Cần giúp Vấn đề lắp Wifi, mạng LAN, Truyền hình cho nhà mới xây! - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Mạng gia đình & Doanh nghiệp nhỏ

Thread Tools
Old 04-09-2017, 18:22
oo7's Avatar
oo7 oo7 is offline
Junior Member

Vấn đề lắp Wifi, mạng LAN, Truyền hình cho nhà mới xây!

Nhà em mới xây 2 tầng. Mỗi tầng 4 phòng. Modem tổng dự định đặt trên tầng 2. Đã đi dây cat6 xuống tất cả các phòng.
1. Vì đặc thù các phòng cửa gỗ lim rất rất kín. Em dự định mỗi phòng đều có cục Wifi riêng. Nhưng tất cả căn nhà chỉ nên có 1 SSID duy nhất và cùng dải IP lan. Nên mua thiết bị thế nào và cấu hình thế nào các bác? Thiết bị không quá đắt ạ.
2. Vấn đề xem phim HD từ 720p trở lên từ NAS có cài Plex thì TIVI cần thiết bị phát như thế nào cho ổn các bác? TV có cần là TV thông minh không? Apple TV mới thế hệ thứ 3 sắp ra không biết có đáp ứng được nhu cầu này không?
3. TRuyền hình cáp em cũng đã đi dây xuống tất cả các phòng. Tập chung lên chỗ lắp modem mạng. Có sợ nhiễu gì không các bác? Và nếu lắp K+ thì có bộ chia cho 2 hay nhiều TV không ạ?
Em xin chân thành cảm ơn!
Reply With Quote
Old 04-09-2017, 20:02
mtri13's Avatar
mtri13 mtri13 is offline
Đã tốn tiền

Re: Vấn đề lắp Wifi, mạng LAN, Truyền hình cho nhà mới xây!

Quote:
Originally Posted by oo7 View Post
Nhà em mới xây 2 tầng. Mỗi tầng 4 phòng. Modem tổng dự định đặt trên tầng 2. Đã đi dây cat6 xuống tất cả các phòng.
Đi dây thế nào? Dây lẻ chạy thẳng từ chỗ modem xuống các phòng? Hay là tất cả các dây tập trung vào Switch ở trung tâm nhà, rồi mới nối lại? Hay bàn giao tất cả cho thợ điện, nối dây mạng như dây điện

Quote:
1. Vì đặc thù các phòng cửa gỗ lim rất rất kín. Em dự định mỗi phòng đều có cục Wifi riêng. Nhưng tất cả căn nhà chỉ nên có 1 SSID duy nhất và cùng dải IP lan. Nên mua thiết bị thế nào và cấu hình thế nào các bác? Thiết bị không quá đắt ạ.
Nếu kín quá thì 1 tầng làm 2 con, chứ ko nên mỗi phòng 1 con, ảnh hưởng sức khỏe, chưa kể quá nhiều AP sẽ đụng đá nhau lum la loạn xạ cả lên Cái bạn nói tất cả các AP đều có 1 SSID thì có 2 cái, 1 cái làm thủ công thì dễ bị chèn sóng lẫn nhau gây chập chờn, 1 cái là Roaming, đây là chức năng khá cao cấp, thiết bị ~1tr5/em mới có. Còn 2 phòng 1 em có thể làm mấy e Xiaomi cũng khá tốt

Quote:
2. Vấn đề xem phim HD từ 720p trở lên từ NAS có cài Plex thì TIVI cần thiết bị phát như thế nào cho ổn các bác? TV có cần là TV thông minh không? Apple TV mới thế hệ thứ 3 sắp ra không biết có đáp ứng được nhu cầu này không?
Phát media qua NAS thì nên mua TV thường + androidbox sẽ hỗ trợ tốt hơn, smart TV chỉ hơn cái lên mạng được thôi, chứ tính ra cấu hình thua cả mấy con Android box cùi mía AppleTV chưa xài nên ko rành, đợi cao nhân vào tiếp ý

Quote:
3. TRuyền hình cáp em cũng đã đi dây xuống tất cả các phòng. Tập chung lên chỗ lắp modem mạng. Có sợ nhiễu gì không các bác? Và nếu lắp K+ thì có bộ chia cho 2 hay nhiều TV không ạ?
Nhiễu thì cũng ko nhiễu gì đâu, K+ thì mỗi TV mỗi setopbox, ko chia được nha Chia ra các TV nên mua 1 bộ khuếch đại cắm trước bộ chia tín hiệu, chứ ko thôi chia ra xong nhiễu lắm. Nhà đang xài 1 bộ khuếch + 1 bộ chia 8 + 1 bộ chia 2 cho 4 tầng nét căng, trước đó ko có bộ khuếch thì nhiễu thôi rồi

Khuếch đại Cable (DA20): http://pacificvietnam.com.vn/khuech-...20-621749.html

Bộ chia TapOff (nôm na mỗi TV cắm vào bộ chia sẽ bị truyền ngược lại 1 tí điện trở, càng nhiều TV thì càng tăng nhiễu, bộ TapOff này sẽ chặn lại cái điện trở chạy ngược lại đầu vào, giúp giữ ổn định tính hiệu): http://pacificvietnam.com.vn/bo-re-t...f-344303s.html
Reply With Quote
Old 04-09-2017, 20:16
huyanh995's Avatar
huyanh995 huyanh995 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by mtri13 View Post
Phát media qua NAS thì nên mua TV thường + androidbox sẽ hỗ trợ tốt hơn, smart TV chỉ hơn cái lên mạng được thôi, chứ tính ra cấu hình thua cả mấy con Android box cùi mía AppleTV chưa xài nên ko rành, đợi cao nhân vào tiếp ý
Cái này tầm vài ba năm trước còn có lý thôi bác. Giờ mấy con stupid TV nó bị cắt giảm đi cả chất lượng hình ảnh nữa, khá rõ rệt. Nên dù gì cũng phải lên SmartTV.
AppleTV thì chỉ thực sự cần thiết nếu có rất nhiều thiết bị Apple. Con đó hướng đến cách dịch vụ stream thôi, nội dung nó hơi khó tiếp cận với người Việt. Tầm tiền đó mua con nVidia Shield làm được nhiều thứ hay ho hơn.
Reply With Quote
Old 04-09-2017, 20:23
huyanh995's Avatar
Senior Member

Quote:
1. Theo review của bác Tủ thì có con GG Wifi chắc hợp, sóng nó mạnh, lại có mesh và quản lý dễ dàng. Nhưng tiền hơi to (loanh quanh 7 củ cho pack 3 con).
2. Mình dùng dòng AndroidTV của Sony thấy chạy client Plex ổn. Cái Plex chủ yếu do bên server, định dạng các phim của bác theo đúng chuẩn mà bên client có thể direct play thì cũng không tốn quá nhiều.
3. Nhiễu mình không rõ. Nhưng K+ thì được chia tối đa 3 TV, mỗi TV có 1 con đầu phát riêng, chỉ chia tín hiệu từ chảo vào các phòng thôi. Con phụ thì sau 48 tiếng sử dụng (48 giờ xem tivi, tức mỗi ngày 2 tiếng xem thì là 24 ngày) phải lấy thẻ đầu chính cắm vào cho nó nạp thời gian sử dụng. Hơi bất tiện chút.

Chia sẻ thêm: Vụ plex thì hiện tại mình đang dùng con nVidia Shield làm server và cũng là client cho phòng khách trong nhà. Đủ cho FullHD và một số phim 4K bitrate không quá cao (cao quá nó cũng k chơi được và cũng chưa có mấy phim 4K "cr@ck" cả).
Còn về wifi thì nhà mình 3 tầng, 2 phòng/tầng. Đi AP theo kiểu ziczac mất 3 cái. Sóng tạm đủ. Còn nếu để tư vấn chính xác thì bạn nên vẽ sơ đồ nhà ra cho các bác trên này xem .
Thân!
Reply With Quote
Old 04-09-2017, 20:33
oo7's Avatar
oo7 oo7 is offline
Junior Member

Quote:
Originally Posted by mtri13 View Post
Đi dây thế nào? Dây lẻ chạy thẳng từ chỗ modem xuống các phòng? Hay là tất cả các dây tập trung vào Switch ở trung tâm nhà, rồi mới nối lại? Hay bàn giao tất cả cho thợ điện, nối dây mạng như dây điện

Nếu kín quá thì 1 tầng làm 2 con, chứ ko nên mỗi phòng 1 con, ảnh hưởng sức khỏe, chưa kể quá nhiều AP sẽ đụng đá nhau lum la loạn xạ cả lên Cái bạn nói tất cả các AP đều có 1 SSID thì có 2 cái, 1 cái làm thủ công thì dễ bị chèn sóng lẫn nhau gây chập chờn, 1 cái là Roaming, đây là chức năng khá cao cấp, thiết bị ~1tr5/em mới có. Còn 2 phòng 1 em có thể làm mấy e Xiaomi cũng khá tốt

Nhiễu thì cũng ko nhiễu gì đâu, K+ thì mỗi TV mỗi setopbox, ko chia được nha Chia ra các TV nên mua 1 bộ khuếch đại cắm trước bộ chia tín hiệu, chứ ko thôi chia ra xong nhiễu lắm. Nhà đang xài 1 bộ khuếch + 1 bộ chia 8 + 1 bộ chia 2 cho 4 tầng nét căng, trước đó ko có bộ khuếch thì nhiễu thôi rồi

Khuếch đại Cable (DA20): http://pacificvietnam.com.vn/khuech-...20-621749.html

Bộ chia TapOff (nôm na mỗi TV cắm vào bộ chia sẽ bị truyền ngược lại 1 tí điện trở, càng nhiều TV thì càng tăng nhiễu, bộ TapOff này sẽ chặn lại cái điện trở chạy ngược lại đầu vào, giúp giữ ổn định tính hiệu): http://pacificvietnam.com.vn/bo-re-t...f-344303s.html
1. Modem >> Sw Giga 16p >> Kéo dây đến các phòng. Tất cả bấm theo chuẩn B.
2. Vấn đề Wifi chắc mình sẽ nghiên cứu lại.
3. Mình nghiêng về mua TV thường và dùng Plex client như Android Box hơn. Các bác có thể cho mình vài lựa chọn. Cơ bản thôi.
4. Bộ khuếch đại rồi bộ chia TapOFF là thế nào bác? Đấu sơ đồ như nào ạ?
Cảm ơn bác nhiều ạ!
Reply With Quote
Old 04-09-2017, 20:42
oo7's Avatar
oo7 oo7 is offline
Junior Member

Quote:
Originally Posted by huyanh995 View Post
1. Theo review của bác Tủ thì có con GG Wifi chắc hợp, sóng nó mạnh, lại có mesh và quản lý dễ dàng. Nhưng tiền hơi to (loanh quanh 7 củ cho pack 3 con).
2. Mình dùng dòng AndroidTV của Sony thấy chạy client Plex ổn. Cái Plex chủ yếu do bên server, định dạng các phim của bác theo đúng chuẩn mà bên client có thể direct play thì cũng không tốn quá nhiều.
3. Nhiễu mình không rõ. Nhưng K+ thì được chia tối đa 3 TV, mỗi TV có 1 con đầu phát riêng, chỉ chia tín hiệu từ chảo vào các phòng thôi. Con phụ thì sau 48 tiếng sử dụng (48 giờ xem tivi, tức mỗi ngày 2 tiếng xem thì là 24 ngày) phải lấy thẻ đầu chính cắm vào cho nó nạp thời gian sử dụng. Hơi bất tiện chút.

Chia sẻ thêm: Vụ plex thì hiện tại mình đang dùng con nVidia Shield làm server và cũng là client cho phòng khách trong nhà. Đủ cho FullHD và một số phim 4K bitrate không quá cao (cao quá nó cũng k chơi được và cũng chưa có mấy phim 4K "cr@ck" cả).
Còn về wifi thì nhà mình 3 tầng, 2 phòng/tầng. Đi AP theo kiểu ziczac mất 3 cái. Sóng tạm đủ. Còn nếu để tư vấn chính xác thì bạn nên vẽ sơ đồ nhà ra cho các bác trên này xem .
Thân!
Cảm ơn bác đã góp ý.
1. Em biết con Google Wifi. Em sẽ câng nhắc vì nó cũng hơi mắc và em cũng đang phân vân bọn Unifi.
2. Định dạng phim thì em hay kéo bên TorViet về. mHD 720p. Chắc cũng k quá nặng.
3. Em cũng định dùng 2 TV phát K+ mà thôi. Chắc em sẽ tham khảo thêm về mấy bộ chia.
Con nVIDIA Shield có lẽ hơi chuyên về Games. Nếu làm client plex chắc hơi lãng phí không bác?.
Reply With Quote
Old 05-09-2017, 19:20
mtri13's Avatar
mtri13 mtri13 is offline
Đã tốn tiền

Quote:
1. Modem >> Sw Giga 16p >> Kéo dây đến các phòng. Tất cả bấm theo chuẩn B.
2. Vấn đề Wifi chắc mình sẽ nghiên cứu lại.
3. Mình nghiêng về mua TV thường và dùng Plex client như Android Box hơn. Các bác có thể cho mình vài lựa chọn. Cơ bản thôi.
4. Bộ khuếch đại rồi bộ chia TapOFF là thế nào bác? Đấu sơ đồ như nào ạ?
Cảm ơn bác nhiều ạ!
1/ Đi dây vậy là ổn rồi, cứ triển tiếp.
3/ Mảng media mình ko rành lắm, đợi cao nhân vào.
4/ Dây TH cáp đi vào thì cắm vào bộ khuếch đại, dây ra từ bộ khuếch mới nối vào bộ chia TapOff, từ đó nối đi tiếp các phòng

Coi clip này sẽ hiểu rõ hơn https://www.youtube.com/watch?v=b79Vszw2ORA
Reply With Quote
Old 05-09-2017, 22:57
Tracs.DDoong.Lai.ver1's Avatar
Tracs.DDoong.Lai.ver1 Tracs.DDoong.Lai.ver1 is offline
Senior Member

Quote:
Cảm ơn bác đã góp ý.
1. Em biết con Google Wifi. Em sẽ câng nhắc vì nó cũng hơi mắc và em cũng đang phân vân bọn Unifi.
2. Định dạng phim thì em hay kéo bên TorViet về. mHD 720p. Chắc cũng k quá nặng.
3. Em cũng định dùng 2 TV phát K+ mà thôi. Chắc em sẽ tham khảo thêm về mấy bộ chia.
Con nVIDIA Shield có lẽ hơi chuyên về Games. Nếu làm client plex chắc hơi lãng phí không bác?.
Unifi chủ yếu chịu tải cao, không thích hợp lắm với chức năng xuyên tường
Reply With Quote
Old 06-09-2017, 19:15
huyanh995's Avatar
Senior Member

Quote:
Cảm ơn bác đã góp ý.
nVidia Shield đc hỗ trợ HW acceleration nên làm server đc nữa. Còn nếu chỉ client thì con mibox 4k là hợp lý. Hoặc không con chip X1 của sony TV cũng đủ cân rồi. Mình đã test 4K trên con chip đó, vô tư.
Vấn đề TH Cáp nếu mình nhớ k lầm có gói HD cáp rồi. Mình thấy giờ cứ cố lên HD xem cho nó thích. Giờ TV con bét nhất cũng 1080p xem truyền hình sD chán lắm. Ý kiến riêng là vậy.
Reply With Quote
Old 06-09-2017, 23:39
Frinslazince Frinslazince is offline
Senior Member

Quote:

nhà đứa cùng công ty nó cũng cho phòng trọ mới xây nhà 4 tầng tầng 3 tầng 4 cho thuê - mỗi tầng 3 phòng\ nhà nó ở tầng 1 tầng 2 nên định kéo mạng của viettel vào tủ kỹ thuật ở tầng 1 rồi có cable lan chạy lên tầng 2; tầng 3; tầng 4 : mỗi tầng tính lắp 1 con phát wifi phát cho cả tầng dùng - theo các thím thì dùng wifi con nào hợp lý ; con modem của vitteo khuyến mại khi lắp có kéo đc tầm 10-15 thiết bị cùng lúc ko
tks all
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules