Topic thảo luận, tìm hiểu dòng HP Elitebook. Các vấn đề fix lỗi hoặc so sánh với đối thủ.. - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Máy tính xách tay

Thread Tools
Old 16-01-2010, 12:06
heroftu heroftu is offline
K.I.A

Topic thảo luận, tìm hiểu dòng HP Elitebook. Các vấn đề fix lỗi hoặc so sánh với đối thủ..

Theo lời hứa với các bác trước đây, hôm nay mạo muội mở topic này để thống nhất các bài giới thiệu và giải đáp thắc mắc liên quan đến dòng này cho anh em tiện theo dõi. Hiện tại dòng Envy mới ra nên em chưa có điều kiện nhập về để test nhưng sẽ hứa là trong thời gian sớm nhất sẽ nhập về và sẽ test thử thực tế cho anh em xem. Các thông tin dưới đây sẽ đúc rút từ kinh nghiệm sử dụng thực tế và các bài review trên mạng.
Ngoài mục đích đó ra, topic này cũng mong muốn đóng góp cho người tiêu dùng phần nào về chất lượng của laptop HP, vừa qua đã có rất nhiều đánh giá , nhận xét rất xấu về chất lượng sản phẩm của HP, nhưng đó chỉ là những nhận xét mang tính chất chủ quan chụp mũ, không đại diện được hết cho các sản phẩm của HP vì đơn giản là HP cũng như bất kỳ các hãng khác đều có nhiều dòng sản phẩm khác nhau dành cho đối tượng tiêu dùng khác nhau với mức chất lượng và giá thành khác hẳn nhau.

Mở đầu sẽ là phần giới thiệu qua vì dòng này là dòng cao cấp, giá tiền mắc hơn dòng phổ thông nên số lượng bán ra chỉ là con số nhỏ so với các dòng khác. Thông tin mang tính chất giới thiệu cho những bác nào lần đầu tiên tìm hiểu về dòng elitebook
HP xếp dòng Elitebook là Professional Business, Workstation-Rugged (siêu bền) best in class cao cấp nhất của hãng (tương đương với dòng siêu sang Envy cao cấp (envy 13 và envy 15 chỉ là dòng hạng trung của Envy), envy là dòng entertainment hạng sang, Elitebook là dòng business profesional), hơn nhiều so với dòng Business B series (Probook s series và Probook B series), xếp lên trên hẳn dòng DV, HDX pavillion.

1- Màn hình được bảo vệ bởi 1 lớp hợp kim nhôm dura siêu cứng rất sang trọng có tác dụng chống ôxi hóa, chống mài mòn chống bám bụi, chống in dấu vân tay và một lớp carbon siêu đàn hồi cấu trúc tổ ong chống lực ép gây hại màn hình
2- Chốt bản lề thép thế hệ mới rất vững chắc loại trừ khả năng rơi gãy bản lề
3- Khung sườn hoàn toàn làm từ hợp kim chế tạo máy bay chống chịu các lực tác động lên linh kiện bên trong máy
4- Durakey - Công nghệ bàn phím đời mới nhất chống nước và chống mài mòn hơn 50 lần so với bàn phím thường, gõ rất nẩy và êm
5- vỏ, phím, chuột đều chống hoàn toàn hiện tượng bám vây tay giúp cho chuột cảm ứng luôn nhạy cho dù ra nhiều mồ hôi tay
6- HP 3D guard protection HDD- Bảo vệ ổ cứng chống xốc 3 chiều với cả phần mềm, hệ thống đệm và khung vỏ bảo vệ, ngoài ra tích hợp luôn chống xốc trong bản thân HDD (các dòng HP khác ko có chế độ cuối cùng này)
7- Dòng duy nhất của HP đạt tiêu chuẩn quân sự Mỹ MIL-STD 810F ( vượt qua bài test HP total Test Process- Trải qua 95.000 giờ và 50.000 bước thử nghiêm với Vỏ DuraCase hợp kim nhôm và magie cho phép bạn tha hồ “chạy nhảy” trong các chuyến đi. Trên thực tế, nó đạt chuẩn của quân đội (MLS-STD-810F) về độ cao, nhiệt độ, độ rung và bụi bám. Theo như hãng công bố, nó có thể chịu được nhiệt độ ngoài trời lên đến 60 độ C, 10 gram bụi/m3 trong môi trường có vận tốc gió là 32km/giờ trong vòng 6 tiếng, rơi từ độ cao 2m, chịu đựng 1 cốc nước đổ vào bàn phím, bề mặt hợp kim chống oxi hóa và chống xước)
A. Xem thông tin trên trang chủ tại đây:
(Best in class, feature-rich, high-performance and business-rugged for a managed IT environment. Products range from ultralight to mobile workstations.)
http://www.hp.com/sbso/busproducts_notebooks.html

B.Link thử nghiệm độ bền của elitebook:

http://h30429.www3.hp.com/index.jsp?...s/notebook_pcs
http://www.youtube.com/watch?v=H5cKu...eature=related

C. Đây là video nhìn thực tế nhất của vỏ elitebook

http://www.youtube.com/watch?v=BAfjtgwFuh0

Last edited by heroftu; 15-04-2010 at 00:29.
Reply With Quote
Old 16-01-2010, 12:07
K.I.A

Dòng Elitebook vừa rồi được Quốc hội mua về trang bị cho Văn phòng quốc hội và các cơ quan của quốc hội. Sau các đời IBM thinkpad và Vaio gì gì đấy

HP Elitebook được xếp vào dòng Profesional Rugged for business hơn cả dòng business phổ thông (trước đây có dòng B series và S series riêng rẽ nhau, giờ gộp chung thành Probook trong đó có Probook S và Probook B, Probook B thì lại cao cấp hơn Probook S). Dòng Elitebook là dòng duy nhất mặc định bảo hành toàn cầu 3 năm đối với máy mới (ở VN BH được cả trung tâm BH của HP và FPT, Dòng HP envy chỉ được bảo hành 1 năm) và Refubished chính hãng cũng dc bảo hành 1 năm (so với các dòng khác, HP chỉ dám BH tương ứng là 1 năm và 3 tháng

HP elitebook hiện tại có các dòng sau:

A- Dòng business siêu di động (nhỏ nhẹ pin lâu để các doanh nhân xách vi vu)
1- Hp Elitebook 2530p: Em này trên dưới chỗ nào cũng hợp kim Màn hình 12.1" wide LED, Xài chip điện áp thấp cao cấp SU9xxxx hoặc SL9xxx (chip hay dùng cho dòng cao cấp như thinkpad X200s). Có option tích hợp luôn ổ quang DVD hiếm có trong dòng máy nhỏ. Pin chuẩn 6cell xài xp tầm 7h, windows 7 tầm 4h
2- HP Elitebook 2730p tablet: Màn hình xoay 180 độ cảm ứng. Em này chỉ cảm ứng bút nhưng vì thế viết vẽ rất thoải mái chứ ko bị nhiễu như dòng cảm ứng cả tay

B- HP Elitebook 6930p/8530p Dòng business chuẩn mực, đối thủ của nó là Lenovo T400/ T500 và Dell Latitude E6400/ E6500
Em này màn hình chuẩn 141." đối với 6930p và 15.4" với 8530p

C- Elitebook 8530w và 8730w- Dòng workstation chuyên dụng khủng long nhất của hãng
Em này thì là dòng chuyên dụng cho đồ họa hoặc các công việc liên quan đến hiệu suất mạnh và tính chịu đựng cực cao
Màn hình dòng này rất nét, có option cao nhất là 1920x1200 pixel. riêng 8730w có thêm option màn Dream color hợp tác với Dreamwork annimation chuyên cho đồ họa hình ảnh

Ngoài ra HP cũng đang giới thiệu 8540p (đời sau của 8530p) và 8440w (1 phân nhánh màn hình 14" của 8530w) nhưng chưa bán nên chưa có hàng để test

Tiếp theo là bài so sánh với các đối thủ truyền kiếp Thinkpad T400 và Dell Latitude E6400
Ngoài ra có Sony dòng Z nhưng e ko đưa vào vì nếu bảo dòng nào bền hơn thì cũng ko dám khẳng định nhưng thiết kế của Sony thì quá đẳng cấp và thời trang rồi

So sánh tạm với dòng DV và dòng HDX thì Elitebook mỏng nhẹ hơn, máy bền, pin bền hơn và chạy mát hơn nhiều. nhưng loa thì dòng elitebook không bằng và màn hình trừ dòng workstation ra còn các dòng khác thì màn hình sáng nhưng màu hơi nhạt (do là dòng dành cho công việc) và ko đẹp bằng nhưng được cái ko phải màn gương nên làm việc lâu và trong điều kiện có ánh sáng chiếu vào ko bị mỏi mắt

.......................... mai làm tiếp vì chiều phải đi công tác rùi

Last edited by heroftu; 15-04-2010 at 00:28.
Reply With Quote
Old 16-01-2010, 12:13
K.I.A

Em xin thêm 1 chỗ nữa để giải đáp khúc mắc và các vấn đề liên quan đến fix các lỗi thông dụng
Các bác nào có khúc mắc gì thì post lên đây nhé. em sẽ tìm hiểu và fix luôn để anh em theo dõi cho tiện

Last edited by heroftu; 16-01-2010 at 13:36.
Reply With Quote
Old 16-01-2010, 13:16
monkey+HeO's Avatar
monkey+HeO monkey+HeO is offline
Senior Member

trung bình độ bền dòng này được mấy năm hả bác.mà không biết nó có chạy khoẻ hơn các dòng bình thường không ạ.nhiều lúc em thấy.nhiều con cùng cấu hình.y hệt luôn mà nhiều người cứ nói là dòng bidi nít bền hơn,chạy khoẻ hơn...
Reply With Quote
Đang tải...
Old 16-01-2010, 13:27
K.I.A

Quote:
Originally Posted by monkey+HeO View Post
trung bình độ bền dòng này được mấy năm hả bác.mà không biết nó có chạy khoẻ hơn các dòng bình thường không ạ.nhiều lúc em thấy.nhiều con cùng cấu hình.y hệt luôn mà nhiều người cứ nói là dòng bidi nít bền hơn,chạy khoẻ hơn...
hihi! em mới xài được khoảng 1 năm nên chưa đánh giá dc nhưng nhìn các test và thời gian bảo hành thì cũng đánh giá tương đối. Còn muốn chi tiết hơn hôm nào em chụp mấy con đời trước của nó như evo ra đời dc 7 năm rồi, nc series khoảng 5 năm, em vẫn bán nhiều mấy dòng cũ ra cũ rích này nên đánh giá rất cao về độ bền. 1 lô hàng cũ rích nc6220 ra đời được 5 năm, nhập về khoảng 100 cái thì xài thêm 1 thời gian khoảng 3 tháng thì có khoảng 3 em lỗi main, hoặc màn hình, pin thì chết hẳn khoảng 10%, 10% nữa pin dưới 1h còn lại 80% trên 1h

Dòng business thì bền hơn, chạy lỳ hơn, còn khỏe hơn thì còn phụ thuộc vào cấu hình nhưng lỳ hơn ở chỗ bác có thể cày ngày đêm mà nó ko có tình trạng ì hoặc ra đi sớm như các dòng khác (cái này do bản thân chất lượng main của từng dòng)
Ngay cả dòng business cũng phân thành nhiều dòng thấp và cao
như dell có vostro, latitude
lenovo có thinkpad R, T
HP có elitebook, probook
......

Last edited by heroftu; 16-01-2010 at 13:37.
Reply With Quote
Old 16-01-2010, 13:48
ntha82 ntha82 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by heroftu View Post
hihi! em mới xài được khoảng 1 năm nên chưa đánh giá dc nhưng nhìn các test và thời gian bảo hành thì cũng đánh giá tương đối. Còn muốn chi tiết hơn hôm nào em chụp mấy con đời trước của nó như evo ra đời dc 7 năm rồi, nc series khoảng 5 năm, em vẫn bán nhiều mấy dòng cũ ra cũ rích này nên đánh giá rất cao về độ bền. 1 lô hàng cũ rích nc6220 ra đời được 5 năm, nhập về khoảng 100 cái thì xài thêm 1 thời gian khoảng 3 tháng thì có khoảng 3 em lỗi main, hoặc màn hình, pin thì chết hẳn khoảng 10%, 10% nữa pin dưới 1h còn lại 80% trên 1h

Dòng business thì bền hơn, chạy lỳ hơn, còn khỏe hơn thì còn phụ thuộc vào cấu hình nhưng lỳ hơn ở chỗ bác có thể cày ngày đêm mà nó ko có tình trạng ì hoặc ra đi sớm như các dòng khác (cái này do bản thân chất lượng main của từng dòng)
Ngay cả dòng business cũng phân thành nhiều dòng thấp và cao
như dell có vostro, latitude
lenovo có thinkpad R, T
HP có elitebook, probook
......
Thực ra thì bài test kia cũng chỉ để chứng mình độ bền của dòng máy và chỉ test trên một số sản phẩm mẫu... Còn các con trên thị trường thì cũng chỉ test trong mức độ nào đó thôi.
Reply With Quote
Old 16-01-2010, 13:49
kungfu's Avatar
kungfu kungfu is offline
K.I.A

Bai kungfu quá bác heroftu đang dùng em này à ?
Reply With Quote
Old 16-01-2010, 13:54
isa's Avatar
isa isa is offline
Hồng Sơn

đang dùng thử 1 em 8730w, ko hiểu sao cái nút mouse trái và phải trên touchpad nó ko chắc mà cứ lỏng lẻo kiểu gì ấy, máy mới, cấu hình gần như cao nhất của dòng này. Ko hiểu do dòng này nó thế hay cái máy này nó bị như vậy nữa
Reply With Quote
Old 16-01-2010, 13:57
anhdung11689's Avatar
anhdung11689 anhdung11689 is offline
K.I.A

em này thì chỉ xứng so sánh với thinkpad T or dell latitude thôi còn dòng j j của tổ sư bà thì quên tên zồi
Reply With Quote
Old 16-01-2010, 14:03
K.I.A

Quote:
Originally Posted by kungfu View Post
Bai kungfu quá bác heroftu đang dùng em này à ?
em dùng xong rồi, mỗi loại test 1 thời gian mà bác giờ đang chuyển sang test x200t. Em cũng khoái sony lắm. test xong em này phải chuyển sang thử em Z mới dc
Quote:
Originally Posted by isa View Post
đang dùng thử 1 em 8730w, ko hiểu sao cái nút mouse trái và phải trên touchpad nó ko chắc mà cứ lỏng lẻo kiểu gì ấy, máy mới, cấu hình gần như cao nhất của dòng này. Ko hiểu do dòng này nó thế hay cái máy này nó bị như vậy nữa
em thấy chắc chắn mà. hay con của bác bị lỏng nút chuột của em này vừa là ưu điểm nhưng cũng là nhược điểm. ưu điểm là bấm quen thì rất thích và êm tay nhưng nếu bác nào có móng tay nhọn dùng lâu sẽ bị mòn vì em nó bọc cao su mềm mà
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules