Câu chuyện đầy đủ về con T450s nhiệt độ 91 độ từ Laptop Hải Phong - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Máy tính xách tay

Thread Tools
Old 30-07-2018, 18:40
letefe's Avatar
letefe letefe is offline
Senior Member

Câu chuyện đầy đủ về con T450s nhiệt độ 91 độ từ Laptop Hải Phong

Update địa chỉ mới của anh Hải Phong Laptop ạ
ĐC mới: Ngã Tư Bảy Hiền
544/51 Lý Thường Kiệt, P7, Q Tân Bình, HCM
GPS Add : 10.789687, 106.654092

Số điện thoại: Nguyễn Nhật Tuấn: 0919592328

Sau đây em xin trình bày câu chuyện của em, về con Lap T450s cấu hình i7 5600U 8G Ram, 256 ssd
Con lap này em mua tại ng bán là Laptop Hải PhongSài Gòn (Chung cư Sơn Kỳ), với lời nhắn là “Anh nên lấy con này, nguyên bản”có facebook đi kèm ạ
https://www.facebook.com/profile.php?id=100013281031206

Sau khi nhận được máy do thời gian đó em bận việc khác nên cũng gần như ko dùng mấy và cũng ko để ý đến máy
Một hôm đang ngồi nghe nhạc và chơi pikachu thì quạt quay vù vù các bác ạ, kiểm tra thì nhiệt độ nó lên đến 91 độ

Em liền nói chuyện với người bán (Nguyễn Nhật Tuấn), thì nó bảo là dạo này facebook bị lỗi lúc load stream này nọ, nhưng lúc dùng em ko hề bật web hay gì ngoài 2 chương trình kia
Sau một hồi quanh co thì người bán bảo mình tắt turbo và giải thích này nọ với lý do là “Microsoft và Intel ngu” >> Tắt turbo xong nhiệt độ về 70 độ (Ở đây em có nói là turbo tự nó điều chỉnh lúc chạy chứ ko việc gì phải tắt cả)

Sau đó em cài lại HĐH theo lời chỉ dẫn của nó, lên bản 1803 từ win10 1709 (nhưng theo lời nó nói lúc trước thì bản 1709 ổn định hơn bản 1803) >> đến đây em vặn lại nó là mâu thuẫn lời nói
Cài xong thì thì nhiệt độ vẫn thế, chả giảm tí nào, đến lúc này người bán đặt vấn đề là do virut, app chạy ngầm… yêu cầu em cài lại 1 bản win sạch từ Microsoft với điều kiện: xóa phân vùng ổ cứng, tạo mới phân vùng để cài sạch… (nói thật đến đây em nản lắm rồi, em dùng máy tính từ 2003 các bác ạ, thế mà bị nó xem như ko biết gì)

Sau khi em cài xong nhiệt độ vẫn chỉ loanh quanh 60 độ với một con Laptop chip U thì việc không chạy chương trình gì mà nhiệt độ cao thế thì thật đáng ngại. Em tham khảo một số bác có kinh nghiệm nên em quyết định trả máy. Tuy nhiên người bán chỉ chấp nhận trả máy khi em chịu [b]phí tổn 25%[/B] ạ (sau đúng 1 tuần – như chính sách bảo hành là bao test máy 1 tuần)
Em viết bài này lên đây để mọi người có cái nhìn toàn diện về con T450s của em và cách làm việc của người bán, từ đó có thể tránh được những rắc rối ko đáng có khi gặp người bán hàng như vậy.
Em mua máy 13tr9, nhận lại còn 10tr5 đúng 1 tuần > cái giá của thuê máy dùng

Qua việc này em thấy lỗi nhiều nhất vẫn là ở em vì quá tin người đặc biệt những lái buôn kiểu như Laptop Hải Phong Thôi thì....

Last edited by letefe; 11-06-2019 at 21:50.
Reply With Quote
Old 30-07-2018, 19:09
Knowledge Knowledge is offline
Senior Member

Re: Câu chuyện đầy đủ về con T450s nhiệt độ 91 độ từ Laptop Hải Phong

Goddamn

Bác trả máy rồi hả? gì chip U mà kinh dị thế nhỉ? hay nó quên bôi kem tản nhiệt nhỉ?
Reply With Quote
Old 30-07-2018, 19:11
letefe's Avatar
letefe letefe is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Knowledge View Post
Goddamn

Bác trả máy rồi hả? gì chip U mà kinh dị thế nhỉ? hay nó quên bôi kem tản nhiệt nhỉ?
Rồi bác à, nhận thấy tình hình nên trả luôn, xem như lệ phí tiền ngu bác à
Buồn hơn là cái cách kì kèo lý luận của người bán
Reply With Quote
Old 30-07-2018, 19:28
Undervolting Undervolting is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Knowledge View Post
Goddamn

Quote:
Originally Posted by letefe View Post
Rồi bác à, nhận thấy tình hình nên trả luôn, xem như lệ phí tiền ngu bác à
Buồn hơn là cái cách kì kèo lý luận của người bán
Hai bác hơi nhầm, chip U chưa hẳn là đã mát đâu, nó phụ thuộc vào mức tiêu thụ mà nhà sản xuất quy định cho nó. Đôi khi cũng có một số soft sẽ làm cho CPU chạy ở xung cao hơn gây nóng, cái này thì phải tìm cẩn thận mới thấy được. Ví dụ máy mình hôm trước tra keo tản nhiệt idle temp ở tầm 42-43 độ, nhưng hôm qua nhảy lên hơn 5x làm mình tưởng keo tản nhiệt hay cách tra có vấn đề, vậy là mình ngồi xem có soft nào làm nó vậy ko. Và cuối cùng mình tìm ra đó là soft google backup, nó luôn chạy trong nền để tìm cái sync lên cloud, sau đó mọi việc về bình thường.
Mình chỉ thấy người bán có suy nghĩ bất thường về việc update bios với turbo boost thôi. update bios bằng Lenovo vantage là tới 99.9% an toàn (trừ khi hết pin giữa chừng). Còn turbo là tính năng ăn tiền nhất của cpu i5 , cứ chạy con i3 đi rồi bạn sẽ thấy nó tù thế nào.

PS: Nếu như cài lại win mà temp máy bác vẫn thế kia thì đúng là cũng ko bình thường gì.
Reply With Quote
Old 30-07-2018, 19:39
Knowledge Knowledge is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Undervolting View Post
Hai bác hơi nhầm, chip U chưa hẳn là đã mát đâu, nó phụ thuộc vào mức tiêu thụ mà nhà sản xuất quy định cho nó. Đôi khi cũng có một số soft sẽ làm cho CPU chạy ở xung cao hơn gây nóng, cái này thì phải tìm cẩn thận mới thấy được. Ví dụ máy mình hôm trước tra keo tản nhiệt idle temp ở tầm 42-43 độ, nhưng hôm qua nhảy lên hơn 5x làm mình tưởng keo tản nhiệt hay cách tra có vấn đề, vậy là mình ngồi xem có soft nào làm nó vậy ko. Và cuối cùng mình tìm ra đó là soft google backup, nó luôn chạy trong nền để tìm cái sync lên cloud, sau đó mọi việc về bình thường.
Mình chỉ thấy người bán có suy nghĩ bất thường về việc update bios với turbo boost thôi. update bios bằng Lenovo vantage là tới 99.9% an toàn (trừ khi hết pin giữa chừng). Còn turbo là tính năng ăn tiền nhất của cpu i5 , cứ chạy con i3 đi rồi bạn sẽ thấy nó tù thế nào.

PS: Nếu như cài lại win mà temp máy bác vẫn thế kia thì đúng là cũng ko bình thường gì.
Cũng đúng, mà xem cpu usage nữa..
Mình test game NFS payback cpu 100% ,90*C...hỏi ra thì do denuvo
"nhầm"

Last edited by Knowledge; 30-07-2018 at 19:44.
Reply With Quote
Old 30-07-2018, 20:29
HaiPhong.MeLaptop HaiPhong.MeLaptop is offline
Senior Member

Ảnh bác chủ chạy turbo và vừa mở chương trình xong

Ảnh khi bác chủ cho máy chạy cpu 30% mà speed 2.6Ghz vs 3.2Ghz

Ảnh khi mình test sau khi thu hồi máy, Cpu 78 % - Ko turbo - Nhiệt ổn định 70 độ

"Cài xong thì thì nhiệt độ vẫn thế, chả giảm tí nào, đến lúc này người bán đặt vấn đề là do virut, app chạy ngầm… yêu cầu em cài lại 1 bản win sạch từ Microsoft với điều kiện: xóa phân vùng ổ cứng, tạo mới phân vùng để cài sạch… (nói thật đến đây em nản lắm rồi, em dùng máy tính từ 2003 các bác ạ, thế mà bị nó xem như ko biết gì) "
=> Bác chủ cài win mới từ ổ đĩa trong máy đang chạy. Cách cài này vẫn xài được nhưng máy chạy chậm và lag, kém mượt. Cứ ngỡ bác ấy biết cách cài từ usb và cài sạch. Cách cài này thì đừng cài còn hơn.

Những thứ khác là mình đang tìm hiểu lỗi gây nóng hệ thống làm cpu chạy ko full nhưng khi nào cũng nhiệt độ cao ví như máy bị virus, lỗi chạy scan ngầm hệ thống của chương trình diệt virus, đang update, backup, google syn,... nói chung là tất tần tật để đoán bệnh từ xa và fix lỗi (nếu có).

Last edited by HaiPhong.MeLaptop; 30-07-2018 at 20:35.
Reply With Quote
Old 30-07-2018, 21:08
tuyengjn's Avatar
tuyengjn tuyengjn is offline
Senior Member

Mất niềm tin vào thế giới này mất rồi

Gửi từ Xiaomi Redmi 5A bằng vozFApp
Reply With Quote
Old 30-07-2018, 21:16
letefe's Avatar
letefe letefe is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Undervolting View Post

Cài xong nó còn ko cho mình cài và chạy chương trình gì cả cơ, để không mà cũng loanh quanh 50
Chỉ cần bác đọc cái cách giải thích loanh quanh thì có thể hiểu hết
Reply With Quote
Old 30-07-2018, 21:35
Toankul's Avatar
Toankul Toankul is online now
Senior Member

giữ trang đầu, lát tắm xong có vài điều muốn nói...

cái này ý kiến cá nhân của e nhen,
ko quen biết gì 2 bên, chỉ chia sẽ những điều e nghĩ là đúng và sai thôi..

-CÁI KHÔNG ĐÚNG
+ CỦA KHÁCH:
-Không làm theo hướng dẫn của ng bán, chính xác và tốt nhất là cài windows iso và xóa sạch phân vùng cài win để loai trừ trường hợp do phần mềm gây nên rồi mới xét về phần cứng.
-Qúa nóng vội.
-Nhiệt độ 6x và 9x bình thường thì phải nhưng quá nóng thì ko hẳn,( hình như chưa bị hạ xung thì vẫn ổ). Chip u ko mát như nhiều người thường nghĩ. mà vấn đề nằm ở bộ phận tản nhiệt của máy.
-
-
-
+CỦA NGƯỜI BÁN.
- hiểu sai về turbo
- cũng ko nên phải cấm up bios như vây.
- ko stress kĩ máy về nhiệt độ tí, vê sinh lại tản vs thay mx4 có lẽ ko gặp chuyện này.
-
-
-
- Nhập máy bao nhiêu % thì tùy ng bán, bên e nếu châm chước, thông cảm cho người mua hay lí do khách quan nào đó vẫn chỉ lấy 5 hay 10 hay 15% thôi, nhiều lúc ko cần phí nếu con máy đó đang thiếu hàng nữa.
Vậy nên cũng ko hẳ là đúng hay sai mà đang xét về cái tình của 2 con người với nhau....
-------------/---
Khách thì mất tiền nhưng dứt được cái mình ko ưng.
Người bán thì mất uy tín nhưng được thêm tiền.
Không ai được lợi vậy nên vấn đề gì cũng nên bình tĩnh và đừng nóng vội để giải quyết.

Last edited by Toankul; 30-07-2018 at 23:45.
Reply With Quote
Old 30-07-2018, 22:13
vxthinh1 vxthinh1 is online now
Junior Member

bác hải phong hoạt động trên voz này rất nhiệt tình. đọc các góp ý rất có tâm. hóng cao nhân vào phân giải chuyện này. nhưng mình đang thắc mắc vụ bao test 25%.

Gửi từ Samsung SM-N920K bằng vozFApp
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules