Cần giúp Một số vấn đề về tenda nova mw3 và xiaomi router gen 3 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Mạng gia đình & Doanh nghiệp nhỏ

Thread Tools
Old 20-09-2019, 11:07
coldboy89 coldboy89 is offline
Junior Member

Một số vấn đề về tenda nova mw3 và xiaomi router gen 3

Em đang có mấy vấn đề như thế này, rất hy vọng anh em nhiều cao kiến có ther tư vấn giúp mình.

Đầu tiên để mình giới thiệu qua về nhà mình. Nhà mình 3 tầng, xây rất lâu rồi nên kiểu cũ, mỗi tầng chỉ có 1 phòng. Nhà mình hẹp và dài, cầu thang ở cuối nhà.
Ở tầng 1 mình có 1 cái phòng làm việc nhưng phòng này khá là kín.

Hiện tại mình đang dùng gói GD3 100mb của VNPT. Modem nhà mạng phát thì có phát wifi nhưng mình ko dùng mà mình dùng bộ mess wifi tenda nova 3 và bố trí mỗi tầng 1 cục.
Vì phòng làm việc của mình kín nên wifi ở trong đấy k ổn định. Mình có đi dây mạng vào đấy và dùng xiaomi router gen 3s để phát wifi dùng trong phòng làm việc.

Và đây là các vấn đề của mình:
1. Ở tầng 1,2 thì tốc độ wifi ổn, mình k phàn nàn gì nhưng tầng3 là phòng mình thì dù full vạch nhưng tốc độ khá là yếu và k ổn định. Có lúc xuống còn1,2 Mbps. Mình đang chưa biết nên xử lý vụ này ntn. Mình k thể mang cục tenda nova ra ngoài cầu thang được vì k có ổ điện ở đây. Mua bộ mess wifi khác tốt hơn thì cũng k sure đc sóng sánh sẽ tốt hơn, vẫn có rủi ro.
2. Cái xiaomi router gen 3s của e có cổng USB nên e muốn tận dùng để làm cái NAS server. Nhưng vì mạng wifi của con tenda và xiaomi khác nhau nên khi ở mạng con tenda, e k biết truy cập vào NAS đang ở con xiaomi như thế nào. Về bản chất thì cũng là cùng mạng LAN cả nên em nghĩ chắc vẫn có cách xử lý được.
3. Em cũng muốn dùng ddns cho con xiaoi gen 3s này nhưng đang không biết open port như thế nào. NAS này là chính con modem luôn nên nó có IP chính là default gateway IP. Tuy nhiên ở phần setting open port trong router, nó yêu cầu mình nhập IP của thiết bị cần open port thì nó lại k cho nhập IP của modem. Anh em có cách nào để e open port để dùng ddns cho con router xiaomi gen 3s này k ạ?

Cảm ơn anh em rất nhiều ạ
Reply With Quote
Old 25-09-2019, 10:49
TendaVietNam's Avatar
TendaVietNam TendaVietNam is offline
Senior Member

1/ Bạn nên cắm dây đến các node của MW3, đảm bảo sẽ full tốc độ, vì đặt trong phòng thì 2 node kết nối không tốt sẽ giảm tốc độ nhiều
2/ Chuyển MW3 sang chế độ Bridge (trong internet setting) , lúc này mode chính sẽ cấp IP, và chung 1 lớp mạng hết nên truy cập vào nas được , nhớ tắt DHCP luôn trên con xiaomi
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules