoesbox là kiểu cũ, không nhỏ gọn và dễ dàng khoe đồ lòng như những case Itx hot hiện giờ. Thứ 2 là case dạng nằm nên footprint lớn, để trên mặt bàn sẽ tốn diện tích hơn ( Em thì tận dụng case làm giá để màn hình phụ luôn ). Thứ 3 sợi cáp Front IO của case cứng quá, khá tốn diện tích trong case. Thứ 4 là chiều cao giới hạn của tản Cpu chỉ 60mm với nguồn Atx, 82 với nguồn Sfx. mặc dù có nhiều tản topdow ở mức chiều cao đó nhưng vẫn bị giới hạn lựa chọn Tản Cpu. Thứ 5 là không đi kèm giá chuyển Psu Atx sang Sfx. Tuy nhiên em nghĩ không nên dòi hỏi quá nhiều ở 1 cái case chưa đến 40$
Lựa xong case rồi đến quá trình lựa chọn linh kiện khác. Mục tiêu ban đầu của em là build 1 case itx có giá trị/giá thành cao nhất có thể. Cày quốc các review ở mấy trang lớn thì thấy combo ryzen 2600 đang là best trong tầm giá. Em lại chẳng rành lắm về mấy cái đấy nên "ok Ryzen 2600" vì trước giờ vẫn có thiện cảm AMD hơn In tèo do cái vụ đổi socket liên tục ( Ấy là em đọc trên mạng với mấy anh làm cùng kêu thế chứ em chưa build bao giờ nên cũng chịu ). Thấy bảo 2600 giá tốt là thế mà search ở Việt Nam giá cũng chả thơm tho gì, ấy vậy mà may mắn vớ ngay được 1 thớt trên voz khoe build dàn Ryzen 1600 cả case các thứ thấy có 14 củ cũng lao vào tìm hiểu rồi mới biết mua trên Taobao với lại mua theo combo. Quyết định mấy món giá ở Việt Nam mắc hơn thì sẽ mua bên hàng xóm dù chưa mua bên đó bao giờ. Ấy thế là lại đến công cuộc đi mày mò xem đặt hàng taobao thế nào, và lại tòi ra cái nếu có tài khoản thì giá sẽ thấp hơn chút nữa. Tìm hiểu xong xuôi là chốt combo cpu ryzen 2600, main Asrock b450, 1 cặp ram vengeance lpx 3000, 1 cái bracket Atx-Sfx của silverstone ( lúc ấy không biết nguồn corsair có đi kèm cái bracket này rồi ), 1 cái case Sg13 bản B, còn ít tiền thừa đặt cho cu em cái giày luôn. Còn lại thì nguồn,Vga, m2, HDD 3.5, màn, quạt 120mm em mua online ở Việt Nam tất (mấy thứ dễ lỗi mua ở Việt Nam cho an toàn, cái Main là em chơi liều do combo nó rẻ quá).
Mấy hình lúc hàng về đến nơi với hôm lắp thử em không có chụp nên lấy hình hôm nay vệ sinh máy nhé

Dây rợ nhìn khá rối do chưa đầu tư dây custom

Quả quạt công nghiệp delta 1.7A 4500 rpm trị giá 150k, bình thường chạy dưới 1500 rpm thì chả nghe thấy gì cả, còn nhỏ hơn tiếng của điều hòa

Vga sapphirre rx 580 8g mua do đọc thớt [Lại ham rẻ] của 1 bác bên box đồ họa. cái Vga giống như sinh ra cho cái case này luôn, khít đến từng mm

Em đang dự định sau này sẽ mod nhẹ lại case (không động chạm gì đến kết cấu của case), đặt lại vị trí của Psu đặt phía trước (làm gá đỡ lắp vào vị trí lỗ ốc của quạt 120mm hiện tại ). Kiểu như thế này , khi ấy chiều cao tối đa của tản Cpu sẽ lên tới 160mm dư sức cho các loại tản tháp hiệu năng cao ( Hiện tại chưa có nhu cầu vì nhiệt độ quá ổn rồi)

Khoảng trống đặt quạt bây giờ và khoảng giữa Psu với Vga sẽ để dây

Phần ô trống Psu hiện tại có thể lắp 2 quạt 80 hoặc lắp lưới che nếu tản tháp lưu thông khí ổn

Toàn bộ mấy kiến thức của em là tự mày mò với học lỏm trên các diễn đàn nên sai chỗ nào mong các bác chỉ bảo nhẹ nhàng

Last edited by nguyencuong.0289; 21-06-2019 at 19:37.
Reply With Quote
Old 22-06-2019, 03:57
seichan502's Avatar
seichan502 seichan502 is online now
Senior Member

Re: Thảo luận [Chia sẻ] Build case Itx Silverstone Sugo SG13

Review hay quá bác, nhu cầu của em gần như y hệt bác luôn, xài hp8470p, cũng định mua egpu mà thấy rắc rối quá. Case này với con jonsbo c2 cái nào ổn hơn ạ, con rx 580 có ăn điện lắm không.

Sent from Amazon KFSUWI using vozFApp

Last edited by seichan502; 22-06-2019 at 04:00.
Reply With Quote
Old 22-06-2019, 10:20
Member

Quote:
Originally Posted by seichan502 View Post
Review hay quá bác, nhu cầu của em gần như y hệt bác luôn, xài hp8470p, cũng định mua egpu mà thấy rắc rối quá. Case này với con jonsbo c2 cái nào ổn hơn ạ, con rx 580 có ăn điện lắm không.

Sent from Amazon KFSUWI using vozFApp
C2 em thấy cùng layout nhưng lưu thông khí kém hơn nhiều. Chiều dài tối đa của vga ngắn hơn. Vị trí cpu không có quạt cấp khí tươi mà quạt bố trí ở gầm thổi thẳng vào gpu. Nếu lắp quạt thì bị giới hạn hdd thì phải, trước cũng có cân nhắc em này do lắp được main m-atx nhưng chuẩn m-atx đấy dị quá không có nhiều lựa chọn nên em cũng thôi
Rx 580 bác hỏi nóng không thì em biết chứ ăn điện hay không thì em bó tay. Hình như nguồn cst 550w trở lên là được rồi. Với lại nó còn tuỳ từng bản nữa bác ạ, nguồn phụ hay không nguồn phụ, nguồn phụ 6 pin hay 8 pin hay cả 2 nữa. Em nghĩ lên đầu tư cao 1 chút ở psu vì nó là cái mình gắn bó lâu dài nhất, main chip ram vga có thể 1-2 năm bác nâng cấp, case 1-2 năm nó ra case mình ưng ý hơn hay thay đổi nhu cầu thì cũng có thể đổi nhưng nguồn thì sẽ gắn bó khá lâu. Nếu bác xài itx thì em nghĩ 1 con 600w có thể cân tốt cấu hình cho 4-5 năm sau bởi gì thì gì cũng chỉ gắn được 1 vga, mà ăn điện lắm thì cũng chỉ 2 đầu 8 pin thôi chứ có muốn chẳng hơn được nữa. Mà đầu tư nguồn tốt thì sẽ kéo dài tuổi thọ cho cả dàn luôn

Sent from HMD Global Nokia X6 using vozFApp

Last edited by nguyencuong.0289; 22-06-2019 at 10:30.
Reply With Quote
Old 22-06-2019, 17:23
izumin007 izumin007 is offline
Senior Member

Hay cũng một thời mê dạng case showbox này bằng chứng là mình đặt mua cái case Cooler master elite 110 hàng từ Mỹ về. Sau đó build cái oc itx đầu tiên từ em case ấy. Giờ cho gấu dùng rồi
Reply With Quote
Old 02-07-2019, 00:26
zebrahihi zebrahihi is offline
Senior Member

Re: [Chia sẻ] Build case Itx Silverstone Sugo SG13

bác cho xin link mua trên taobao với ạ
Reply With Quote
Old 03-07-2019, 14:48
Member

Quote:
Originally Posted by zebrahihi View Post
bác cho xin link mua trên taobao với ạ
Bác xin link món nào cơ? Mà em mua cũng 4-5 tháng rồi giờ có khi nhiều deal khác ngon hơn ý

Reply With Quote
Old 10-07-2019, 23:31
ss02 ss02 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by nguyencuong.0289 View Post
Bác xin link món nào cơ? Mà em mua cũng 4-5 tháng rồi giờ có khi nhiều deal khác ngon hơn ý

Với dàn này giờ lắp đồ mới ở Việt Nam thì hết nhiêu hả bác, nhờ bác tư vấn
Reply With Quote
Old 11-07-2019, 17:01
Member

Quote:
Originally Posted by ss02 View Post
Với dàn này giờ lắp đồ mới ở Việt Nam thì hết nhiêu hả bác, nhờ bác tư vấn
Đồ mới ở vn thì em không dám chắc bởi main b450 với case không kiếm được hoặc giá cao quá. Main B450 xách tay bán ở vn tầm hơn 4tr (asus strix) hoặc tầm 3tr5 (giga), asrock thì em không thấy bán. 2600 giờ xách tay bán ở vn tầm 3tr3. Cặp ram 8gx2 3000 giờ giá chắc tầm hơn 2tr. Các món còn lại giá ko khác nhiều với khi em mua :
Nguồn sf750 3tr6
M2 nvme 250g 2tr1
Hdd 2tb 1tr6
Vga em mua trâu có 2tr5, bác mua mới cỡ 6-7 tr
Tống chi phí = 3,6+2,1+1,6+2,5= 9tr8, thêm cpu 3,3 + main 3,5 + ram 2 + case 1,2 nữa là 19,8 triệu

Reply With Quote
Old 11-07-2019, 17:21
ss02 ss02 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by nguyencuong.0289 View Post
Đồ mới ở vn thì em không dám chắc bởi main b450 với case không kiếm được hoặc giá cao quá. Main B450 xách tay bán ở vn tầm hơn 4tr (asus strix) hoặc tầm 3tr5 (giga), asrock thì em không thấy bán. 2600 giờ xách tay bán ở vn tầm 3tr3. Cặp ram 8gx2 3000 giờ giá chắc tầm hơn 2tr. Các món còn lại giá ko khác nhiều với khi em mua :
Nguồn sf750 3tr6
M2 nvme 250g 2tr1
Hdd 2tb 1tr6
Vga em mua trâu có 2tr5, bác mua mới cỡ 6-7 tr
Tống chi phí = 3,6+2,1+1,6+2,5= 9tr8, thêm cpu 3,3 + main 3,5 + ram 2 + case 1,2 nữa là 19,8 triệu

Nói vậy giá cả xấp xỉ con này bác nhỉ:
https://gearvn.com/products/gvn-meta-2060

Đăng rất quan tâm để mua con này, nhưng vì nó to nên không muốn mua.
Với bộ đồ lòng như con ở gearvn, mình có thể nhét vô cái thùng máy của bác được không?, hay 1 cái thùng mini tương tự cũng được.
Cám ơn bác.
Reply With Quote
Old 11-07-2019, 17:41
Member

Quote:
Originally Posted by ss02 View Post
Nói vậy giá cả xấp xỉ con này bác nhỉ:
https://gearvn.com/products/gvn-meta-2060

Đăng rất quan tâm để mua con này, nhưng vì nó to nên không muốn mua.
Với bộ đồ lòng như con ở gearvn, mình có thể nhét vô cái thùng máy của bác được không?, hay 1 cái thùng mini tương tự cũng được.
Cám ơn bác.
Không vừa đâu bác, main kia là matx, case em là itx, nhỏ hơn. Còn về dàn đấy không biết bác build với mục đích gì nhưng em thấy có vẻ không ổn lắm. Chất lượng build main dòng tuf chắc không bằng được mấy con main itx, nguồn không bằng,ssd với hdd thua quá nhiều, ram 8g ở thời điểm này là quá thiếu nếu bác chơi mấy game nặng. Con 2060 em thấy cũng bình thường thôi. Nếu bác thích led với show hàng mà rẻ thì case mitx bác tham khảo thêm greek a50, core v1,

Last edited by nguyencuong.0289; 11-07-2019 at 17:43.
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules