[ LOA ] Microlab X2 2.1 ---> Sự lựa chọn tốt cho túi tiền eo hẹp.... - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Đại sảnh > Review sản phẩm

Thread Tools
Old 19-10-2010, 11:41
mrchutchut_dbp's Avatar
mrchutchut_dbp mrchutchut_dbp is offline
Senior Member

[ LOA ] Microlab X2 2.1 ---> Sự lựa chọn tốt cho túi tiền eo hẹp....

Microlab là 1 thương hiệu ko chỉ phổ biến ở Việt Nam mà còn trên cả thế giới Do chủ yếu tập trung phổ thông và dành cho nhưng người " chống điếc " nên các sản phẩm của Microlab ko dc đầu tư chất lượng như các hãng khác ( Creative , anteclansing , Logitech...... ) . Nhưng liệu của rẻ có phải là của ôi Câu nói này theo cảm nhận riêng em thì nó đúng với dòng M của Microlab . Và sau đây em xin tập trung vào chủ đề chính , chú bé Microlab X2 2.1 . cùng với cái tên là X2 nhưng dòng sản phẩm này loại có 2 loại khác nhau là 2.1 và 5.1 .
Dòng sản phẩm X2 2.1 có từ rất lâu rồi . Và theo 1 cách nào đấy của dân âm thanh thường nói thì : loa mới chưa chắc đã hay .bộ loa mình đang review có date là 2007 .
Đầu tiên chúng ta chúng ta hãy nhắc tới thông số của em nó :

Đặc tính kỹ thuật:

1.Đôi Loa Vệ tinh được thiết kế kép tăng công suất cho Loa.

2.Loa siêu trầm Mạnh, thiết kế với lỗ thoáng tăng luồng không khí cho âm thanh..

3.Sự bảo vệ quá tải để kéo dài tuổi thọ cho hệ thống..

4.Thiết kế tiết kiệm không gian đặt Loa

5.Sự tăng trầm Động, biến dạng hạn chế ở mức thấp nhất.

6.Hiệu ứng âm thanh chất lượng cao..

7.Hệ thống amgnetcally Toàn bộ được che kín

Chi tiết kỹ thuật:

* Đầu ra Loa vệ tinh: 13 Wx2+20 W RMS.

* Độ nhạy: (input1:380 mV).(input2: 640 mV).

* Tần số Đáp ứng: 35 Hz~ 20 KHz.

* Biến dạng: 0.3% 1 W 1 KHz.

* Tỷ lệ:S / N :>= 60 dB.

* Tách ra:>= 40 dB.

* Loa: loa siêu trầm 5.25 ",Vệ tinh 2.5 " x2.

* Tín hiệu nhập vào: RCAx6.

* Đầu ra Tín hiệu: cáp Đỏ/ đen.

* Kích thước :
Loa siêu trầm : 323 x 165 x 247

Loa Vệ tinh : 102 x 78 x 157

Chúng ta có thể mua dc sản phẩm này ở hầu hết các cửa hàng vi tính trên địa bàn HN , cụ thể ở đây em muốn nhắc tới nhà phân phối Microlab miền bắc : Công ty Máy Tính Nam Thành . Link chi tiết về giá và thông tin sản phẩm http://www.microlab.com.vn/product/M...X2-2.1/200/622

Do 2.1 nên chúng ta có thể thấy rằng em nó có 2 loa vệ tinh ( mỗi loa có công suất 13W), 1 sub tích hợp panel điều khiển chung , nhưng cái hay ở đây là 2 loa vệ tinh mỗi loa lại có 2 loa con

loa trái :

và nó có thể quay 2 loa ra các hướng khác nhau như thế này chẳng hạn :

loa phải :

Last edited by mrchutchut_dbp; 28-05-2011 at 18:10.
Reply With Quote
Old 19-10-2010, 11:42
mrchutchut_dbp's Avatar
Senior Member

Re: [ LOA ] Microlab X2 2.1 ---> Sự lựa chọn tốt cho túi tiền eo hẹp....

Khác với các loại loa 2.1 mà chúng ta đã quen thuộc là dây loa vệ tinh dc hàn trực tiêp vào củ loa thì ở đây Microlab tạo điều kiện tuyệt vời để chúng ta..............vứt em nó ở góc nào xa tới đâu cũng đc bằng kiểu kết nối kẹp ghim hay thấy ở amply dân dụng

2 loa vệ tinh sau khi bày trí trên bàn cảm nhận cá nhân là cầm nó rất đầm tay , khá nặng .

Nếu chỉ có 2 loa vệ tinh mà thiếu mất Sub tích hợp panel thì những thứ kia chỉ là đồ bỏ

công suất của loa sub là 20w , nhưng đừng thấy nó nhỏ mà cho rằng nó kêu bé nhá . Lỗ thoát hơi dc thiết kế hướng ra trước thay vì các dòng sản phẩm khác là hướng sang 2 bên hay có dòng hướng xuống dưới .

Trên loa sub là các nút điều khiển : Volume ( âm lượng ) , Balance ( cân bằng 2 loa , lệnh trái thì loa trái kêu , lệch phải thì loa phải kêu , để giữa 2 loa cùng kêu ) , Treble ( âm cao ) , Bass ( âm trầm ) . Có thể nói đây là 2 đặc tính phá cách của Microlab bởi lẽ chúng ta có thể thấy ở hầu hết các sản phẩm trên control panel ko hề có Balance để chỉnh âm lượng cho 2 loa vệ tinh khi chúng ta ngồi ở những góc lệnh khác nhau mà vẫn đảm bảo như ngồi giữa 2 loa .

Mặt sau Sub là hệ thống các đầu cắm đường vào, đường ra của âm thanh và công tắc tắt mở loa ( điều nay gây ra sự bất tiện rất nhiều cho những ai muốn tắt loa). Microlab sử dụng hình thức " kẹp gim " như Amply để áp dụng vào ngõ xuất âm thanh trong sản phẩm của mình . tiện cho chúng ta khi muốn nâng cấp dây tín hiệu lpa

X2 2.1 cho chúng ta 2 đường Input là ngõ 3.5 thường thấy và 2 ngõ RCA ( hoa sen ) như của Amply dân dụng . Nhưng khuyết ở đây là chúng ta chỉ có thể sử dụng 1 trong 2 kiểu vào cho loa chứ ko thể cắm đồng thời cả 2 rồi chọn xuất âm thanh bằng ngõ vào nào như dòng FC cao cấp .

vị trí loa Sub khi dc bày trí

Sau khi tiếp thu ý kiến về Sub , mình đã tiến hành test lại vị trí của Sub . Qua đó mình phát hiện ra 1 điều , khác với những Sub khác luôn đặt ở vị trí dưới tai người nghe sẽ cho cảm giác bass mạnh và sau thì X2 2.1 lại ngược lại . Đặt dưới bass khá nhẹ nhàng , tuy ko dc sâu nhưng bù lại là ko hề bị ù . Khi test từng vị trí đặt sub ( dưới , hơi thấp hơn bàn phím chút , ngang tai ) thì vị trí ngang tai và đặt hơi cách 1 chút cho bass có chất lượng tốt nhất . khi mở volume to nhớ giảm bass 1 chút , nếu ko ko thể tránh khỏi hiện tượng bass bị méo .Vấn đề Bass ù hay ko ù ngoài bản thân do loa sub ra còn do cách bố trí vật tiêu tán âm của chúng ta nữa . Chúng ta nên lót 1 tấm vải thảm dưới chân sub hoặc tốt nhất là chải thảm toàn nhà , như vậy sẽ giúp tiêu tán hiện tượng bass bị ù ù ùng ùng 1 phần

Last edited by mrchutchut_dbp; 28-05-2011 at 18:16.
Reply With Quote
Old 19-10-2010, 11:42
mrchutchut_dbp's Avatar
Senior Member

Sau khi điểm danh cơ bản về em nó , mình xin bắt tay vào xem " công lực " của em nó tới đâu , liệu có đáng đồng tiền bát gạo hay ko ?
+) Cấu hình test
- Windows XP 64bit Edition
- Sound Card Creative Audigy 2zs ( SB0350 ) chân cắm mạ vàng .
- Loa Microlab X2 2.1

+) Thể loại test :

- Nhạc : Tương tư nàng ca sĩ ( 1006kbps ) , Cô hàng xóm ( 901kbps ) , Atlantis Is Calling ( 1411kbps ) , Poker Face ( 3051kbps ) , Matsuri ( 621kbps ) , Có Phải Em Mùa Thu Hà Nội ( 192kbps ) , LaLa ( của Cao Thái Sơn , 128kbps , bài này bass kinh dị ) , Giờ ở đâu em cũng thấy anh ( 128kbps ) , Tình ta biển bạc đồng xanh ( 128kbps ) .

- Phim : Avatar ( bản full HD 19.6G ) ,Land Of The Dead ( bản 720p ) , Nụ Hôn Thần Chết ( DvD Rip)

Last edited by mrchutchut_dbp; 28-05-2011 at 21:19.
Reply With Quote
Old 19-10-2010, 11:43
mrchutchut_dbp's Avatar
Senior Member

Bắt tay vào Test

- Nhạc :

Mức thử volume đầu tiên là 3 ( có thể nhìn thấy 9 chấm trắng trên mỗi nút điều chỉnh ) . Mình mở các bài lossless đầu tiên . Cảm nhận cá nhân là em nó đánh rất chi tiết , ấm áp , tuy nhiên khi gặp phải bài Poker Face thì nhược điểm thiếu Mid hiện ra . Và khi nghe tới bài Atlantis Is Calling 1 điều tuyệt vời em đã phát hiện ra là loa vệ tinh đảm nhận treble rất tốt , ko biết có phải có loa treble ở 1 trong 2 loa con của loa vệ tinh ko nữa . Sau 1 hồi dạo với lossless ,mình chuyển sang các thể loại nhạc thấp hơn . Khi test tới mức thử 192kbps , mình thật ngạc nhiên khi cữ ngỡ rằng đang mở lossless , âm thanh trong và bass ấm áp tuy ko sâu lắm nhưng ko hề bị ù . Khi tới bài thử thấp nhất ( LaLa 128kbps ) thì ngõ rằng " tiền ôi lấy đâu đồ ngon " thì lại 1 lần nữa em phải há hốc mồm về khả năng chơi Dance của em nó , quay hay , bass chắc và mạnh , ko ù , tuy nhiên nghe kỹ ta có thể thấy có độ vọng ( điều nó có thể do cách đặt loa Sub của em ). Mở Volume to dần theo các mức ( nguyên lý chung là mở Volume to thì treble và bass phải hơi giảm xuống chút ) thì cảm nhận qua các bài là âm thanh ko hề bị méo tiếng , vẫn diễn đạt khá chi tiết , ko có hiện tượng bass ùng ùng ù ù nhiều như các dòng M hay sản phẩm khác. Do mở phòng trọ sinh viên nên mình ko dám mở Max, mở tới chấm 7 thôi

- Phim :

Oh year , ngồi xem đoạn bắn tên lửa vào cái cây cổ thụ trong phim Avatar mà mình cứ ngõ nó bắn vào tim rồi ý , âm thanh vòm giữa 2 loa vệ tinh khá chi tiết và tổng thể , loa bass đánh mạnh , sâu . Khi test tới phim DvD thì trong lòng cũng đã có 1 suy nghĩ là tất nhiên âm thanh sẽ giảm , điều này là đúng , ko biết do phim hay do loa nhưng khi xem phim em chả thấy tiếng tụi nó hôn nhau đâu cả . Vẫn hay nhưng Bass ko dc như Full HD hay 720 ( điều tất nhiên ).

Tổng Kết :

1. Ưu điểm :

- Giá thành rẻ ( new 750~900k , 2nd 500~550k )
- Chất lượng âm thanh tốt
- Hình thức tạm ổn

2. Nhược điểm :

-Màng bảo vệ loa vệ tinh rất khó tháo để vệ sinh , hầu như làm điều này là ko thể .
- Dây Input 3.5 - 3.5 đi kèm nhìn chỉ muốn vứt đi , cảm giác rất là đểu

Do ko mượn dc máy ảnh nên chụp tạm bằng con điện thoại cùi của mình , chất lượng hình ảnh còn thấp mong các bro thông cảm , bài viết còn gì thiếu xót mong nhận dc sự bổ sung và góp ý của các bro . Thanks

Do tính chất Treble của X2 nghe rất 3D nên theo ngụ ý các bro nên thay 1 số thứ để cải thiện chất lượng của em nó : Opamp , Tụ nguồn ( 2 cái này rất quan trọng ) , tụ xuất âm , tụ tầng.......

Last edited by mrchutchut_dbp; 28-05-2011 at 18:20.
Reply With Quote
Old 19-10-2010, 12:33
cmhung's Avatar
cmhung cmhung is offline
Senior Member

đạp. chup = gi mà ảnh ẹ thê'
Reply With Quote
Old 19-10-2010, 12:45
mrchutchut_dbp's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by cmhung View Post
đạp. chup = gi mà ảnh ẹ thê'
Nokia cùi
Reply With Quote
Old 19-10-2010, 12:48
TranTienHung's Avatar
TranTienHung TranTienHung is offline
Đã tốn tiền

resize ảnh đi cái bạn, load ko nổi
Reply With Quote
Old 19-10-2010, 12:57
The Death's Avatar
The Death The Death is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by TranTienHung View Post
load ok mà bạn...
Reply With Quote
Old 19-10-2010, 12:57
mrchutchut_dbp's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by TranTienHung View Post
load nhanh mà bro em dùng laptop load thử vẫn nhanh mà ( Post = PC )
Reply With Quote
Old 19-10-2010, 13:48
I_like_music I_like_music is offline
K.I.A

Ôi con loa của mềnh. Từ hồi mua nó về toàn được trân trọng đặt trong bếp. (căn bản cái bếp là nơi mình có thể nghe mấy thể loại nhạc vàng mà ko bị ném đá)
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules