Thảo Luận Review loa PC: Cần có chút tâm - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Multimedia

Thread Tools
Old 01-02-2018, 18:02
hailuaanchoi hailuaanchoi is offline
Senior Member

Review loa PC: Cần có chút tâm

Mình lập thớt này không phải để chỉ trích những bạn đã bỏ tiền bạc công sức ra mua loa về trải nghiệm, thử đủ loại nhạc và game, sau đó viết review. Cái mình nói ở đây là:

- Người review thật sự yêu thích âm nhạc, có cái tâm nói lên sự thật, cái hay, cái dở chứ không phải hàng mình đã mua về thì mình phải khen. Thử nghĩ bạn lỡ mua 1 bộ loa "không hay như bạn nghĩ" nhưng đã lỡ mua rồi không lẻ tự "bóp" - chê bộ loa đó, nên đành phải khen.
- Người review cần có trình độ, ít nhất cũng phải hiểu được những cái cơ bản: âm trường VS surround, ba dãi tần Bass, Treble, Mid nó năm ở khoảng nào trong những tần số mà tai người nghe được, các kiểu setting 2.1/5.1/2.0, cách sử dụng đường analog, optical, coaxial, cắm loa, vị trí đặt...v.v, cách sử dụng DAC hiệu quả nhất. Hiểu được bản chất của optical, coaxial, streaming.
- Người review phải có kinh nghiệm, ít nhất cũng phải sử dụng qua vài bộ loa trước khi viết 1 bài review về loa. Và tất nhiên loa review phải cùng tầm giá với những bộ các bác đã xài qua.
- Phải có được 1 bộ reference khi review so sánh, khi bạn nói con loa X tôi đang review này âm trường rộng lắm. Rộng là rộng như thế nào, so với cái gì. Nói khơi khơi thằng nào cũng làm reviewer được.
- Tuyệt đối không review/trải nghiệm = google. Phải giữ chính kiến, mình nghe thấy hay mà đa số người khác chê dở ... tự nhiên mình cũng thấy dở theo là hỏng.
Bên cạnh đó người xem review cũng nên cân nhắc trước khi xem, VD: ông A ông B đó giờ nghe soundmax nay trúng số mua được Z906 thì các ông tha hồ tung hô. Mình đọc review xong cảm giác như Z906 đỉnh nhất trần đời cầm tiền đi mua thế là hỏng. Phải xem reviewer đó là người am hiểu như thế nào trước khi đọc bài của họ. Như mấy ông tinh tế Genk đi review đồ hi-tech cũng ăn gạch suốt.

Vì sao mình viết thớt này?
Vì mình bị ức chế khi đọc review ở đây cũng như tinh tế rồi đi nghe thử so với thực tế. Dẫn chứng phía dưới đây:
- Altec Lansing ATP3:
Review: bass mượt treble cao mid tốt
Thực tế: Nghe như hạch trừ bass, âm thanh tù túng. Thua cả mấy con edifier cùi bắp. Được mấy má thương gia đẩy giá như đúng rồi

- Focal XS2.1:
Review: tuyệt cmn đỉnh
Thực tế: Âm trường không rộng, thiếu treble, bass hơi lùng bùng không gọn, tổng thể chấp nhận được nhưng giá thì thua.

- Aego 3/ Aego M:
Review: Quá ngon, âm trường như sân bay, 3 dãi hòa quyện
Thực tế: Con này chả có gì nổi bật ngoài dãi MID. Bass thiếu trầm trọng.

Mình sẽ update thêm
Reply With Quote
Old 01-02-2018, 18:35
mucelago mucelago is offline
Senior Member

Re: Review loa PC: Cần có chút tâm

Cái này thì khó, trình độ thẩm âm mỗi người mỗi khác. Ví dụ 1 anh đang nghe Nansin cùi bắp lên được microlab X2 2.1 thôi là đã thấy hay thế nào rồi, nếu so trình với 1 anh đang dùng focal 2.1 xuống microlab 2.1 thì nó khác xa nhau lắm. Mình đọc review là 1 chuyện, còn thì vẫn như câu thần chú bấy lâu nay "Đi nghe rồi quyết định"

Nếu bác đọc pcworld trong khoảng thập niên 90 đến 2010, có thể bác sẽ thấy rất nhiều bài review loa x.1 thời đó, từ Creative, JBL, Bose cho đến Nansin, Sonic Gear vv..vv.. ( nhiều hiệu giờ mất xác luôn ). Tất cả cũng chỉ chung chung, nào là âm thanh tách bạch, Bass bị sồi, âm trung thiếu nhạc tính, treble lên không tới, bass chắc, gọn, rền, vv..vv.. ( đọc mà tưởng tượng ra nó thế nào thì chết liền ).

3 bộ loa bác liệt kê có thể nó không hay với bác, nhưng với nhiều người có thể nó sẽ hay hơn. Cái này càng khó vì gu nghe mỗi người lại càng khác nhau, người thì treblehead, người midhead, người basshead. Tuy nhiên em dám chắc 1 điều cả 3 bộ loa đó đều hay trong 1 thể loại nào đó mà nó hợp. Loa thì dù có vài trăm k đến hơn bạc tỷ cũng không thể chơi hay tất cả các thể loại được.

Em nghĩ không thể bắt người review phải viết theo ý bác được vì thật sự họ thấy hay nhưng bác thấy dỡ thì sao ? Quan trọng là người đọc review phải có cái đầu tỉnh táo, mua theo ý mình chứ không phải ý người review.
Reply With Quote
Old 01-02-2018, 19:17
BalocHTKT BalocHTKT is offline
Senior Member

Âm thanh thì khó có chuẩn mực chung lắm! Nhiều người thích bass chê AKG K420 bass hơi thiếu nhưng với mình thì vừa đủ. Mà loa thì ảnh hưởng quá nhiều yếu tố như setup phòng nghe, nguồn nhạc.... và mức độ cảm nhận người review, gout người nghe... tóm lại chỉ mang tính tham khảo và tự mỗi bản thân xác định cho mình cách chơi và mức đầu tư thế nào cho hợp lý
Reply With Quote
Old 01-02-2018, 19:18
YuroR's Avatar
YuroR YuroR is offline
Senior Member

Re: Thảo Luận Review loa PC: Cần có chút tâm

Tai nghe đó đút vô tai, nghe mà thôi review đã cãi lộn ỳ xèo, trong khi loa còn bị ảnh hưởng bởi không gian, mấy cụ bên loa đã có câu nhất điện, nhì phòng, loa đài đó còn chưa ăn thua còn cả loa vi tính

Sent from Marshal London using vozFApp
Reply With Quote
Old 01-02-2018, 23:31
mikivn mikivn is offline
Senior Member

1 sợi dây nguồn tưởng đơn giản, nhưng nếu dàn tốt mà thay dây nguồn tốt vào sẽ khác dây nguồn lởm.

Điều này đúng với cả những điều tưởng chừng nhỏ nhặt là: biến áp cách ly, dây loa, dây tín hiệu, cầu chì amp/mono, dây nguồn.
Và nó càng đúng với: amp/mono, pre, dac, phòng nghe, nguồn nhạc (có thể bài hát bạn phát thì nguồn không chuẩn bằng cũng bài hát đó tại chỗ bán).

Âm thanh muốn hay phải hòa quyện nhiều yếu tố chứ không phải chỉ loa và loa. Thế cho nên, bạn nghe hay ở nhà người khác, ở chỗ bán - đem về nhà nghe dở là bị ảnh hưởng tổng hòa của nhiều thứ.

Chơi âm thanh cần phải tỉnh. Bạn nên coi review nước ngoài. Bạn coi review trong nước toàn là mấy ông bán loa/bán amp review, làm sao mà chính xác được? Mình không bao giờ tin review trong nước.

Vài điều thân gởi bạn.

Last edited by mikivn; 01-02-2018 at 23:38.
Reply With Quote
Old 01-02-2018, 23:55
kijuto#1 kijuto#1 is offline
Đã tốn tiền

Bác chê focal XS 2.1 thì chắc bác phải nghe loa dân dụng tầm 50 củ đổ lên mới vừa ý mất! đương nhiên con này kô thể đòi nó nghe edm hay được bạn ạ! Mỗi loại loa chỉ nghe một vài dòng nhạc là có ưu thế thôi!
Reply With Quote
Old 02-02-2018, 05:40
darknight1983 darknight1983 is offline
K.I.A

Ông thớt nghe loa dân dụng riết rồi, chê loa pc đúng quá còn gì, chưa kể nghe dân dụng lâu ngày lên tai nữa. Cá nhân mình cũng vậy, giờ nghe lại loa vi tính thấy đánh đùng đùng, do nghe dân dụng âm thanh nó tinh tế, mềm mại, tách bạch.

Được gửi từ iPhone 7 - vozForums
Reply With Quote
Old 02-02-2018, 09:17
Minhhero2017 Minhhero2017 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by hailuaanchoi View Post

- Aego 3/ Aego M:
Review: Quá ngon, âm trường như sân bay, 3 dãi hòa quyện
Thực tế: Con này chả có gì nổi bật ngoài dãi MID. Bass thiếu trầm trọng.

Mình sẽ update thêm
Đã dính con này.

Các bác VOZ tung hô quá mức, đến lúc đi nghe con Aego M là không buồn mua luôn. Mua 4m5 ( do xếp hàng KM ) và bán ngay cho ngta 5m lun.

Còn 1 lần nữa vội mua cho ba mẹ ở mua, nghe Aego 3 là tuyệt vời, hàng cháy liên tục, mình nghĩ mẫu mới nên chắc cũng khá ----> mua về nghe khá là chán so với mức giá trên 7 củ ( nói thiệt 4 củ em thấy còn ko đáng ).
Xong về phối với Asus xonar STX nghe cũng ko khá văn khẩm hơn

Tiện thể chê luôn thì chê luôn em A5+ với HD6 của audioengine, nghe hiền quá. Giá khá chát và làm dc con dân dụng lúc km thì nghe bao phê

P/s: em vẫn xài loa vi tính

Last edited by Minhhero2017; 02-02-2018 at 09:19.
Reply With Quote
Old 02-02-2018, 09:58
culibad's Avatar
culibad culibad is offline
Senior Member

Reply With Quote
Old 02-02-2018, 10:39
Gadget-N Gadget-N is offline
K.I.A

dân dụng giờ có bộ nào nghe nhạc mai thiên vân tốt ko các bác, tầm 15 củ cho loa +amp
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules