Thay keo tản nhiệt kim loại lỏng cho laptop! - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Máy tính để bàn > Overclocking & Cooling

Thread Tools
Old 18-05-2019, 16:56
tungquach165 tungquach165 is offline
Senior Member

Thay keo tản nhiệt kim loại lỏng (Liquid metal) cho laptop giảm được 15 đến 20 độ!

Chào các bác, hôm nay em xin chia sẻ 1 ít kinh nghiệm của em về thay keo tản nhiệt cho laptop.

Em đang dùng con lap zbook 17g3, trước mua máy được mấy anh kĩ thuật thay cho IC Diamon 7, sau đó 1 thời gian em đổi sang dùng Thermal Grizzly Kryonaut và giờ là thay Thermal Grizzly Conductonaut, keo kim loại lỏng được đánh giá nhất nhì trong làng.

Và đây là các phụ kiện kèm theo khi thay:

Máy khi mở ra đây

Tháo heat sink ra

Thường em hay dùng cồn 90 độ để lau keo cũ và vệ sinh quạt nhưng lần này thử đổi sang dùng ArctiClean để vệ sinh keo cũ, dùng đúng ngon hơn cồn 90 độ nhiều các bác, khi nhỏ 1 vài rọt vào keo cũ đợi khoảng 30' là keo mủn ra và lau đi bình thường rất sạch, không như cồn 90 độ các bác phải mất 1 thời gian để lau. Khi lau xong thì dùng lọ thứ 2 nắp xanh để vệ sinh và khử hết những thứ cặn còn xót lại bảo vệ bề mặt chíp và heat sink.

Cái mặt đồng của em bị loang chắc là do lần thứ nhất thợ thuyền thay IC Dimond thế nào mà bị CPU throttling và cpu quá nhiệt em mới biết để tháo ra thay lại bằng keo Kryonaut.

Do là keo kim loại lỏng với lần đầu thay em dùng băng keo cách điện cách nhiệt để dán hết các phần xung quanh chip lại tránh keo tràn vào mạch điện
(băng keo hịn làm việc trong môi trường 200 độ nên khỏi lo).

Và kết quả thu được nhiệt độ giảm trung bình từ 15 đến 20 độ, kèm theo nguồn điện sử dụng cũng giảm.
Trước khi thay nhiệt độ loanh quanh 74 đến 77 max khoảng 80

Stress CPU

Bình thường

Sau khi thay nhiệt độn loanh quanh chỉ 47 48 độ max khoảng 60 và nguồn giảm

Stress CPU

Bình thường

Đúng là keo ngon có khác các bác ạ.

Sau 3 tháng sử dung: Dạo này em cũng hơi bận thỉnh thoảng mới dùng máy, hôm nay lôi ra test lại thì thấy còn mát hơn trước nhiệt độ max cũng chỉ 66 độ

Máy vẫn ổn định không vấn đề gì, nên các bác cứ mạnh dạn mà thay nhé =))

Last edited by tungquach165; 30-08-2019 at 21:25.
Reply With Quote
Old 18-05-2019, 23:54
sterob17 sterob17 is offline
Senior Member

Re: Thay keo tản nhiệt kim loại lỏng cho laptop!

Quote:
Do là keo kim loại lỏng với lần đầu thay em dùng băng keo cách điện cách nhiệt để dán hết các phần xung quanh chip lại tránh keo tràn vào mạch điện
băng keo cách điện cách nhiệt bác mua ở đâu đấy?
Reply With Quote
Old 19-05-2019, 00:01
Senior Member

Quote:
Originally Posted by sterob17 View Post
băng keo cách điện cách nhiệt bác mua ở đâu đấy?
Có hai loại, nhưng nếu dán trong thì em nghĩ bác lấy loại mỏng trơn hơn. Bác tra băng keo Nitto 903 UL là nhiều chỗ bán lắm
Em đã test làm việc ở 100 độ thoải mái :v còn nhiệt độ của loại này từ -50 đến 200 độ
Reply With Quote
Old 19-05-2019, 15:34
zzchaolegionzz's Avatar
zzchaolegionzz zzchaolegionzz is offline
Senior Member

Em cũng thay loại này cho MacbookPro 2013, nhiệt độ trung bình giảm từ 70x xuống còn 50x ở điều kiện lướt web bình thường. Quá ngon.
Reply With Quote
Old 19-05-2019, 16:19
Senior Member

Quote:
Originally Posted by zzchaolegionzz View Post
Em cũng thay loại này cho MacbookPro 2013, nhiệt độ trung bình giảm từ 70x xuống còn 50x ở điều kiện lướt web bình thường. Quá ngon.
Cảm thấy máy mát mẻ hẳn bác, đúng là ngon phết, nhưng mà tra keo loại này cũng phải cẩn thận nó mà dính vào mạch điện có mà hỏng hết
Reply With Quote
Old 20-05-2019, 14:15
minhtri0405 minhtri0405 is offline
Senior Member

ae cho hỏi mình thấy trên sendo có bán có 95k/1g không bít có phải hàng thật ko vậy ? , ae mua keo này ở đâu vậy
Reply With Quote
Old 20-05-2019, 14:43
Senior Member

Quote:
Originally Posted by minhtri0405 View Post
ae cho hỏi mình thấy trên sendo có bán có 95k/1g không bít có phải hàng thật ko vậy ? , ae mua keo này ở đâu vậy
Sao bèo vậy bác, bác cứ tra là có đầy mà cái tuýp này là 300k bác
Reply With Quote
Old 20-05-2019, 14:51
minhtri0405 minhtri0405 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by tungquach165 View Post
Sao bèo vậy bác, bác cứ tra là có đầy mà cái tuýp này là 300k bác
chắc fake rồi so sánh nãy h giá dưới 300k toàn loại nhái type kem như cooler master , trong khi zin type đen dài
Reply With Quote
Old 20-05-2019, 16:09
kimkhue kimkhue is offline
Member

Quote:
Giá đó bạn nói có lẽ là loại Krynoant(?). Đây là loại bao bì cũ đầu tiên của hãng, bán rộng rãi trên toàn thế giới.

Theo nguồn tin mình tìm hiểu không chính thức thì, sau này hãng Grizzly đặt xưởng sản xuất bên TQ nên cần phải có cách kiểm soát chất lượng và đã làm thêm mã check code và tăng giá. Khá nhiều hãng đặt sản xuất tại TQ về sau này chất lượng bị giảm đi.

Hãng Arctic hiện tại cũng áp dụng cách này với event Scan & Win 1000$ hàng tháng.

**Tin không chính thức, ngoài đường....
Reply With Quote
Old 20-05-2019, 16:15
kimkhue kimkhue is offline
Member

Quote:
chắc fake rồi so sánh nãy h giá dưới 300k toàn loại nhái type kem như cooler master , trong khi zin type đen dài
keo Cooler Master nếu đúng loại chính hãng như IceFusion, E1, E2, MasterGel thì rất tốt nha bạn. Dòng MasterGel Maker Nano qua test thử nghiệm cũng không thua Grizzly gì nhiều. E1, E2 có 1 số trường hợp test kết quả tốt hơn MX-4.

Keo còn phải phụ thuộc vào loại tản các kiểu và cách thoa nữa. Chất lượng keo phụ thuộc nhiều thứ chứ không phải chỉ là những thông số.
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules