Thảo luận Câu chuyện chơi ngu về RJ45 CAT6 - Page 3 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Mạng gia đình & Doanh nghiệp nhỏ

Thread Tools
Old 10-09-2018, 09:22
rosetdtvt rosetdtvt is offline
Junior Member

Re: Câu chuyện chơi ngu về RJ45 CAT6

Mình thấy mấy bác bình luận về loại cáp và đầu cáp hay quá. Bác nào có tài liệu cách phân biệt đầu cáp và dây cáp nào dùng với nhau cho chuẩn không. Chia sẽ cho mình với. Mình mới vô nghề nên không rõ lắm.
Reply With Quote
Old 11-09-2018, 10:36
greensh!t greensh!t is offline
Senior Member

Bác thử xem lại cái đầu bấm điện thoại xem có bt ko nhé.
Kềm rẻ thì hên xui lắm, trước mua con kềm 90k, bấm mạng OK, còn bấm điện thoại toàn méo chân, xem lại cái kềm thì khớp chạy bị lỏng, phải căn chỉnh mới bấm được.
Còn Dintek thì quá ngon rùi, made in Taiwan nên hơn hẳn... mình cũng thủ 1 con dintek để đi làm mấy công trình dân dụng nho nhỏ
Quote:
Originally Posted by Megahalem View Post
Bị y bác chủ thread, trước cũng mua con kìm đó nhưng 350k, chân không đều nên bấm hư từa lưa!

Mấy cái bán 50k bấm còn ngon hơn con này gấp n lần. Bác nào mua kìm bấm mạng nhớ để ý mấy cái chân không lại tiền mất tật mang.
Reply With Quote
Old 11-09-2018, 11:28
Megahalem Megahalem is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by greensh!t View Post
Bác thử xem lại cái đầu bấm điện thoại xem có bt ko nhé.
Kềm rẻ thì hên xui lắm, trước mua con kềm 90k, bấm mạng OK, còn bấm điện thoại toàn méo chân, xem lại cái kềm thì khớp chạy bị lỏng, phải căn chỉnh mới bấm được.
Còn Dintek thì quá ngon rùi, made in Taiwan nên hơn hẳn... mình cũng thủ 1 con dintek để đi làm mấy công trình dân dụng nho nhỏ
Điện thoại cũng sida luôn, mình tiễn nó vào sọt rác rồi.

Up cái hình cho mấy bác mua chú ý.

Reply With Quote
Old 12-09-2018, 10:35
NewOcer's Avatar
NewOcer NewOcer is online now
Đã tốn tiền

Trời địu, cây kềm của thím trên còn có logo, cây kềm của mình éo có luôn.

Hôm trước mang ra kêu nó bấm cho mình được 1Gbps, nó bấm bằng cái đầu mạng Ugreen với sợi cáp của mình thì được, còn bấm bằng đầu mạng Dintek với AMP xịn thì chỉ được 100Mbps.

Ok mình kêu nó vậy còn vụ ko có logo thì sao, nó kêu để hôm qua nó mang lên chỗ nó mua hỏi. Hôm nay mình ghé lại thì nó kêu chỗ nó mua cũng kêu hàng đợt cũ hàng đợt mới nó vậy, mình kêu ok cho mình xin cái hoá đơn mua hàng bên nó rồi mình tự lên chỗ nó mua làm việc. Bắt đầu nó quéo rồi cuối cùng chịu đổi cho mình cây kềm có logo, thôi mình đổi luôn sang cây kềm Dintek cho chắc.

Ban đầu nó còn kêu do cáp mạng của mình dỏm, đầu cáp dỏm bla bla. Trong khi cái đầu cáp Dintek hàng xịn hơn cả đầu Ugreen bên nó, chửi lộn 1 tăng nó mới đuối mà dịu giọng xuống. Lát sau đi về nghe nó kêu cha kia mai mang kềm của mình lên chỗ nó mua làm việc, vậy là hôm trước nó đâu có mang lên, chỉ xl với mình thôi.

Tìm hiểu thì cây kềm này hàng của TQ, có trang web rõ ràng. Còn giá thì về đây tụi nó bán mỗi nơi mỗi giá, có chỗ bán gần 1 triệu rưỡi nữa. Thôi từ giờ chừa, kiếm được chỗ gần nhà nó chuyên Dintek thì cứ vậy mà chiến thôi

Last edited by NewOcer; 12-09-2018 at 12:13.
Reply With Quote
Old 12-09-2018, 15:51
ngunhucho12345's Avatar
ngunhucho12345 ngunhucho12345 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by NewOcer View Post
Trời địu, cây kềm của thím trên còn có logo, cây kềm của mình éo có luôn.

Hôm trước mang ra kêu nó bấm cho mình được 1Gbps, nó bấm bằng cái đầu mạng Ugreen với sợi cáp của mình thì được, còn bấm bằng đầu mạng Dintek với AMP xịn thì chỉ được 100Mbps.

Ok mình kêu nó vậy còn vụ ko có logo thì sao, nó kêu để hôm qua nó mang lên chỗ nó mua hỏi. Hôm nay mình ghé lại thì nó kêu chỗ nó mua cũng kêu hàng đợt cũ hàng đợt mới nó vậy, mình kêu ok cho mình xin cái hoá đơn mua hàng bên nó rồi mình tự lên chỗ nó mua làm việc. Bắt đầu nó quéo rồi cuối cùng chịu đổi cho mình cây kềm có logo, thôi mình đổi luôn sang cây kềm Dintek cho chắc.

Ban đầu nó còn kêu do cáp mạng của mình dỏm, đầu cáp dỏm bla bla. Trong khi cái đầu cáp Dintek hàng xịn hơn cả đầu Ugreen bên nó, chửi lộn 1 tăng nó mới đuối mà dịu giọng xuống. Lát sau đi về nghe nó kêu cha kia mai mang kềm của mình lên chỗ nó mua làm việc, vậy là hôm trước nó đâu có mang lên, chỉ xl với mình thôi.

Tìm hiểu thì cây kềm này hàng của TQ, có trang web rõ ràng. Còn giá thì về đây tụi nó bán mỗi nơi mỗi giá, có chỗ bán gần 1 triệu rưỡi nữa. Thôi từ giờ chừa, kiếm được chỗ gần nhà nó chuyên Dintek thì cứ vậy mà chiến thôi
Ugreen ngày Nam quốc cang ah bác
Reply With Quote
Old 12-09-2018, 16:25
NewOcer's Avatar
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by ngunhucho12345 View Post
Ugreen ngày Nam quốc cang ah bác
Mình ở Bình Thạnh thím, chỗ này nó bán hàng gần nhà mình thôi.

Trang web của nó là hd4k.vn đó, công ty KTC(ko biết có nhái tên Khải Thiên ko). Nó bán đồ Ugreen nhiều với thiết bị mạng(AMP - Dintek).

Hôm trước nó bán cái đầu Ugreen CAT6 loại ko có bọc shield chống nhiễu. Mình đã hỏi rõ ràng trước cái đầu đó có bấm được cáp mạng CAT6 FTP không, nó kêu cứ CAT6 là được. Mình mang về bấm đéo được, mang ra hỏi nó rồi bắt cha kĩ thuật bên nó(chồng con bán hàng, 2vc là chủ cửa hàng luôn) bấm thì cũng bấm đéo được.

Mình kêu thôi anh khỏi nhét nữa, tiết diện sợi a nhét nó to quá sao a nhét vô cái hạt mạng, tôi ngồi nhét cả tối đéo được đây. Mới lòi ra cái loại của nó là bấm cáp loại UTP CAT6 đổ xuống thì được(tiết diện dây nhỏ) còn FTP tiết diện to nhét vô không được. Rồi con vợ nó kêu do trên công ty đưa hàng xuống rồi kêu bấm được thì em nói bấm được, mình mới chửi kêu chị bán hàng mà chị ko biết hàng nó bấm được ko, tôi có tí kiến thức tôi còn hỏi chị chứ gặp ai ngáo ngáo mà nhà ở xa chị bán hàng vậy rồi chết người ta ko. Ugreen nó có 2 loại đầu RJ45, 1 loại như đầu CAT5 vậy(8 sợi cáp nằm thẳng nhau) còn 1 loại có bọc shield thì chuẩn giống đầu Dintek CAT6(4 sợi nằm trên, 4 sợi nằm dưới).

Giờ đổi được cây kềm xong rồi là chừa, mốt éo dám ghé mua hàng nữa, bán hàng mà đổ thừa tới lui. Ko làm cứng vs nó dễ mà đổi được cây kềm

Hồi đợt khoái cây kềm Talon cũng vì nó bấm được hạt mạng 3 mảnh CAT6 của AMP(22k/hạt) nên mua, định sau này có cần bấm loại đó thì có đồ bấm ai dè gặp đồ dỏm. Cây kềm xịn của AMP mà bấm được cái hạt đó giá 7 triệu đổ lên .

Mà thôi, hàng gia đình cứ Dintek mà chơi cho phê, giá rẻ hơn Commscope xịn kha khá. Hạt mạng của nó có ngàm giữ sợi dây chắc nên bẻ tới bẻ lui cắm cáp cũng ko sợ gãy . Để tối chụp vài tấm hình mấy thím xem cho kĩ.

Last edited by NewOcer; 12-09-2018 at 16:36.
Reply With Quote
Old 25-09-2018, 15:27
ssakda's Avatar
ssakda ssakda is offline
Junior Member

Mua ở sieuthivienthong ổn không các thím
Reply With Quote
Old 25-09-2018, 19:50
NewOcer's Avatar
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by ssakda View Post
Mua ở sieuthivienthong ổn không các thím
92K Nguyễn Thái sơn đúng ko thím.

Đồ mạng mình toàn mua bên đó kể từ bây giờ nè, nó bán có VAT với giá hơi cao nhưng đồ chuẩn lắm.
Reply With Quote
Old 25-09-2018, 21:19
abtest abtest is offline
Senior Member

Thớt dùng hẳn Cat7 ở nhà thì có vẻ overkill, vì từ nó thiết kế cho 10Gbps hoặc hơn. Nhưng từ 10Gbps trở lên thấy thiên hạ xài cổng SFP+ và cáp fiber chứ ít dùng cổng RJ45. 10GBASE-T cho cổng RJ45 chạy tốn điện và nóng, cổng mạng cũng đắt hơn SFP+. Kết nối 1Gbps trở xuống thì Cat 5e/6 là ngon lành và kinh tế.

Last edited by abtest; 25-09-2018 at 21:23.
Reply With Quote
Old 26-09-2018, 01:37
NewOcer's Avatar
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by abtest View Post
Thớt dùng hẳn Cat7 ở nhà thì có vẻ overkill, vì từ nó thiết kế cho 10Gbps hoặc hơn. Nhưng từ 10Gbps trở lên thấy thiên hạ xài cổng SFP+ và cáp fiber chứ ít dùng cổng RJ45. 10GBASE-T cho cổng RJ45 chạy tốn điện và nóng, cổng mạng cũng đắt hơn SFP+. Kết nối 1Gbps trở xuống thì Cat 5e/6 là ngon lành và kinh tế.
Cáp CAT7 mình dùng chắc hàng trá hình thôi thím chứ chưa chắc chuẩn xịn đâu. Bọn Ugreen hàng TQ mới nổi dạo này thôi mà.

Giờ cứ cáp CAT6 UTP hoặc FTP hiệu Dintek mà xài thôi, xài đồ Dintek thấy ok lắm.
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules