Hệ điều hành - Leopard - Con báo mỹ miều của APPLE - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Đại sảnh > Review sản phẩm

Thread Tools
Old 16-02-2008, 00:50
zazxxx zazxxx is offline
Senior Member

Hệ điều hành - Leopard - Con báo mỹ miều của APPLE

Chào mọi người. Sau khi leopard ra đời thì khoảng 2 tháng sau xuất hiện 1 số bản Leopard dành cho máy PC thông thường của các nhóm mod khác nhau thực hiện. Mình nằm trong tay bản Leopard cũng khá lâu nhưng vì không có điều kiện nên chưa cài đặt được. Hôm nay sau 2 ngày nhức đầu với leopard thì mình cũng đã chính thức bước vào thế giới của MAC.

Bài viết này tập trung vào giao diện và 1 số chức năng của MAC. Còn về cài đặt thì mình sẽ cố gắng viết 1 bài cho người nào muốn thử MAC.

Phiên bản sử dụng: Kalyway Leopard 10.5.1
Máy sử dụng: Compaq Presario V3412TU

nạn nhân đây

Màn hình boot

Toàn cảnh Compaq + Leopard
Sau khi cài đặt, việc xuất hiện biểu tượng trái táo ở màn hình boot làm mình rất thích. Và sau khi boot xong màn hình của leopard sẽ như thế này.

Nhìn khá là đẹp phải hem. Với mình leopard nhìn đẹp hơn vista nhìu.

Finder, cái này giống với Windows Explorer. Không có ý kiến so sánh giữa 2 thằng.

System Preferences, nhìn gọn và tổng quan hơn control panel

Nhìn sơ sơ vào mục network của System, tất cả những gì cần đều hoạt động :them:

cái mới của Leopard đầy, stack. Cái này làm cho mình truy cập nhanh hơn vào các mục mà mình thích. Ở đây là thư mục Downloads và Documents.

console của mac, và đặt biệt là leopard hỗ trợ rất tốt Tiếng Việt bằng chứng là mình viết bài này trên nền MAC.

Itune, không cần nói nhìu về thằng này.

Khà khà film HD đàng hoàng nhá, sub chạy phe phé :do: nhưng mà phải chạy thằng này trên thằng thứ 3 VLC :(

Tổng kết sơ sơ:
Chạy rất mướt, giao diện rất đẹp, không cần cấu hình cao như thằng vista, sử dụng nền unix nên thích hợp cho những bác nào thích linux, console mạnh.
Khuyết: tương thích phần cứng cực chán điển hình là driver cho wifi intel là hoàn toàn không có, atheros và broadcom khuyến cáo. Card reader gắn trên laptop không chạy được . Muốn xài leopard thì người dùng phải chỉnh khá là nhiều, vì 1 số tính năng không hoạt động như mong muốn.
1 số tính năng khác của leo tui chưa review được vì phải config này nọ, làm biếng lém mọi người thông cảm :sorry:

Nói chung cài đặt Leopard là 5 ăn 5 thua

HOT HOT - hướng dẫn cài đặt Leopard
http://www.xtremevn.com/forum/showthread.php?t=6564

Last edited by zazxxx; 16-02-2008 at 01:09.
Reply With Quote
Old 16-02-2008, 01:12
greenhope's Avatar
greenhope greenhope is offline
Senior Member

Re: Leopard - Con báo mỹ miều của APPLE

Ai xài laptop dùng CPU AMD chipset ATI hay nvidia có HDD dạng SATA thì cầm chắc là ko cài đc với cái đĩa installler osx86 hiện thời.

Wireless nếu thích em yêu khoa học thì mua card Broadcom rời khoảng 25$ thay vô card Intel là đc.

Bữa coi bên 5giay có bác nhận cài Leopard cho laptop với giá 500k điên thiệt.
Reply With Quote
Old 16-02-2008, 01:35
sowhatvn's Avatar
sowhatvn sowhatvn is online now
Senior Member

up lên 10.5.2 luôn bÁC Em úp rồi mà bị cái graphic driver giờ phải làm lại
Reply With Quote
Old 16-02-2008, 01:53
isa's Avatar
isa isa is offline
Hồng Sơn

Sao báo chí cứ khen giao diện của Leopard đẹp nhỉ, thực sự nếu nhìn qua những ss như này thì đâu có đẹp đâu, nhìn còn xấu hơn cả vista nữa ^^
Reply With Quote
Old 16-02-2008, 02:12
greenhope's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by isa
Sao báo chí cứ khen giao diện của Leopard đẹp nhỉ, thực sự nếu nhìn qua những ss như này thì đâu có đẹp đâu, nhìn còn xấu hơn cả vista nữa ^^
Nhìn ss ko thấy được sự nổi bật của giao diện Leopard đâu bác ạ, xài qua rồi mới biết. Ra sau mà ko đẹp hơn Vista thì Apple tự đào lỗ chôn mình đấy
Reply With Quote
Old 16-02-2008, 02:15
chihaxinh chihaxinh is offline
Senior Member

cũng đồng ý với bro ISA ..cái themes leopard này màu xám trông cứ tối tối ..làm việc lâu thấy nản nản thế nào ấy.Cái themes của tiger thì sáng sủa màu bạc trông thích hơn..làm việc lâu ko thấy mỏi.
Điểm mạnh của thằng MAC là ở chỗ nó giống UNIX ..chính xác hơn là kernel của nó phát triển trên base BSD và Mach Kernel .
Đôi khi ta gọi đó là Hybrid Kernel ( nhân hỗn hợp ).Nhân của MAC là sự kết hợp giữa monothilic kernel và microkernel . Đây là 2 kiểu nhân chính ..về sau các nhân khác đều phát triển và tùy biến trên 2 kiểu Kernel type này.
Nếu ai đó đã xài qua Linux và *BSD đều phải công nhận rằng đỉêm mạnh nhất của các OS trên là chế độ console.
Nhanh , gọn ,chính xác .Phần mềm biên dịch từ source chạy ổn định ..phù hợp với cấu hình dùng để biên dịch.

Chà chạy con máy cùi cùi ko cài được mac.Đợi ráng cuối năm mua con máy xách tay ,thèm mac quá mà ko đủ tiền .Mua PC cấu hình giống mac xài bản hack thì có vẻ vẫn ko ổn định lắm .

PS : tiện thể hỏi bro Greenhope là IBM X61 có cài được MAC OSX ko? ,chỉ kết mỗi em máy màn 12" ko gương.Ko hiểu sao bị dị ứng với màn gương

Last edited by chihaxinh; 16-02-2008 at 02:18.
Reply With Quote
Old 16-02-2008, 02:21
greenhope's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by chihaxinh
PS : tiện thể hỏi bro Greenhope là IBM X61 có cài được MAC OSX ko? ,chỉ kết mỗi em máy màn 12" ko gương.Ko hiểu sao bị dị ứng với màn gương
List con chip CPU/VGA/SOUND/LAN/WLAN ra là biết chạy đc hay ko.
Reply With Quote
Old 16-02-2008, 07:34
beatƖemania's Avatar
beatƖemania beatƖemania is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by greenhope
List con chip CPU/VGA/SOUND/LAN/WLAN ra là biết chạy đc hay ko.
Máy em Celeron-L/X3100/Realtek ALC268/Lan Broadcom/Wifi Atheros. Cài được không bác?
Reply With Quote
Old 16-02-2008, 11:47
fRzzy's Avatar
fRzzy fRzzy is offline
Mmph mmmph mph-mph mmph!

Theo mình biết thì sau khi Leopard gone gold đúng 3 tiếng thì đã có patch của BM để cài lên PC rồi, cần quái gì tới 2 tháng.
Reply With Quote
Old 16-02-2008, 12:00
greenhope's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by beatƖemania
Máy em Celeron-L/X3100/Realtek ALC268/Lan Broadcom/Wifi Atheros. Cài được không bác?
Lan Broadcom dòng 4xxx hay 5xxx ? Wifi Atheros ngoại trừ dòng 5007EG (xem trong device manager của Windows) thì tất cả còn lại đa số chạy ok.
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules