iAUDIO 7-Thỏi chocolate đa tài! - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Đại sảnh > Review sản phẩm

Thread Tools
Old 14-08-2008, 17:41
quachhanthanh quachhanthanh is offline
Senior Member

iAUDIO 7-Thỏi chocolate đa tài!

Lần đầu tiên review,có gì sai sót các bác bỏ qua cho em nhá!!!
Có thể nói sản phẩm iAUDIO của tập đoàn COWON(Korea)còn khá xa lạ với mọi người vỉ chỉ mới chính thức gia nhập làng thiết bị nhạc số Việt Nam vào cuối tháng 8 năm 2006.Thế nhưng với 1 số tay chơi DAP nước ngoài thì các sản phẩm của iAUDIO luôn được sự quan tâm săn đón hàng đầu.Và hôm nay em xin được phép review sản phẩm mới ra lò của iAUDIO đang được xem là 1 trong những DAP có chất lượng âm thanh tốt nhất với thời lượng pin cực khủng:60 tiếng!!!Em nó là iAUDIO 7
Hình em nó:

Show hàng em nó nè,do nhân viên của Tín Thành giao vào lúc 9h13 sáng nay,màu đen thật huyền bí,nổi trên nền đen,huy hiệu Editors' Choice của Cnet như làm lòng em thêm rạo rực,cái gì bên trong hộp thề nhỉ????

Run run mở hộp chứa niềm mơ ước bấy lâu,em mới giật mình nhận ra:mình đã ảo tưởng khi nghĩ em nó sẽ khá lớn,té ra chỉ là 1 thỏi chocolate nhỏ nhắn lọt thỏm giữa cái box khá to

Phụ kiện theo trong hộp khá đơn giản,chỉ có sách,tai nghe,cáp,đĩa--->hết

Từ từ mở seal,lấy em nó ra khỏi hộp nhựa,chậc,nhỏ quá cứ như 1 viên kẹo giữa lòng bàn tay "nho nhỏ xinh xinh" của em

Xăm soi em nó xong,coi thử còn gì nhỉ,à,cái tai nghe,nghe nói cũng khá good--->mở bịch lôi tai ra.Chà,thật đơn giản nhưng khá bắt mắt

Thôi quay lại nhân vật chính thôi.Toàn bộ em nó làm bằng nhựa,khá bóng và dễ để lại dấu vân tay nhưng lau cái là sáng bóng à.Mặt trước,đơn giản với màn hình OLED 1,3inch--->Vậy mà quảng cáo coi được video.bên dưới,2 nút cảm ứng và rãnh cảm ứng cực kì nhạy--->giao diện Swing Touch của iAUDIO

Bên trái em nó chả có gì,bên phải thì 1 dãy nút gồm:Power,Menu và tăng giảm volume--->dễ dàng thao tác khi cầm ngang em nó trong lúc nghe nhạc

Bên trên,có 2 cổng vào:1 out,1 in--->out cho headphone,in để record từ các máy walkman,cdp,pc,...--->một trong những tính năng khá hay của iAUDIO

Bên dưới,một tấm "màng" bảo vệ được tạo ra để bao bọc lỗ USB và nút "điểm huyệt" em nó:Reset

Nhưng có lẽ em thích nhất là mặt sau,dòng chữ infor của iAUDIO được in chìm trong lớp vỏ bóng,đủ màu sắc thật thích

Tổng quan em nó là thế,lát nữa đi nhậu về sẽ test và giới thiệu cho anh em các chức năng chính của em nó--->chờ đó,i 'll come soon...
Reply With Quote
Old 14-08-2008, 17:42
quachhanthanh quachhanthanh is offline
Senior Member

Chài thấy các bác cụt hứng em ngại quá,mới đi về mệt thật nhưng em cũng cố gắng làm cho xong nốt bài review này!
Ngoài ngoại hình khá "nhỏ nhắn xinh xắn dễ thương",em nó còn chứa trong mình 1 tá chức năng khiến 1 người đang tìm DAP ai nấy cũng phải thèm thuồng!!!
Đầu tiên có lẽ nên giới thiệu tổng quan các chức năng em nó nhỉ:
Music:chơi hầu hết các định dạng phổ biến kể cả các định dạng lossless:MP3,OGG,ASF,FLAC,WAV--->mỗi lần update firmware,các codec được thêm vào--->iAUDIO là DAP có codec khá tốt

PICTURES:với màn hình tí xíu nhưng không ai có thề phủ định khả năng hiển thị các hình ảnh của em nó với khả năng phóng to hình--->khác xa với các DAP khác,hình ảnh phải phụ thuộc màn hình

VIDEO:cái này phải nói em vô cùng ngạc nhiên,với màn hình khá nhỏ,thế nhưng hình ảnh em nó thể hiện lại vô cùng tốt,software kèm theo máy có khả năng convert cả những phim có định dạng AVI,WMV,...Tò mò,em gắn tai nghe vào,và thật sự ngạc nhiên,em như lọt thỏm giữa không gian trong đoạn video--->một cảm giác khá lạ lẫm do công nghệ BBE và Mach3Bass cùng 3DSuround mang lại

Bên cạnh đó em nó còn mang theo trong mình khá nhiều chức năng rất độc đáo so với các DAP khác:FM khá nhạy,ghi âm cực good với chức năng tinh chỉnh khi ghi âm,EQ khá phong phú với nhiều preset ngoài ra em nó còn cho tinh chỉnh những thông số trong EQ mà em hoàn toàn mù,...
Và bây giờ là phần quan trọng nhất:setup để xem thử âm của em nó như thế nào!
Lọt thỏm giữa mớ dây nhợ lỉnh kỉnh,em nó xem ra quá "nhỏ bé"

Bây giờ là cảnh hiện trường vụ án mạng:nạn nhân iAUDIO 7,hung thủ em,nhân chứng Koss 35 recabled cùng chú công an Mini3 DIY của cha Ken,...

Đầu tiên em để Default chưa tinh chỉnh gì cả để test khả năng của em nó như thế nào--->Nỗi thất vọng tràn trề khi không như mong muốn.Âm thanh cứ sao sao,Bass thì lùng bùng,Trebe thì giả giả sao ý--->quá đỗi ngạc nhiên không như những gì mình tưởng tượng,em mày mò,mày mò,...và rồi tìm ra nguyên nhân,do EQ với option BBE và Mach3Bass.Thì ra default em nó để EQ POP còn BBE 2,Mach3Bass thì 6--->thảo nào,em chỉnh tất cả về 0--->sự thay đổi đến 1 người có lỗ tai trâu như em cũng nhạc nhiên
Đầu tiên em dùng bài tủ để coi thử em nó ra sao:Hotel california--->thật lạ lùng,em không còn biết nói gì hơn ngoài 1 từ:"Ấm".khác hẳn với những DAP em đã từng nghe qua trước đây,âm thanh của I7 thật sự rất ấm nhưng vẫn tách bạch,chi tiết(phải nói em nó là sự hòa quyện,kết hợp khá hài hòa giữa...Iriver và Sony)--->tiếng ghita như cứa vào lòng người nghe,tiếng trống rất tròn,ấm chứ không mạnh mẽ,thình thình như của iAUDIO A2,em không biết có cảm nhận chính xác không nhưng có cảm tưởng như âm trường được mở ra khá nhiều làm cho âm thanh như được dàn trải trước mặt chứ không bị "dính bên tai" như các DAP khác!Giọng hát của nam ca sỹ thật sự rất ấm,nghe rất dễ chịu...
Sang bài thứ 2,"Mưa" của Thùy Chi,một lần nữa,chất "ấm" lại được nhắc đến,khác hẵn với các DAP từng nghe,I7 lại làm cho em cảm thấy giọng hát cảu Thùy Chi như ấm hơn 1 chút,vang hơn 1 chút nhờ âm trường rộng...
Chà,có lẽ qua 2 bài em đã hình dung được chất âm của DAP này như thế nào,nhưng em vẫn tiếp tục nghe tiếp:
"In your mind"--->bài này để test bass,như đã khẳng định,tiếng bass của I7 không mạnh mẽ nhưng lại tròn sâu.Nó không chắc,uy lực như A2,nó mang lại 1 cảm giác rất dễ chịu cho người nghe
Sang các bài hát của Quang Lê,Như Quỳnh--->thật trúng gu của em no,từng chi tiết,từng nốt nhạc đều được thể hiện 1 cách rất tách bạch,rất chi tiết--->giọng hát như "ấm" hơn,đỡ chói hơn vào những lúc cao trào,tiếng hò như ngân ra,xa hơn xa hơn nữa,...--->một cảm giác lâng lâng khó tả đến với người nghe
Có lẽ đã biết được chất âm của em nó là như thế nào,nhưng em vẫn tìm hiểu,tìm đến những đoạn review của các tay chơi DAP khác,và em thật ngạc nhiên khi được biết còn nhiều option khác được chứa đựng trong những custom firmware do những người quá mê iAUDIO viết ra,em nó thật sự còn nhiều điều để khám phá,nhưng vì chỉ mới tiếp xúc 1 ngày,em còn chưa biết hết,có lẽ phải hẹn anh em trong một ngày kông xa,sẽ complete bài review còn dang dở này,...

Last edited by quachhanthanh; 14-08-2008 at 23:58.
Reply With Quote
Old 14-08-2008, 20:20
vero8x vero8x is offline
Member

hơ hơ cụt cả hứng
Reply With Quote
Old 14-08-2008, 20:38
Anhtuan9/10 Anhtuan9/10 is offline
Đã tốn tiền

sao cứ chơi cái trò xí chỗ hoài vậy bro ko đọc nội quy à
Reply With Quote
Đang tải...
Old 14-08-2008, 20:41
TkGame's Avatar
TkGame TkGame is offline
Senior Member

con nài cóa phải vừa xúc đc của pác j` rao 2 con cách đây 2-3 hôm ko vậy .Chúc mừng chúc mừng.
Reply With Quote
Old 14-08-2008, 20:47
vietht's Avatar
vietht vietht is offline
Senior Member

Tại sao dạo này mọi người cứ thích làm review dở dang thế nhỉ. Không viết trọn vẹn một bài xong rồi post lên có phải hay ko
Reply With Quote
Old 14-08-2008, 21:08
goods's Avatar
goods goods is offline
Senior Member

sợ người khác review mất
Reply With Quote
Old 14-08-2008, 22:26
anhsemaiyeuem's Avatar
anhsemaiyeuem anhsemaiyeuem is offline
Senior Member

Các bác bình tĩnh, bạn ý đi nhậu về, hưng phấn viết mới hay được, anh em dừng quá sốt rụt ^^
Reply With Quote
Old 14-08-2008, 23:05
TkGame's Avatar
TkGame TkGame is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by anhsemaiyeuem
Các bác bình tĩnh, bạn ý đi nhậu về, hưng phấn viết mới hay được, anh em dừng quá sốt rụt ^^
bít ngay vừa chụp đc hàng ngon của pác này .Chúc mừng cả 2 bác
Reply With Quote
Old 14-08-2008, 23:09
hitman133's Avatar
hitman133 hitman133 is offline
Senior Member

vớ vẩn cái trò xí chỗ
Máy dơ wá, toàn vân tay ko
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules