Xin tư vấn quạt CPU chống ồn - Page 2 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Máy tính để bàn > Overclocking & Cooling

Thread Tools
Old 29-08-2018, 12:42
Kanatako Kanatako is offline
Senior Member

Re: Xin tư vấn quạt CPU chống ồn

Tản stock hú như gì luôn bác ơi.
Mua con tản khác là êm thôi.
Ganmax 400 hay True 120 gì cũng đc, ngoài ra thì có Acrtic
Reply With Quote
Old 29-08-2018, 16:04
L.V.Gaal's Avatar
L.V.Gaal L.V.Gaal is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by hninja222 View Post
Link chết rồi bác.

Không biết có bác nào xác nhận dùm minh fan stock của gen 8 ko. Chứ ở công ty mình đang xài fan stock core i5 đời 6, thấy chạy rất êm, phải dí sát tai vào thùng máy mới nghe được dù CPU đang tải rất lớn. Cũng có thể do phòng mình quá nhỏ so với văn phòng công ty quá lớn. Độ ồn đo bằng điện thoại ở công ty rơi vào khoảng 45-55 db, dĩ nhiên là hơn hẳn so với đêm ở phòng mình chỉ 28-35db. Nhưng vấn đề là ngay cả sáng chiều ~40-5db thì chú ý thì vẫn nghe được tiếng quạt. Còn ở công ty thì dí sát tai vào thùng máy may ra mới nghe được.

Mình hơi dị ứng với tiếng ồn, nhất là tiếng rít. Mình thấy có mấy con Cooler Master ~7-800k thấy quảng cáo độ ồn từ 9-30db. Hơi đắt tí nhưng ko biết có xắt ra miếng khong.

Với lại mình cũng ko dám chắc biết gắn nữa.
Kiểu này có khi bác cũng phải cân nhắc nâng cấp vỏ case lên loại cách âm tốt hơn. Trước khi mua tản thì bác cũng phải tham khảo xem có lắp vừa ko nhé?
Mà bác đang dùng case nào? Đưa anh em cái code để tư vấn cho
Reply With Quote
Old 29-08-2018, 17:03
m150's Avatar
m150 m150 is offline
Senior Member

Quote:
Link chết rồi bác.

Không biết có bác nào xác nhận dùm minh fan stock của gen 8 ko. Chứ ở công ty mình đang xài fan stock core i5 đời 6, thấy chạy rất êm, phải dí sát tai vào thùng máy mới nghe được dù CPU đang tải rất lớn. Cũng có thể do phòng mình quá nhỏ so với văn phòng công ty quá lớn. Độ ồn đo bằng điện thoại ở công ty rơi vào khoảng 45-55 db, dĩ nhiên là hơn hẳn so với đêm ở phòng mình chỉ 28-35db. Nhưng vấn đề là ngay cả sáng chiều ~40-5db thì chú ý thì vẫn nghe được tiếng quạt. Còn ở công ty thì dí sát tai vào thùng máy may ra mới nghe được.

Mình hơi dị ứng với tiếng ồn, nhất là tiếng rít. Mình thấy có mấy con Cooler Master ~7-800k thấy quảng cáo độ ồn từ 9-30db. Hơi đắt tí nhưng ko biết có xắt ra miếng khong.

Với lại mình cũng ko dám chắc biết gắn nữa.
Xác nhận với bạn tản stock của Intel 8th gen ồn (vì tản nhiệt lõi nhôm cùi mía nên fan quay như điên dại) và đây cũng là lý do mình phải thay tản. Ngoài fan CPU, bạn cũng nên kiểm tra cả fan PSU... vì 1 số PSU (đặc biệt là seasonic) khi chạy nặng quạt cũng hú rất to.

P.S: share luôn cho bác bài mình review con gammax400: https://forums.voz.vn/showthread.php?t=7053789 . Mình cũng khá nhạy cảm với tiếng ồn và theo cảm nhận cá nhân, con gammax400 này và fan của nó chạy rất êm.
Reply With Quote
Old 29-08-2018, 17:06
Stalin III Stalin III is offline
K.I.A

Quote:
Tình hình là mình đang dùng quạt zin của CPU Core i3 8100, Vega MSI 1050 1 quạt, SSD. Mình hay sử dụng vào ban đêm, vào ban đêm máy phát ra tiếng khá khó chịu, do dù là đang idle hoặc chỉ làm những tác vự lướt web rất nhẹ, độ ồn trong phòng ban đêm rơi vào khoảng 27-31db. (Đo bằng điện thoại ghẻ)

Nguyên nhân gây ồn thì mình cũng ko dám chắc là do CPU hay GPU. Nhưng mình e là CPU, vì lúc kiểm tra máy ko đang làm gì nặng đồ họa cả, nhiệt độ cũng chỉ 34-35 độ C so với CPU là 40-41 độ, quạt CPU quay ~1500rpm còn VEGA thì mình không đo được bằng phần mềm.

Nên mình cho có lẽ là ồn do quạt CPU.

Mình đã thử vào bios chỉnh chế độ quạt là silent thì cũng không thấy cải thiện gì cả.

Mình đang tính mua quạt CoolerMaster XDream i117, thấy quảng cáo độ ồn chỉ 19 db. Giá cũng khá rẻ ~250k, nhưng ko biết thực tế sẽ thế nào. Main mình là loại nhỏ cũng chẳng biết ráp được vào không. Mà mình cũng không biết fan stock của CPU Intel đời 8 thông số độ ồn thế nào để so sánh.

Mình cũng đang tính lắp thêm HDD do con SSD hiện tại chỉ 256GB, khá thiếu thốn dung lượng. Nhưng không biết lắp HDD vào thì độ ồn sẽ ra sao nữa. HDD chỉ xài phụ lưu trữ chứ không dùng nhiều. Không biết khi không xài HDD có tự động nghỉ không nữa.

Bạn nào rành vụ chống ồn này tư vấn cho mình nhé, kinh phí mình cũng eo hẹp, nên cái nào quá đắt tới vài 3 triệu thì mình cũng không ưu tiên lắm.
fan loại tản nhiệt này là 3pin, kích thước lại tầm 9cm. 3 pin thì ko có điều tốc nên nó luôn chạy max công suất ồn lắm.

Ráng bỏ tầm 450k-500k mua ic cooling 214 hoặc gammaxx 400 dùng fan 12cm, 4 pin điều tốc chạy êm.
Reply With Quote
Old 29-08-2018, 19:50
m150's Avatar
m150 m150 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Stalin III View Post
fan loại tản nhiệt này là 3pin, kích thước lại tầm 9cm. 3 pin thì ko có điều tốc nên nó luôn chạy max công suất ồn lắm.

Ráng bỏ tầm 450k-500k mua ic cooling 214 hoặc gammaxx 400 dùng fan 12cm, 4 pin điều tốc chạy êm.
3 pin vẫn điều tốc bình thường nhé... 2 pin mới ko dc thôi
Reply With Quote
Old 29-08-2018, 21:24
Stalin III Stalin III is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by m150 View Post
3 pin vẫn điều tốc bình thường nhé... 2 pin mới ko dc thôi
tuỳ main nhé. ko phải main nào fan 3pin cũng điều tốc đc
Reply With Quote
Old 29-08-2018, 21:30
the_bao's Avatar
the_bao the_bao is offline
Senior Member

Rít kiểu này chắc lột cái tem quạt ra cho nó nửa giọt nhớt vô là êm thôi
Reply With Quote
Old 29-08-2018, 21:53
danchoi88_vp danchoi88_vp is offline
Junior Member

làm con noctua bạn nhé :v
nếu bạn ko muốn mất tiền thì vào bios chỉnh lại fan là ok
Reply With Quote
Old 29-08-2018, 22:35
BanhMyTrungThit's Avatar
BanhMyTrungThit BanhMyTrungThit is offline
Senior Member

Quote:
Đấy là do tùy main, còn fan 3 pin vẫn điều tốc đc.

mình có con main đời cũ nó còn kén fan mới khó chịu đây, 4 pin nhé, cắm sang main khác điều tốc ngon.
Reply With Quote
Old 29-08-2018, 23:08
m150's Avatar
m150 m150 is offline
Senior Member

Quote:
vậy cho mình ví dụ mainboard nào fan 3-pin ko điều tốc được đi?
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules