Thảo Luận Tìm hiểu sâu về các thiết bị phát nhạc: máy tính, TV box, hay là máy nghe nhạc chuyên dụng - Page 2 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Multimedia

Thread Tools
Old 09-12-2017, 21:57
ultimate_racer's Avatar
ultimate_racer ultimate_racer is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by YuroR View Post
Nhiễu của pc nó cũng nhiễu đường 5v thôi :|

Sent from my Marshall London using vozForums
Dây USB lõi của nó gồm có 4 dây, chia làm 2 phần là phần nguồn DC 5V và phần truyền data là tín hiệu digital bác ạ.

Phần nguồn 5V nó là dòng điện DC nên để lọc nhiễu cho nó quá đơn giản, có thể dùng mạch lọc kết hợp với voltage regulator. Hoặc cao cấp hơn là có thể bỏ luôn nguồn 5V lấy từ máy tính ra, mà lấy nguồn 5V từ nguồn chất lượng cao bên ngoài.

Cái khó khăn là phần tín hiệu data với băng thông rộng nên ko thể sử dụng mạch lọc thông thường được, với các transport khủng họ sẽ dùng mạch isolator để cách ly nhưng thiết kế rất đắt tiền
Reply With Quote
Old 09-12-2017, 22:38
rongoianhyeuem rongoianhyeuem is offline
Senior Member

Mình xài laptop phát bluetooth 4.2 qua DAC nghe hay hơn nhiều cắm dây USB nữa
Reply With Quote
Old 10-12-2017, 10:01
ultimate_racer's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by sombreguy View Post
bác đánh giá con Chord Poly thế nào, thấy nói là chơi nhạc qua thẻ nhớ, điều khiển không dây bằng điện thoại, so với hàng của bác thì thế nào. Còn Mojo là dòng di dộng, dải tần không rộng như DAC để bàn, bass ít nhưng tiếng dày ấm, chi tiết và rõ ràng, mình thử mấy DAC để bàn phải trên 20 triệu mới ăn được Mojo về độ tách lớp và độ rộng của dải tần, còn riêng về độ mượt thì Mojo khá nổi trội, lên cao to rõ mà không 1 chút chói gắt, xuống trầm chi tiết không bị ồm, cái đó là ưu điểm rất lớn mới chỉ thấy ở những dòng DAC đắt tiền, còn nhược điểm là do tập trung vào mid hơn là dải nền nên âm thanh thiếu độ hoành tráng. Bác có con DAC nào để bàn nào ngon và giá dưới 1000$ tư vấn cho em, cả máy phát nhạc nữa vì tuy đã dùng Mojo và tin tưởng Chord Poly nhưng Poly giá đắt lòi mà chả biết cải thiện được bao nhiêu, lại chưa có hàng dùng thử
Poly theo như em đọc review của web nước ngoài thì thấy họ khen hết lời, tuy nhiên nhược điểm của nó hình như là chỉ có thể ghép với thằng mojo mà ko thể ghép với DAC khác, nếu đúng như thế và vói mức giá của nó thì có lẽ là sẽ phải cân nhắc rất nhiều trước khi quyết định mua thằng này bác ạ

Hàng DAC của bên em mời bác tham khảo tại website ạ: http://manhlam.com/index.php?languag...-thanh-DAC-226

về máy nghe nhạc thì hiện em mới đang phát triển, chưa có sản phẩm hoàn thiện ạ.

Quote:
Originally Posted by rongoianhyeuem View Post
Mình xài laptop phát bluetooth 4.2 qua DAC nghe hay hơn nhiều cắm dây USB nữa
thế thì nghe có vẻ hơi ngược với thông thường bác ạ, bác thử cho em tên model laptop của bác và tên của cái DAC xem sao

vì bản thân tín hiệu bluetooth ko đủ băng thông để truyền nhạc lossless 16bit-44,1khz, chưa kể là việc sử dụng kết nối ko dây càng làm cho tín hiệu bị can nhiễu, nên khi dùng bluetooth chắc chắn chất lượng âm thanh sẽ bị suy giảm so với kết nối USB (ngay cả dùng USB 16bit-48khz chứ chưa nói tới transport đời cao 24bit)

Nếu quả thật bác đã tinh chỉnh đầy đủ âm thanh trên laptop, mà tín hiệu USB của bác lại kém cả tín hiệu bluetooth thì em suy đoán có 2 khả năng, 1 là cáp USB chất lượng kém, 2 lànếu ko phải thì là do laptop của bác khi kết nối qua USB nó gây ra quá nhiều can nhiễu, có thể là do máy date đã cũ linh kiện xuống cấp, hoặc do adapter hoặc pin đã bị thay bằng loại hàng lô.
Reply With Quote
Old 10-12-2017, 11:46
rongoianhyeuem rongoianhyeuem is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by ultimate_racer View Post
Poly theo như em đọc review của web nước ngoài thì thấy họ khen hết lời, tuy nhiên nhược điểm của nó hình như là chỉ có thể ghép với thằng mojo mà ko thể ghép với DAC khác, nếu đúng như thế và vói mức giá của nó thì có lẽ là sẽ phải cân nhắc rất nhiều trước khi quyết định mua thằng này bác ạ

Hàng DAC của bên em mời bác tham khảo tại website ạ: http://manhlam.com/index.php?languag...-thanh-DAC-226

về máy nghe nhạc thì hiện em mới đang phát triển, chưa có sản phẩm hoàn thiện ạ.

thế thì nghe có vẻ hơi ngược với thông thường bác ạ, bác thử cho em tên model laptop của bác và tên của cái DAC xem sao

vì bản thân tín hiệu bluetooth ko đủ băng thông để truyền nhạc lossless 16bit-44,1khz, chưa kể là việc sử dụng kết nối ko dây càng làm cho tín hiệu bị can nhiễu, nên khi dùng bluetooth chắc chắn chất lượng âm thanh sẽ bị suy giảm so với kết nối USB (ngay cả dùng USB 16bit-48khz chứ chưa nói tới transport đời cao 24bit)

Nếu quả thật bác đã tinh chỉnh đầy đủ âm thanh trên laptop, mà tín hiệu USB của bác lại kém cả tín hiệu bluetooth thì em suy đoán có 2 khả năng, 1 là cáp USB chất lượng kém, 2 lànếu ko phải thì là do laptop của bác khi kết nối qua USB nó gây ra quá nhiều can nhiễu, có thể là do máy date đã cũ linh kiện xuống cấp, hoặc do adapter hoặc pin đã bị thay bằng loại hàng lô.
chắc tại dây USB cùi đó bác, khi nào có tiền làm cọng USB xịn rồi test thử, chứ laptop mình ASUS ROG mới mua mà. Nghe nhạc 24bit thì USB hơn 1 xíu xiu thôi ko nhiều, 16 bit thì USB với bluetooth như nhau luôn, mà bluetooth mình xài thấy tiện hơn nhiều. Mình xài DAC này
http://smsl-audio.com/productshow.asp?id=118
Reply With Quote
Old 10-12-2017, 11:50
BalocHTKT BalocHTKT is offline
Senior Member

Cũng trải nghiệm các kiểu về cách chơi nhạc số qua ổ cứng nhưng cuối cùng đành quay lại CDP vì chất lượng giữa chúng còn khoảng cách quá xa, vẫn hằng tuần ngày nghỉ bỏ CD vào cái Naim CDII nghe thư giãn
Reply With Quote
Old 10-12-2017, 15:47
ultimate_racer's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by rongoianhyeuem View Post
chắc tại dây USB cùi đó bác, khi nào có tiền làm cọng USB xịn rồi test thử, chứ laptop mình ASUS ROG mới mua mà. Nghe nhạc 24bit thì USB hơn 1 xíu xiu thôi ko nhiều, 16 bit thì USB với bluetooth như nhau luôn, mà bluetooth mình xài thấy tiện hơn nhiều. Mình xài DAC này
http://smsl-audio.com/productshow.asp?id=118
bác đã cài đặt Asio chưa? Nếu cài rồi mà tình trạng như vậy thì quả là lạ.

Cái DAC SMSL Sanskrit của bác chạy chip DAC AK4490, mạch của nó chưa được tối ưu nhưng nói chung vẫn có thể nghe tạm, và khả năng là nó đủ mạnh để phân biệt được sự khác nhau giữa 2 kết nối kia. Nếu kết nối USB của nó (chạy CM6632 hỗ trợ âm thanh 24bit) mà lại ko hơn đáng kể so vói kết nối bluetooth thì chất lượng của cái DAC này quả là tệ.

Còn nhạc 24bit mà bác phát qua bluetooth mà ko bị giật tung chảo thì cũng sẽ bị giảm bit rate dẫn đến giảm đáng kể chất lượng âm thanh

Còn 1 phương án cho bác thử, là bác thử tháo sạc của máy ra để chạy bằng pin, nếu chất lượng âm thanh qua USB được cải thiện, thì có thể kết luận do chính chiếc máy tính của bác ở chế độ cắm sạc sẽ cho âm thanh kém hơn chế độ chạy pin (lý do vì sao thì bác cứ thử xem, nếu có khác biệt thì mình sẽ nói rõ hơn).

Quote:
Originally Posted by BalocHTKT View Post
Cũng trải nghiệm các kiểu về cách chơi nhạc số qua ổ cứng nhưng cuối cùng đành quay lại CDP vì chất lượng giữa chúng còn khoảng cách quá xa, vẫn hằng tuần ngày nghỉ bỏ CD vào cái Naim CDII nghe thư giãn
Uầy em suýt té ghế khi google ra cái CDP của bác giá khoảng 140tr
Ở đây em chỉ nói đến nghe nhạc hifi thôi, chứ dàn của bác nó là đẳng cấp hi-end rồi, nó cao hơn rất nhiều ạ

Last edited by ultimate_racer; 11-12-2017 at 09:27.
Reply With Quote
Old 10-12-2017, 18:41
Plants vs Zombies Plants vs Zombies is offline
K.I.A

^ Chắc bạn nhầm chứ con CDP Naim CDII hàng cũ cũng tầm 28 triệu thôi.
Con này dùng giải mã TDA 1541A S2 (hai vương miện) + thiết kế đặc sắc của Naim nghe vocal tê tái cõi lòng luôn
Reply With Quote
Old 11-12-2017, 14:14
sombreguy sombreguy is offline
Senior Member

có CDP nào ngon tầm <500$ mà có khe cắm thẻ nhớ chơi lossless ko nhỉ
Reply With Quote
Old 11-12-2017, 17:08
darkh3ll darkh3ll is offline
Senior Member

Nếu TV Box chỉ có cổng Mini toslink tích hợp 3.5, thì nên xài dây mini toslink to coaxial ra DAC hay xài dây nối 3.5 ra DAC vậy bác.
Reply With Quote
Old 11-12-2017, 21:03
ultimate_racer's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Plants vs Zombies View Post
^ Chắc bạn nhầm chứ con CDP Naim CDII hàng cũ cũng tầm 28 triệu thôi.
Con này dùng giải mã TDA 1541A S2 (hai vương miện) + thiết kế đặc sắc của Naim nghe vocal tê tái cõi lòng luôn
thì em search google từ khóa naim CDII thì ko có kết quả nào mà chỉ thấy có CDXII giá khoảng hơn 3000 bảng hoặc có CDS2 giá còn đắt hơn nữa

Quote:
Originally Posted by sombreguy View Post
có CDP nào ngon tầm <500$ mà có khe cắm thẻ nhớ chơi lossless ko nhỉ
về CDP mà tầm 10tr trở xuống mà ngon thì chỉ có hàng 2nd thôi bác, hàng này là đời cũ nên chắc chắn 100% là sẽ ko có cái nào có đầu đọc thẻ nhớ và USB
đầu CD mà bằng tiền với DAC thì nghe chắc chắn sẽ kém DAC 1 bậc vì kết cấu của đầu CD nhiều thành phần hơn DAC.

còn vụ đầu đọc thẻ nhớ chơi được nhạc lossless thì nó là công nghệ mới, trước đây chỉ có các dòng sản phẩm cao cấp mới có, hiện nay bên em là đi tiên phong tại VN trong việc đưa dòng sản phẩm này trở về mức giá phổ thông bác ạ điều quan trọng là giá rẻ nhưng tiếng vẫn phải hay chứ ko như hàng giá rẻ mà tiếng chán chết.

Quote:
Originally Posted by darkh3ll View Post
Nếu TV Box chỉ có cổng Mini toslink tích hợp 3.5, thì nên xài dây mini toslink to coaxial ra DAC hay xài dây nối 3.5 ra DAC vậy bác.
trường hợp này thì bác phải xài dây toslink ra cổng optical của DAC là tối ưu nhất bác nhé, vì nếu bác đi chuyển toslink ra coaxial thì lại phải có 1 bộ chuyển đổi nữa sẽ làm giảm chất lượng tín hiệu, trừ trường hợp DAC của bác chỉ có cổng coaxial mà ko có optical

À nếu như máy của bác có kèm theo luôn 1 cái dây toslink ra coaxial thì tất nhiên sẽ phải dùng cái đó rồi, dây đó nếu có thì bản chất nó là 1 cái dây coaxial thôi, và cái cổng nối kia của TV box nó là cổng 3 chức năng trong 1.

còn cổng 3.5 có phải là cổng tín hiệu nối ra amply ko bác nhỉ, nếu thế thì sao nối ra DAC được hả bác, trừ trường hợp DAC của bác có chức năng pre-amp

Last edited by ultimate_racer; 11-12-2017 at 21:21.
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules