Chia sẻ chiến thuật OC của anh em! - Page 3 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Máy tính để bàn > Overclocking & Cooling

Thread Tools
Old 05-01-2010, 21:26
pitroy's Avatar
pitroy pitroy is online now
Đã tốn tiền

Re: Chia sẻ chiến thuật OC của anh em!

Phù, thế là đã viết xong phần Cách quan sát các thông số phần mềm khi OC. Anh em cho ý kiến để mình hoàn thiện, mai sẽ viết nốt phần Oc ram.
Reply With Quote
Old 05-01-2010, 21:44
CiCi's Avatar
CiCi CiCi is offline
Senior Member

Chiến thuật của mình là gặp trúng cái của nợ nào OC cùi quá thì tống đi ngay Mua cái khác cùng loại đấy để về so sánh với cái tống đi kia xem mình có mắc bệnh ngu không khi tống nó đi
Reply With Quote
Old 05-01-2010, 21:48
chikim's Avatar
chikim chikim is offline
Senior Member

mình làm được nhưng mà chả biết nói như nào

về test stable thì tùy theo khái niệm stable của từng người, nói chúng theo như 1 pro nào đó nói thì oc để làm j thì test stable bằng cái đấy. Cá nhân mình thì chả bao h test stable, cứ kéo lên theo cảm nhận rồi dùng, k dump điếc j là được

về định mức tối đa của cpu thì theo mình, với cpu 45nm thi nên giữ vcore dưới 1.4v là an toàn (k máu quá thì đừng bật load-line nhớ, chấp nhận xung thấp hơn tí còn hơn), nhiệt độ thì full load max khoảng 70* thôi(tùy theo cách test stable của mỗi người nhớ, mình thì để cái coretemp đấy, maxtemp <70 là ổn)

về oc ram thì mình dùng ram cùi nên cũng k kéo nhiều lắm, nói chung ram k có heatsink thì theo mình vdimm nên để <1.95v thôi, còn nếu mà có heatsink thì vdimm khoảng 2.1v cũng được(với ddr2 là thế còn ddr3 dùng hàng ngày thì khoảng 1.7v thôi), nhưng mà oc ram hiệu năng k tăng rõ rệt được như oc cpu nên mình nghĩ kéo vừa vừa thôi, nhiệt độ ram thì đo bằng tay cũng được

các thông số để tinh chỉnh khác nhu pll, qpi, cpu clock skew, trfc ... thì theo mình, oc lên để dùng hàng ngày, cái nào k biết thì auto hết

nói chung theo mình oc là để thử cảm giác vượt qua giới hạn, mạo hiểm tí, cho nên k quan trọng vượt qua giới hạn được bao xa mà quan trọng là tự bản thân bạn vượt qua được. Bạn k nhất thiết phải có đồ khủng, tản nhiệt khủng mới oc được, có j dùng nấy, chơi đồ cùi rồi tìm hiểu dần, nếu đam mê thì lên đồ cũng chưa muộn, quan trọng là bạn chịu khó tự tìm hiểu(mình k thích mấy bài hỏi kiểu mỳ ăn liền lắm)

có vài lời chia sẻ, chả mấy khi nói nhiều như này, hi vọng có j sai thì k bị chửi, nghĩ ra cái j thì post thêm sau
Reply With Quote
Old 05-01-2010, 21:51
Venice's Avatar
Venice Venice is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by bacphamphuong View Post
Chiến thuật của mình: Thấy VOZer nào dùng CPU giống mình, họ OC lên bao nhiêu thì mình cũng kéo rẹt phát là xong
Cái này sai lầm cơ bản nhé, nếu cùng 1 batch ko nói làm gì còn đâu nhìn chung mỗi CPU khả năng OC khác nhau, không thể áp dụng nguyên si BIOS settings của con này cho con kia được.

Kinh nghiệm của mình là phải kiên trì, chịu khó tìm hiểu rồi tùy cơ ứng biến, đôi khi lên từng FSB, BCLK một
Reply With Quote
Old 05-01-2010, 21:57
quancd8's Avatar
quancd8 quancd8 is offline
Senior Member

CŨNG NHƯ BÁC GÌ ĐÓ CHO SPEED LÊN 1 KHOẢNG NÀO ĐÓ RỒI IBT 5 VÒNG .DC THÌ KÉO SPEED TIẾP.K DC THÌ TĂNG VOL LÊN LẠI IBT 5 VÒNG....CỨ IBT 5 VÒNG ĐẾN 1 LÚC ĐẠT ĐƯỢC YÊU CẦU RỒI THÌ CHO 50 VÒNG CHO ĐÃ
Reply With Quote
Old 05-01-2010, 21:57
katurat0's Avatar
katurat0 katurat0 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by chikim View Post
về test stable thì tùy theo khái niệm stable của từng người, nói chúng theo như 1 pro nào đó nói thì oc để làm j thì test stable bằng cái đấy. Cá nhân mình thì chả bao h test stable, cứ kéo lên theo cảm nhận rồi dùng, k dump điếc j là được
thế này thì mơ hồ quá nhỉ??ko test stable bác sẽ thấy có cái hiện tượng sụt hiệu năng ở 1 số ứng dụng, thề lun (lúc ko stable mà cũng ko dump, pi tăng tháy rõ

Quote:
về định mức tối đa của cpu thì theo mình, với cpu 45nm thi nên giữ vcore dưới 1.4v là an toàn (k máu quá thì đừng bật load-line nhớ, chấp nhận xung thấp hơn tí còn hơn), nhiệt độ thì full load max khoảng 70* thôi(tùy theo cách test stable của mỗi người nhớ, mình thì để cái coretemp đấy, maxtemp <70 là ổn)
bật load line mới ko bị vdrop mứoi dễ oc stable chứ, bác ko test nên ko bật cũng ko lạ
Quote:
về oc ram thì mình dùng ram cùi nên cũng k kéo nhiều lắm, nói chung ram k có heatsink thì theo mình vdimm nên để <1.95v thôi, còn nếu mà có heatsink thì vdimm khoảng 2.1v cũng được(với ddr2 là thế còn ddr3 dùng hàng ngày thì khoảng 1.7v thôi), nhưng mà oc ram hiệu năng k tăng rõ rệt được như oc cpu nên mình nghĩ kéo vừa vừa thôi, nhiệt độ ram thì đo bằng tay cũng được
ko phải là ko tăng đâu, tăng khá rõ nhưng mà phải oc đúng cơ. như tùy dùng cpu gì mà nên tăng cas hay tăng bus, tăng bus bao nhiu hạ cas bao nhiu, rùi còn 3 cái thông số này kia nữa tùm lum, chỉh đúng rùi thì khi mà bench với winrả chẳng hạn, khác biệt thấy rõ đấy
Reply With Quote
Old 05-01-2010, 22:04
nvc_ktA's Avatar
nvc_ktA nvc_ktA is offline
Senior Member

Đang OC không biết để NB VID bao nhiêu đây, các pro chỉ báo cái :

http://vozforums.com/showthread.php?...64#post9866964
Reply With Quote
Old 05-01-2010, 22:10
[V.I.V]'s Avatar
[V.I.V] [V.I.V] is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by katurat0 View Post
thế này thì mơ hồ quá nhỉ??ko test stable bác sẽ thấy có cái hiện tượng sụt hiệu năng ở 1 số ứng dụng, thề lun (lúc ko stable mà cũng ko dump, pi tăng tháy rõ

bật load line mới ko bị vdrop mứoi dễ oc stable chứ, bác ko test nên ko bật cũng ko lạ

ko phải là ko tăng đâu, tăng khá rõ nhưng mà phải oc đúng cơ. như tùy dùng cpu gì mà nên tăng cas hay tăng bus, tăng bus bao nhiu hạ cas bao nhiu, rùi còn 3 cái thông số này kia nữa tùm lum, chỉh đúng rùi thì khi mà bench với winrả chẳng hạn, khác biệt thấy rõ đấy
đỏ: Tớ cũng chả test stable, đưa vào là bụp, đủ cảm nhận và biết khi nào cần tăng điện khi nào cần giảm và khi nào nên giữ nguyên.
xanh: nên nhớ load-line là một tính năng có lợi cho mainboard. ý của chikim nếu diễn đạt rõ hơn sẽ là: ''Thà mình để clock thấp, ở giá trị n với (vcore là a) mà không dùng loadline, còn hơn là clock ở giá trị cao hơn, n+1 (vcore là a) load-line enable.''
Reply With Quote
Old 05-01-2010, 22:18
The Death's Avatar
The Death The Death is offline
Senior Member

Quote:
mình làm được nhưng mà chả biết nói như nào

các thông số để tinh chỉnh khác nhu pll, qpi, cpu clock skew, trfc ... thì theo mình, oc lên để dùng hàng ngày, cái nào k biết thì auto hết

nói chung theo mình oc là để thử cảm giác vượt qua giới hạn, mạo hiểm tí, cho nên k quan trọng vượt qua giới hạn được bao xa mà quan trọng là tự bản thân bạn vượt qua được. Bạn k nhất thiết phải có đồ khủng, tản nhiệt khủng mới oc được, có j dùng nấy, chơi đồ cùi rồi tìm hiểu dần, nếu đam mê thì lên đồ cũng chưa muộn, quan trọng là bạn chịu khó tự tìm hiểu(mình k thích mấy bài hỏi kiểu mỳ ăn liền lắm)

có vài lời chia sẻ, chả mấy khi nói nhiều như này, hi vọng có j sai thì k bị chửi, nghĩ ra cái j thì post thêm sau
CPU 45nm em để vcore 1.7 , xài True , vẫn boot dc như thường...Việc ji phải để <1.4 chứ..
Reply With Quote
Old 05-01-2010, 22:19
katurat0's Avatar
katurat0 katurat0 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by [V.I.V] View Post
đỏ: Tớ cũng chả test stable, đưa vào là bụp, đủ cảm nhận và biết khi nào cần tăng điện khi nào cần giảm và khi nào nên giữ nguyên.
thì cái đấy mang tính kinh nghiệm, nhưng tính khoa học ko cao, vì cảm tính quá. ko dump nhưng bảo stable chưa hcắc đã stable, ngồi lướt web chém gió voz ko sao, game gủng ổn nhưng có khi xem flash lại bị crash cũng là bt

Quote:
Originally Posted by [V.I.V] View Post
xanh: nên nhớ load-line là một tính năng có lợi cho mainboard. ý của chikim nếu diễn đạt rõ hơn sẽ là: ''Thà mình để clock thấp, ở giá trị n với (vcore là a) mà không dùng loadline, còn hơn là clock ở giá trị cao hơn, n+1 (vcore là a) load-line enable.''
mình có phả đối bật load line đâu. mình oc lúc nào cũng bật, giảm vdrop sẽ dễ quản lý điện đóm hơn. chứ idle nhiu điện đó đủ, nhưung fl nó drop 1 cái reset như ko
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules