Vozer có ai có sở thích ngâm rượu không? - Page 3 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Khu vui chơi giải trí > Chuyện trò linh tinh™

Thread Tools
Old 15-10-2018, 14:27
KimSinhDuyen69's Avatar
KimSinhDuyen69 KimSinhDuyen69 is offline
Junior Member

Re: Vozer có ai có sở thích ngâm rượu không?

Gần đây đang có dự thảo luật phòng chống tác hại rượu bia. Trong đó có mục cấm bán rượu trên internet và một số mục oái oăm khác. E sợ quốc hội đợi này mà thông qua cái luật đó thì anh em mình khó khăn đây
Reply With Quote
Old 15-10-2018, 14:27
BatTu's Avatar
BatTu BatTu is online now
Senior Member

Em vừa ngâm 2 củ đih lăng (tuổi đời 3 năm) được hơn 2 tuần, pha với 10 lít.
Anh chủ thớt cho hỏi là ngâm đinh lăng tầm bao nhiêu thì uống được? Và khi uống có phải pha rượu trắng không?
Cám ơn anh.
Reply With Quote
Old 15-10-2018, 14:43
allall allall is offline
Member

Re: Page 3 - Vozer có ai có sở thích ngâm rượu không?

E cũng thích rượu ngâm hoa quả,thích rượu tái mèo.Mà rượu ba kích có màu tím phải ko bác nhỉ ?

Được gửi từ iPhone 6 - vozForums
Reply With Quote
Old 15-10-2018, 14:52
bitdefend bitdefend is offline
Junior Member

hồi nhỏ thấy họ ngâm rượu rắn sợ mở nắp chai nó bò chạy mất
Reply With Quote
Old 15-10-2018, 20:12
mattroibecon7593's Avatar
mattroibecon7593 mattroibecon7593 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by KimSinhDuyen69 View Post
Bác ở đâu thế, anh em đồng nghiệp rồi.
Thì em ở Hải Phòng đó bác..
Reply With Quote
Old 15-10-2018, 20:21
Senior Member

Quote:
Originally Posted by BatTu View Post
Em vừa ngâm 2 củ đih lăng (tuổi đời 3 năm) được hơn 2 tuần, pha với 10 lít.
Anh chủ thớt cho hỏi là ngâm đinh lăng tầm bao nhiêu thì uống được? Và khi uống có phải pha rượu trắng không?
Cám ơn anh.
Đinh lăng thím ngâm tối thiểu cũng phải tầm 1 năm trở ra mới tạm là được...Củ của thím 3 năm tuổi thì cũng chưa phải là to. (giờ em vẫn kiếm được những củ > 10 năm tuổi cũng có). Tỉ lệ ngâm thì nó tính theo kg thím ạ... Nếu của thím tầm 2-3kg ngâm tầm 10lit thì không cần pha ra cũng được, để thế uống cho ngon. (rượu đinh lăng nó ngọt ngọt). Còn nếu thím thích pha thêm rượu trắng thì chú ý phải pha trước khi uống tối thiểu 30 ngày thì mới đều rượu được, chứ pha xong uống ngay thì sốc lắm. Tất nhiên nó còn tùy thuộc vào rượu trắng pha của thím. Nếu rượu ủ lâu trên 6 tháng, nó êm rồi, trong rượu rồi thì pha sẽ nhanh dịu hơn.
p/s: Riêng chọn đinh lăng ngâm rượu thì cứ lấy loại đinh nhà trồng, loại lăng lá nhỏ, gốc to nhưng củ bé, rễ vàng, cằn cỗi thôi. Đừng ham củ to, rễ mập. Họ phun kích rễ đó. Nữa là đinh lăng điêu khắc hình rồng phượng trông thì đẹp thôi chứ toàn đinh lăng rừng (chất lượng không bằng đinh lăng nhà đâu, hoặc người ta lấy củ sâm béo trắng ra đục đẽ, nói dối là đinh lăng đó)
Reply With Quote
Old 15-10-2018, 20:30
Senior Member

Quote:
Originally Posted by allall View Post
E cũng thích rượu ngâm hoa quả,thích rượu tái mèo.Mà rượu ba kích có màu tím phải ko bác nhỉ ?

Được gửi từ iPhone 6 - vozForums
Ba kích có mấy loại bác ạ.
-Ba kích trắng ngâm rượu ra màu nâu nâu cánh gián
-Ba kích tím ngâm rượu ra màu tím óng.
-Ba kích đỏ, cây ruột gà và cây viễn chí nữa (3 loại này nói chung thì tùy quan niệm tên gọi mỗi địa phương, chủ yếu là bọn thương lái làm nhũng loạn thôi)
P/s: Giờ mọi người đa số chuộng ba kích tím nhiều bác nhé... Còn lên Sapa họ hay chào hàng ba kích tím rừng, củ nhỏ nhỏ, màu tím lịm (ngâm cũng ra màu tím, đó chính xác là cây viễn chí nhé. Tác dụng của nó cũng rất tốt nhưng không phải là bổ dương mà là dành cho người cải thiện trí nhớ)
Bật mí nữa là. Hiện giờ 80% ba kích tím trên thị trường hàng A1 đi nữa thì cũng là ba kích tím trồng bên Trung Quốc đưa sang. Nói là Trung Quốc thôi chứ cũng không dám khẳng định là có hại gì cả đâu. Vì nếu họ trồng tử tế cẩn thận thì cũng rất ok nhé. Đừng kỳ thị quá 2 từ "hàng tàu".
Còn ba kích tím rừng thì nhìn nó cằn cỗi, rắn đanh, thường để cả chùm, trông xấu xí. Bẻ ra có màu trắng, sạm sạm 1 chút thôi. Ngâm khoảng 7-10 ngày thì mới chuyển thành màu tím. Đừng cứ bẻ củ ba kích ra nhìn thấy trắng mà chê hay thấy tím thì sướng nghĩ mình mua được hàng hịn nhé
Reply With Quote
Old 15-10-2018, 20:33
Poohbae Poohbae is online now
Junior Member

Ngon em thì ko thích nhậu nhẹt nhưng lại rất thích nhâm nhi đôi ba chén tiện thể cho hỏi chủ thớt có ngâm rượu nấm ngọc cẩu ko? Nếu có thì cah ngâm thế nào ợ

Gửi từ Hollyweed bằng vozFApp
Reply With Quote
Old 15-10-2018, 20:41
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Poohbae View Post
Ngon em thì ko thích nhậu nhẹt nhưng lại rất thích nhâm nhi đôi ba chén tiện thể cho hỏi chủ thớt có ngâm rượu nấm ngọc cẩu ko? Nếu có thì cah ngâm thế nào ợ

Gửi từ Hollyweed bằng vozFApp
Ngọc cẩu có nhiều loại bác nhé..Có đến tầm gần 10 loại. Không phải loại nào ngâm cũng cho chất lượng tốt đâu.
Em để ảnh 1 số loại ngọc cẩu điển hình em có ra cho bác xem đã rồi nói cách ngâm sau nhé

Còn 2-3 loại nữa em không up hết.
Nhưng loại thị trường vẫn bán là loại thứ nhất. Tân hoabanfood cũng bán loại này.
Em cũng không dám khẳng định cái nào tốt hơn cái nào. Nhưng em ngâm nhiều rồi thì thấy loại đó trông hình thức đẹp thôi chứ không bằng loại thứ 2. Loại thứ 2 là ok nhất, rồi đến loại ảnh thứ 1, còn mấy loại dưới thì ngâm khá chát, vị không ngon

Last edited by mattroibecon7593; 15-10-2018 at 20:51.
Reply With Quote
Old 15-10-2018, 20:42
BatTu's Avatar
BatTu BatTu is online now
Senior Member

Quote:
Originally Posted by mattroibecon7593 View Post
Đinh lăng thím ngâm tối thiểu cũng phải tầm 1 năm trở ra mới tạm là được...Củ của thím 3 năm tuổi thì cũng chưa phải là to. (giờ em vẫn kiếm được những củ > 10 năm tuổi cũng có). Tỉ lệ ngâm thì nó tính theo kg thím ạ... Nếu của thím tầm 2-3kg ngâm tầm 10lit thì không cần pha ra cũng được, để thế uống cho ngon. (rượu đinh lăng nó ngọt ngọt). Còn nếu thím thích pha thêm rượu trắng thì chú ý phải pha trước khi uống tối thiểu 30 ngày thì mới đều rượu được, chứ pha xong uống ngay thì sốc lắm. Tất nhiên nó còn tùy thuộc vào rượu trắng pha của thím. Nếu rượu ủ lâu trên 6 tháng, nó êm rồi, trong rượu rồi thì pha sẽ nhanh dịu hơn.
p/s: Riêng chọn đinh lăng ngâm rượu thì cứ lấy loại đinh nhà trồng, loại lăng lá nhỏ, gốc to nhưng củ bé, rễ vàng, cằn cỗi thôi. Đừng ham củ to, rễ mập. Họ phun kích rễ đó. Nữa là đinh lăng điêu khắc hình rồng phượng trông thì đẹp thôi chứ toàn đinh lăng rừng (chất lượng không bằng đinh lăng nhà đâu, hoặc người ta lấy củ sâm béo trắng ra đục đẽ, nói dối là đinh lăng đó)

Ngộ ra được bao điều sau cmt của bác.
E tính mua thêm sâu chít, bác cho hỏi bác có bán không? Hoặc mua ở ngoài đó thì mua như thế nào bác?
Cám ơn bác.
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules