2.
Notices

Thread Tools
Old 18-02-2020, 23:04
pear's Avatar
pear pear is offline
K.I.A
Re: Hội quán vOzer và PKL

Quote:
Originally Posted by smuroFzov View Post
Tranh thủ khoe xe với mấy bác
2020 GSX-R1000
Xe đẹp rồi bác ơi

Reply With Quote
Old 18-02-2020, 23:50
smuroFzov smuroFzov is offline
Senior Member

Mấy bác cho hỏi là dùng quickshift khi lên số thì bình thường, êm mượt nhưng khi về số thì lại nghe cụp (giống như từ N->1). Cái này có hại gì ko ạ?

Thêm nữa là theo mình hiểu thì dùng quickshift khi sang số nên giữ nguyên ga (throttle) để ECU nó tự tăng tua máy (throttle blip) khi về số đúng ko ạ? Hay là nên nhả ga khi về số ạ?
Reply With Quote
Old 19-02-2020, 08:33
dangtuyet dangtuyet is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by smuroFzov View Post
Mấy bác cho hỏi là dùng quickshift khi lên số thì bình thường, êm mượt nhưng khi về số thì lại nghe cụp (giống như từ N->1). Cái này có hại gì ko ạ?

Thêm nữa là theo mình hiểu thì dùng quickshift khi sang số nên giữ nguyên ga (throttle) để ECU nó tự tăng tua máy (throttle blip) khi về số đúng ko ạ? Hay là nên nhả ga khi về số ạ?
khi về số ko nhả ga để ăn cám há bác, khi lên số thì để nguyên ga, quick nó tự thòng ga lại rồi lên lại ngay lập tức, còn hạ ga khi lên số thì cần j quick nữa, đá số sống cũng dc mà
Old 19-02-2020, 09:59
canguvang1098 canguvang1098 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by dangtuyet View Post
khi về số ko nhả ga để ăn cám há bác, khi lên số thì để nguyên ga, quick nó tự thòng ga lại rồi lên lại ngay lập tức, còn hạ ga khi lên số thì cần j quick nữa, đá số sống cũng dc mà
Ủa vậy với xe pkn 150cc thì mình lên số vặn max ga có được không bácmình thắc mắc vấn đề này lâu lắm rồi,có nghĩa là cứ bóp côn-vặn max ga-sang số tất nhiên là xe đang đi đã có trớn chứ không phải là xe đang đứng yên vặn max ga bóp côn vào số 1 rồi nhả côn ạ
Reply With Quote
Old 19-02-2020, 11:25
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by canguvang1098 View Post
Ủa vậy với xe pkn 150cc thì mình lên số vặn max ga có được không bácmình thắc mắc vấn đề này lâu lắm rồi,có nghĩa là cứ bóp côn-vặn max ga-sang số tất nhiên là xe đang đi đã có trớn chứ không phải là xe đang đứng yên vặn max ga bóp côn vào số 1 rồi nhả côn ạ
thử làm vậy xem cái xe nó có rú lên như lợn ko

bộ quick shift cũng chỉ là mô phỏng kiểu đá số sống mà thôi, mình đi rành côn toàn đá số sống miết, có điều muốn đá số sống mượt thì xe phải có bộ ly hợp chống trượt Slipper clutch

cơ bản khi đá số sống mình giảm ga về 1 chút xong đá số rồi lên ga lại ngay, côn ko cần cắt, nhưng tùy số và tùy ga mà mình giảm ít hay nhiều, chạy quen sẽ làm thuần thục và xe ko bị giật nhiều

quick cũng làm tương tự, mình cứ giữ ga và đá, ecu nó tự giảm ngắt ga cho mình khi mình vừa tác động vô cần số, ngắt bao nhiêu ga thì nó tự tính toán nhanh hơn mình

còn down shift thì lại khác là thường tăng ga hơn 1 chút rồi đạp số về nếu làm bằng tay ko cắt côn, dùng bộ quick nó cũng mô phỏng y chang nhưng méo ngon lắm đâu, hay giựt thọt lắm.
Old 19-02-2020, 12:12
Thinh2717's Avatar
Thinh2717 Thinh2717 is offline
Đã tốn tiền

[QUOTE Thêm nữa là theo mình hiểu thì dùng quickshift khi sang số nên giữ nguyên ga (throttle) để ECU nó tự tăng tua máy (throttle blip) khi về số đúng ko ạ? Hay là nên nhả ga khi về số ạ?[/quote]

Chuẩn. Với BMW thì giữ nguyên ga (trên 5k rev/min). Lên xuống như nhau. Phê nhất downshift, dốn lần 2,3 số nghe máy nó nhồi ga tê chym.
Old 19-02-2020, 13:07
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by Thinh2717 View Post
Quote:
Chuẩn. Với BMW thì giữ nguyên ga (trên 5k rev/min). Lên xuống như nhau. Phê nhất downshift, dốn lần 2,3 số nghe máy nó nhồi ga tê chym.
vãi lol downshift giữ nguyên tua máy
Old 19-02-2020, 16:55
Thinh2717's Avatar
Thinh2717 Thinh2717 is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by dangtuyet View Post
vãi lol downshift giữ nguyên tua máy
Biết thì thưa thốt, kh biết dựa cột mà nghe nhé. Đá mòn cần số 3 năm nay đậy.

Biết rev matching là gì kh? Biết đc thì tự hiểu sao giữ ga dồn số nhé.

Last edited by Thinh2717; 19-02-2020 at 16:59.
Reply With Quote
Old 19-02-2020, 18:44
Đã tốn tiền

Quote:

dồn số nhích ga lên để dồn ngọt hơn thì ai đi pkl cũng hiểu, vấn đề là dồn lại để thắng số ông lại biểu giữ im ga để làm gì, ko giảm ga hãm dc à quick dồn xong tới số ok cũng phải buông ga cho nó hãm tốc thôi
Old 19-02-2020, 21:41
smuroFzov smuroFzov is offline
Senior Member

Quote:

Lại cãi nhau rồi... Bác nào chơi xe ít nhiều cũng già cả rồi mà sao nóng thế

Cái vụ upshift dùng quickshift thì dễ hiểu rồi, ECU sẽ ngắt xăng/lửa (fuel/ignition cut) để sang số. Mình chỉ thắc mắc là khi về số (downshift) có quickshift + auto blip: VD như đang chạy số 4 ở 5000 rpm, về số 3 để qua mặt xe tải chẳng hạn -> chắc chắn phải lên ga. Nếu dùng quickshift thì có cần phải thòng ga khi downshift rồi lên ga lại ko hay chỉ cần giữ ga sau đó lên ga khi về số xong?
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules