Chơi Hỏi và xin đánh giá về việc nên lên 77D hay 80D - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Khu vui chơi giải trí > Chụp ảnh & Quay phim

Thread Tools
Old 25-11-2018, 21:24
haclua's Avatar
haclua haclua is offline
Đã tốn tiền

Hỏi và xin đánh giá về việc nên lên 77D hay 80D

Chào các bác.
Chả là mình hiện đang dùng 700D + 24STM + tamron 18-200 VC + YN 85mm f/1.8
Phải nói là com bo kia là siêu cùi và phù hợp dành cho mấy người tập chơi, chập chững bước vào con đường bán máu. Mình thì thấy hình chụp ra cũng không quá tệ, nhiều lúc vẫn đáp ứng tốt được nhu cầu hay chụp ảnh cho bạn bè. Đủ để thi thoảng cầm chụp cho bạn bè hay người thân.
Nhưng đam mê và sở trường của mình đó là du lịch và di chuyển. Công việc thường xuyên được đi lại khắp mọi nơi của đất nước, và mình thích chụp phong cảnh nên con 700D bắt đầu thể hiện sự hạn chế cũng như không đáp ứng được mong muốn của mình.
Nói chút về việc mình lựa chọn máy ảnh để các bác hiểu. 2 năm trước khi chơi máy sau khi nắm vững căn bản và chụp nát con LG G4 ( con điện thoại mình cho là chụp hình tốt nhất 2015) thì mình chuyển qua máy ảnh. Bỏ qua miroless vì khi đó nó còn chưa phổ biến cũng như sự đắt đỏ cho người mới bắt đầu. Bỏ Nikon vì cách đặt tên và sự rắc rối của việc lựa chọn lens (không chỉ lens FF hay crop mà còn là việc body có hay không lấy nét trong để lựa chọn lens cho chính xác, gây rắc rối cho người mới tìm hiểu, và cũng gây khó khăn cho những ai mua body dòng thấp nhất). Vậy nên mình chọn Canon và 700D. 700D khá ổn cho người mới, dễ dùng, dễ sử dụng, thao tác đơn giản, setup dễ dàng, và mình đánh giá cao màn hình xoay lật cũng như cảm ứng mà nó có. Chính vì vậy mà ảnh hưởng đến sự lựa chọn sắp tới của mình.
Thực ra thì cái đích của suy nghĩ của mình vẫn là FF. Nhưng vì những sự thoải mái của màn hình xoay lật và cảm ứng nên mình loại bỏ Canon 6D. Trong khi mình đang rất thích 6D2 nhưng lại chưa đủ tiền hay cũng không muốn mua kiểu trả góp. Bỏ qua Nikon vì mình không thích ngay từ đầu. Canon EOS R thì đang quá đắt và cần thời gian để canon tối ưu dòng sản phẩm này. Sony thì đang thích A7 mk2/mk3 . Nhưng nếu đổi sang thì lại phải thay đổi cả hệ lens, cũng như cái giá của sự đầu tư mới là khá chát.

Nói chung Canon 6D2/ EOS R hay A7 mk2/3 sẽ là dự định của tương lai dài dài . Và mình có khoảng 15-18 triệu sau khi hoàn thiện 1 vài dự án. Hiện có 1 vài sự lựa chọn khả dĩ nhất gồm : Canon EOS 80D / 77D và EOS m50. Bỏ qua 70D dù chất lượng ổn gần như 80D nhưng cũ và có nhiều cái không hỗ trợ tốt về cách sử dụng như những máy gần đây. Bỏ qua Sony A6300 vì qua sony thì phải đầu tư gần như hoàn toàn mới và lúc đó thì lại vượt quá cho phép.
Nói về sự chắc chắn, tốc độ chụp liên tiếp, chất lượng thì 80D hơn hẳn mấy máy còn lại. Nhưng mình hay đi lại nên thích mấy máy gọn nhẹ hơn. 77D nhẹ hơn 80D hơn 200gram, chất lượng vỏ thì thiếu đi sự chống chịu thời tiết, nhưng tốc độ lấy nét nhanh hơn, cảm biến mới hơn, có lấy nét trong thân máy, và 1 vài đánh giá của nước ngoài cho rằng 77D chỉ là bản cắt giảm nhẹ của 80D . M50 là máy ảnh miroless nên nó gọn nhẹ nhất, nhưng chất ảnh cũng ngang 77/80D, có lấy nét theo mắt, cảm biến mớt nhất, nhưng dùng với lens hiện có của mình cần ngàm chuyển, số bánh xe và nút bấm cũng ít hơn nên sử dụng nhanh là hơi yếu.
Nói chung là máy nào cũng có điểm hơn điểm kém. Và mình cũng đưa ra đủ các thông tin về sự lựa chọn. Vậy nên thực sự mình muốn được tư vấn 2 vấn đề. Đó là có thực sự đáng giá để lên từ 700D lên các sản phẩm trên, hay cố đợi thêm 2 năm nữa hoặc lâu hơn để lên hẳn 6D2/EOS R, còn tiền dư bây giờ làm việc khác. Hai là trong 3 thiết bị trên, thì sản phẩm nào đáng mua nhất, hiện 77D và M50 có giá rẻ hơn 80D từ 1,5 triệu đến 4 triệu tùy theo máy mới xách tay hay máy mới chính hãng.
Thanks các bác nhiều
Reply With Quote
Old 26-11-2018, 08:18
Willpower's Avatar
Willpower Willpower is offline
Đã tốn tiền

Re: Chơi Hỏi và xin đánh giá về việc nên lên 77D hay 80D

So sánh hai máy thôi mà bác tâm tư dài quá.
Vote giải tán hết đi mua huawei mate 20 pro + drone chơi

Sent from LGE LG-H830 using vozFApp
Reply With Quote
Old 26-11-2018, 09:47
abaosuicao abaosuicao is offline
Senior Member

Re: Hỏi và xin đánh giá về việc nên lên 77D hay 80D

gì chứ FF(nói chung) ở vn mình giữ giá lắm nên nếu chờ thì siêu lâu nếu thím cảm thấy con 700 vẫn xài đc và bản thân vẫn cố được thì cứ chờ thôi,
6d2 xt bây giờ đang 27-28 nên mấy cái dự án của thím xong đủ xèng múc luôn được này, còn R thì hơi khó vì giá gốc đã quá chát, kiếm 2hand hơi khó
cầm 2 con 77 với 80 mình chọn 80, tầm 1 năm rưỡi có xèng đổi lên nếu giữ máy bán đi chắc chỉ lỗ 2-3 triệu, so với tụi xxxD thì mình thấy chả khác gì nhau lắm ngoài AF với tốc độ, mà chụp tĩnh thì mấy cái đấy chả quan trọng lắm
Reply With Quote
Old 26-11-2018, 10:58
haclua's Avatar
haclua haclua is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by abaosuicao View Post
gì chứ FF(nói chung) ở vn mình giữ giá lắm nên nếu chờ thì siêu lâu nếu thím cảm thấy con 700 vẫn xài đc và bản thân vẫn cố được thì cứ chờ thôi,
6d2 xt bây giờ đang 27-28 nên mấy cái dự án của thím xong đủ xèng múc luôn được này, còn R thì hơi khó vì giá gốc đã quá chát, kiếm 2hand hơi khó
cầm 2 con 77 với 80 mình chọn 80, tầm 1 năm rưỡi có xèng đổi lên nếu giữ máy bán đi chắc chỉ lỗ 2-3 triệu, so với tụi xxxD thì mình thấy chả khác gì nhau lắm ngoài AF với tốc độ, mà chụp tĩnh thì mấy cái đấy chả quan trọng lắm
điểm yếu của 700D là dynamic range bác ạ. Chụp phong cảnh mà những chỗ có tương phản mạnh coi như chịu chết.
Bác cứ tưởng tượng đi chụp núi mà nhìn xa nó cứ nhờ nhờ, nhợt nhạt, chi tiết thì khó kéo, màu sắc thì hạn chế và bệt thì mình nghĩ dòng 2 số như 80/77D có lẽ sẽ hợp lý hơn.
Chứ combo của mình vẫn vứt cho mấy thằng em đi chụp kỷ yếu đợt này vẫn khá là ok đấy, kèo vẫn nhiều mà ảnh trả vẫn đạt và vượt yêu cầu.
Reply With Quote
Old 26-11-2018, 23:23
abaosuicao abaosuicao is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by haclua View Post
điểm yếu của 700D là dynamic range bác ạ. Chụp phong cảnh mà những chỗ có tương phản mạnh coi như chịu chết.
Bác cứ tưởng tượng đi chụp núi mà nhìn xa nó cứ nhờ nhờ, nhợt nhạt, chi tiết thì khó kéo, màu sắc thì hạn chế và bệt thì mình nghĩ dòng 2 số như 80/77D có lẽ sẽ hợp lý hơn.
Chứ combo của mình vẫn vứt cho mấy thằng em đi chụp kỷ yếu đợt này vẫn khá là ok đấy, kèo vẫn nhiều mà ảnh trả vẫn đạt và vượt yêu cầu.
gì chứ DR là điểm yếu của canon rồi, máy mình dùng đều chỉnh color profile -contrast -saturation
tầm 5d3 đổ lên mình mới thấy khác chút ít chứ đám 2 số chuyển màu/sáng cảm giác nó vẫn sượng
về kéo Lr xong up lên fb vẫn đẹp có xài 1dxii cũng chỉ up fb với lên web phải resize dưới 1k5 pixel rồi
Reply With Quote
Old 27-11-2018, 09:52
onelove123 onelove123 is offline
Senior Member

RÁNG TÍ NỮA MÚC 5d3 CŨ LÀ KHỎI LĂN TĂN 2-3 NĂM NỮA SO VS NHU CẦU CỦA THÍM RỒI.
Reply With Quote
Old 28-11-2018, 11:45
thangbom02's Avatar
thangbom02 thangbom02 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by haclua View Post
Biết đc hạn chế của Canon mà vẫn còn chày cối theo nó làm chi b? Mình bỏ canon sau 5 năm gắn bó chính vì cái dynamic range quá ghẻ lở của nó đây.
Nếu chỉ chụp ko quay thì vote A7 II + ngàm EOS - Emount là vừa tận dụng ống cũ vừa có 1 con máy FF gọn nhẹ DR cao đúng yêu cầu
Reply With Quote
Old 29-11-2018, 02:58
BlueSky_InMyHeart BlueSky_InMyHeart is offline
K.I.A

Ko ai quan tâm Nikon D7200 à ? Con này đc nhiều trang đánh giá là Vua của APS-C rồi. 77D hay 80D làm éo có cửa.
Reply With Quote
Old 29-11-2018, 14:50
haclua's Avatar
haclua haclua is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by BlueSky_InMyHeart View Post
Ko ai quan tâm Nikon D7200 à ? Con này đc nhiều trang đánh giá là Vua của APS-C rồi. 77D hay 80D làm éo có cửa.
Cái chính là như mình nói ban đầu, không thích Nikon trong quá trình tìm hiểu nên tạo ra cái ác cảm vớ nó, dù biết là rất đáng để mua . Giống như 1 kiểu ám kỷ ấy ^^
Reply With Quote
Old 29-11-2018, 18:44
onelove123 onelove123 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by BlueSky_InMyHeart View Post
nikon dòng D7k thì da bệt bệt sao ấy
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules