Thảo luận Honda Winner 150cc - Xe cho phịch thủ - Tổng hợp - Đánh Giá - Chia Sẻ - Page 207 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > 2 bánh - 4 bánh > Xe máy & Moto

Thread Tools
Old 14-03-2019, 23:31
batdaihoa741's Avatar
batdaihoa741 batdaihoa741 is online now
Đã tốn tiền

Re: Honda Winner 150cc - Xe cho phịch thủ - Tổng hợp - Đánh Giá - Chia Sẻ

Quote:
Originally Posted by NewOcer View Post
Thật ra mình không có hứng với heo dầu kiểng, vì nhu cầu mình toàn đi tá lả nên giờ ngán chế cháo lắm.

Cái nữa là an toàn, tuy con xe phổ thông độ an toàn chỉ bằng 1/3 so với bọn PKL đầy đủ tinh hoa công nghệ. Nhưng có điều NSX nó làm ra con xe nhỏ nó cũng có nghiên cứu, thí nghiệm chứ ko làm bừa. Mình lấy đồ PKL xuống gắn xe nhỏ thì ngon là do mình thấy nhưng cái dở thì mình ko hiểu, mà xui là cái dở nó chỉ cho mình thấy khi có tình huống khẩn cấp thôi, nguy hiểm vcl. Kiểu cái lợi trước mắt nhưng cái bất lợi thì sau này mới cảm.

Mình đi con heo zin cũng thấy ổn. Chỉ có thường xuyên tháo con heo ra vệ sinh bằng chai 3M Brake Cleaner, vệ sinh piston - lưỡi gà - trong ngoài con heo cho sạch đừng có dính cát, xong vệ sinh bố thắng ở các khe rãnh lấy hết sình dơ ra, kiểm tra đĩa thắng mòn thì thay, sau đó thay dầu thắng DOT4 của Liqui là ok. 5000km làm 1 lần, mùa mưa thì 3000km vì mùa mưa rất là dơ.

Cái pat chế heo dầu thường làm bằng nhôm, mà nhôm nó ko cứng như pat zin bằng sắt. Gá cái pat nhôm lên cái pat sắt độ uốn dẻo 2 cái đã ko giống nhau, còn chơi ốc kiểng Inox304 nữa nó gãy lúc nào ko hay hoặc pat nhôm nó làm lỗ ốc ko chắc, rơ nhẹ khi bóp thắng là bay mẹ con heo ra luôn nếu bóp cứng. Bọn PKL nó gắn con heo lên xe nó đã tính vị trí tiếp xúc cố định heo vào ống phuộc, bề mặt bố thắng ăn vào dĩa, góc giải nhiệt cho bố thắng và heo tránh sôi dầu, góc thoát sình cát ra khỏi heo. Về VN toàn chế kiểng lai món này với món kia, bỏ qua sự an toàn ban đầu của NSX rồi.

Nhiều thím đi xe ko hiểu, con heo dầu ban đầu nó hoạt động ok, quãng chạy của piston ngắn do bố thắng dày cui. Nhưng đi theo thời gian bố mòn nó mỏng đi, bắt buộc piston phải đẩy thân dài ra, lộ phần thân ra nhiều. Ban đầu phần này nó ngập trong dầu, giờ lộ ra đi mưa gió đất cát bám vô nó gỉ sét. Đến khi thay bố nhiều ông không tháo ra vệ sinh piston mà cứ vậy ép bố vô, bố mới lại dày, nó lại đẩy thân piston vô trong. Vô tình đất cát trong thân piston nó lọt vào trong ruột con heo, ma sát làm xước piston, làm hở ruột heo. Vậy nên đi càng lâu bóp con heo càng nặng tay càng thắng ko ăn

Mình thì chỉ đơn giản muốn hệ thống phanh đồng bộ 100% , hạn chế tối đa tác động độ chế vào vì có những hệ lụy mình ko bao giờ tính hết được.
Cũng lâu rồi mới có người chịu type chia sẻ kn ra cho anh em. Nhất là với những anh em mới chơi lần đầu
p/s: Kinh nghiệm ntn có thể nhiều người họ hiểu , nhưng không phải ai cũng chia sẻ đâu, chưa nói tới việc trình bày ra rất tốn thời gian công sức
Reply With Quote
Old 14-03-2019, 23:47
NewOcer's Avatar
NewOcer NewOcer is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by batdaihoa741 View Post
Mình thì chỉ đơn giản muốn hệ thống phanh đồng bộ 100% , hạn chế tối đa tác động độ chế vào vì có những hệ lụy mình ko bao giờ tính hết được.
Cũng lâu rồi mới có người chịu type chia sẻ kn ra cho anh em. Nhất là với những anh em mới chơi lần đầu
p/s: Kinh nghiệm ntn có thể nhiều người họ hiểu , nhưng không phải ai cũng chia sẻ đâu, chưa nói tới việc trình bày ra rất tốn thời gian công sức
Con hàng Raider Fi mà 2 cụm thắng 2 bên bánh trước, thêm ABS 2 kênh nữa chắc không bao giờ té luôn quá người anh em nhỉ

Mấy cái này là kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, độ chế xe cũng 9 năm rồi đó người anh em. Bạn bè mình quen mình đều chia sẻ cho họ, nhưng đa số ko ai quan tâm đâu còn kêu mình nói dài dòng nghe mệt

Dân mình có thói quen 1 đời ta 3 đời nó, kĩ lắm cũng hư nên thôi hư thì sửa, đến lúc có sự cố lại chê xe an toàn kém, trơn trượt.

Dân độ kiểng thì cứ đẹp là được, an toàn tính sau.

Dân sửa xe thì ít ai có tâm, làm cho khách phải nói cho khách biết - nhưng nếu quá kĩ cho khách thì phải tính tiền công cao, mà công cao thì khách chê đi chỗ khác còn có bị gì tính sau. Chưa kể bọn thầy thuốc còn phá hư đồ xe khách để kiếm thêm.

Dân bán hàng thì cứ bán được heo dầu, pat kiểng là ok còn chạy tốt hơn zin hay tệ hơn zin là chuyện của khách. Trước mắt cứ loè gà là đồ PKL gắn vô PKN bao ngon bao xịn bao chất lượng nhưng quên mẹ PKL nó bao nhiêu công nghệ mới gắn món đồ đó lên, bao nhiêu chất xám mới ra cái món Use for chứ đâu phải Use All

Cái chuyện nhớt nhao, bố thắng, lọc gió, vỏ xe, bộ truyền động còn ít ai biết hoặc cứ rẻ là phang nên sml hoài chứ gì. Nhưng thật sự nếu kĩ, biết nhiều quá thì méo dám lấy xe đi vì sợ hư sợ dơ, giống mình nè

Last edited by NewOcer; 14-03-2019 at 23:49.
Reply With Quote
Old 14-03-2019, 23:53
vasitran's Avatar
vasitran vasitran is offline
Senior Member

Quote:
Con heo đó hàng xịn hơn 5 triệu đó, 3 triệu là hàng gì rồi.
Đợt trước thấy có thương gia kẹp nách về đâu chục cái với giá đó. Giờ thì hết hàng.
Mà con CBR250rr thắng trước cũng chỉ có 1 con heo này.
Reply With Quote
Old 14-03-2019, 23:56
NewOcer's Avatar
NewOcer NewOcer is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by vasitran View Post
Đợt trước thấy có thương gia kẹp nách về đâu chục cái với giá đó. Giờ thì hết hàng.
Mà con CBR250rr thắng trước cũng chỉ có 1 con heo này.
Hàng giờ mà rẻ quá so với giá trên website là sợ giả đó thím.

Đám 400cc đổ xuống đa số đều thắng đĩa 1 bên mà, thậm chí con CB500 của Honda mới cũng 1 bên kìa. Có con CB400 huyền thoại với vài con khác là 2 bên.

Nhưng đám PKL trọng tâm thấp, bánh to, mâm bự, có ABS có ổn định thân xe, đầu xe bóp thắng là chúi thấp xuống ngay nên ko như xe phổ thông đâu.
Reply With Quote
Old 15-03-2019, 00:10
batdaihoa741's Avatar
batdaihoa741 batdaihoa741 is online now
Đã tốn tiền

Quote:
Con hàng Raider Fi mà 2 cụm thắng 2 bên bánh trước, thêm ABS 2 kênh nữa chắc không bao giờ té luôn quá người anh em nhỉ

Mấy cái này là kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, độ chế xe cũng 9 năm rồi đó người anh em. Bạn bè mình quen mình đều chia sẻ cho họ, nhưng đa số ko ai quan tâm đâu còn kêu mình nói dài dòng nghe mệt

Dân mình có thói quen 1 đời ta 3 đời nó, kĩ lắm cũng hư nên thôi hư thì sửa, đến lúc có sự cố lại chê xe an toàn kém, trơn trượt.

Dân độ kiểng thì cứ đẹp là được, an toàn tính sau.

Dân sửa xe thì ít ai có tâm, làm cho khách phải nói cho khách biết - nhưng nếu quá kĩ cho khách thì phải tính tiền công cao, mà công cao thì khách chê đi chỗ khác còn có bị gì tính sau. Chưa kể bọn thầy thuốc còn phá hư đồ xe khách để kiếm thêm.

Dân bán hàng thì cứ bán được heo dầu, pat kiểng là ok còn chạy tốt hơn zin hay tệ hơn zin là chuyện của khách. Trước mắt cứ loè gà là đồ PKL gắn vô PKN bao ngon bao xịn bao chất lượng nhưng quên mẹ PKL nó bao nhiêu công nghệ mới gắn món đồ đó lên, bao nhiêu chất xám mới ra cái món Use for chứ đâu phải Use All

Cái chuyện nhớt nhao, bố thắng, lọc gió, vỏ xe, bộ truyền động còn ít ai biết hoặc cứ rẻ là phang nên sml hoài chứ gì. Nhưng thật sự nếu kĩ, biết nhiều quá thì méo dám lấy xe đi vì sợ hư sợ dơ, giống mình nè
Con hàng Raider Fi thật sự là do trọng tâm nó quá chúi xuống (để ý kĩ người ta té raider/satria thì người lái bị thương nhiều hơn ) + dàn chân nhỏ xíu bánh nhỏ + phuộc nhỏ nên giới hạn phanh của nó nằm hết ở cặp bánh. cảm giác xe lướt lướt mà trọng lượng xe lại rất nhẹ nên khi phanh gấp mà ko tập trung thì 1 là bóp thắng khóa hoặc xìa bánh vì bóp gấp mà ko kịp kìm xe. Nếu lên ABS cho Raider thì chỉ giúp người lái tự tin bóp cứng ga mà ko sợ khóa bánh , còn việc ổn định gồng cứng thân xe thì còn tùy thuộc rất rất nhiều vào độ tỉnh + kinh nghiệm của người lái nữa =>> thành ra anh nào mà hỏi mình nên mua Raider hay xe abcxyz gì đó thì mình đều loại Raider fi ra đầu tiên. Nó quá nguy hiểm cho người mới chơi Chạy thử 2 3 vòng thì ko bao giờ lòi ra được cái vụ phanh gấp trên raider đâu Trên ex hay winner nếu phân bổ lực phanh là 6-4, thì trên raider tầm 7-3 8-2, Trọng tâm bọn ex win đạp cứng bánh sau cũng dễ kiểm soát hơn nhiều. Còn Rai thì nhấp cái là trượt băng (1 phần do lốp zin quá trơn)
mình thì mới chơi được 6 năm cũng phá phách hư đủ thứ đồ trên đời rồi mới ngộ ra được chân lý. Nhiều khi thấy mình bảo dưỡng kĩ này nọ thì cũng có người bảo "đợi nó hư rồi sửa, kĩ quá phí tiền abc" Nhưng cái tốn tiền đó là để lúc nào cái xe mình cũng 99% hoạt động hoàn hảo. Còn xe người ta thì lúc nào cũng cà trầy cà trật Tùy vào cảm nhận mỗi người thôi. Nhắm họ ko tiếp thu thì next chủ đề cho lành lặn đôi bên.
Nói ra thì buồn cười nhất là cái vụ lọc nhớt.
Nhiều anh ôm cái xe suzuki hoặc gần nhất là mấy chiếc ex135 xài lọc nhớt mà cả đời xe ko chịu thay. Đi được 2 3 vạn cái lọc nhớt nó kín mít , xe bơm nhớt ko nổi xì khói lupe lại quay ra phán xe dỏm Trong khi có những người mua xe về mình cũng có chút tâm đã dặn kĩ những phần đó . Để ngoài tai thì tự mà chịu

Last edited by batdaihoa741; 15-03-2019 at 00:13.
Reply With Quote
Old 15-03-2019, 00:49
hoalong1120's Avatar
hoalong1120 hoalong1120 is online now
Senior Member

Quote:
chơi đi mới biết bác ơi . Ngồi lý thuyết mãi ko ra kinh nghiệm được đâu cứ chơi đi rồi chia sẻ kinh nghiệm thuốc thang cho anh em
e mới chơi xe mà bác phán vậy có đau lòng ko ko lẽ chuột bạch lên thử heo 4 pis?
Reply With Quote
Old 15-03-2019, 02:18
Yuuki K.Kenji's Avatar
Yuuki K.Kenji Yuuki K.Kenji is online now
Senior Member

Re: Thảo luận Honda Winner 150cc - Xe cho phịch thủ - Tổng hợp - Đánh Giá - Chia Sẻ

Anh em cho hỏi h thay đầu mấy chỗ nhựa với,mặt,nọ mất bao nhiêu nhỉ, vừa về gặp mẹ thằng say rượu đi sai đi với bạn mà ko làm gì được, ko bắt đền được, thôi của đi thay người
Tình trạng đầu xe của em, xe đi giờ có tiếng lọc xọc không biết sao không

Gửi từ LG V20 bằng vozFApp
Reply With Quote
Old 15-03-2019, 08:51
nhoxvip999's Avatar
nhoxvip999 nhoxvip999 is offline
Senior Member

Quote:
Thật ra mình không có hứng với heo dầu kiểng, vì nhu cầu mình toàn đi tá lả nên giờ ngán chế cháo lắm.

Cái pat chế heo dầu thường làm bằng nhôm, mà nhôm nó ko cứng như pat zin bằng sắt. Gá cái pat nhôm lên cái pat sắt độ uốn dẻo 2 cái đã ko giống nhau, còn chơi ốc kiểng Inox304 nữa nó gãy lúc nào ko hay hoặc pat nhôm nó làm lỗ ốc ko chắc, rơ nhẹ khi bóp thắng là bay mẹ con heo ra luôn nếu bóp cứng. Bọn PKL nó gắn con heo lên xe nó đã tính vị trí tiếp xúc cố định heo vào ống phuộc, bề mặt bố thắng ăn vào dĩa, góc giải nhiệt cho bố thắng và heo tránh sôi dầu, góc thoát sình cát ra khỏi heo. Về VN toàn chế kiểng lai món này với món kia, bỏ qua sự an toàn ban đầu của NSX rồi.
Thấy vậy chứ trong khoảng dưới 20km/h thì heo trước zin bóp rất gắt.
Lý do mình thay nó là vậy.

Mình thì vẫn theo heo 2 pis.
Đi tour Châu Đốc thắng gấp 4 lần do gập xe tải, cầu có độ dốc cao, mỗi lần đều từ 120~130 xuống 30~40 rất nhanh mặc dù xe đang chở 2, mà đứa ngồi sau 110kg.

Lực thắng kiểu đó mấy xe xài heo zin không hãm được tức thì mà phải thắng từ xa.

Heo sau thì quá tốt rồi. Mỗi cái đạp mạnh lết bánh
Nên mới thay pen sau cho khoảng đạp nó dịu 1 tý

Ngoài ra trong giải đua ARRC UB150 thì các xe đều sử dụng heo 2 pis trở cho lực thắng tốt nhất và cũng đều xài pat nhôm bắt vào.

Nói chung thì tùy cách chạy và nhu cầu.
Không đua bơi thì zin vẫn xài tốt.
Đua bơi tý với cho đẹp xe thì lên thôi.

Reply With Quote
Old 15-03-2019, 09:57
buianhvu buianhvu is offline
Senior Member

Re: Page 202 - Thảo luận Honda Winner 150cc - Xe cho phịch thủ - Tổng hợp - Đánh Giá - Chia Sẻ

Quote:
nói chung tt902 là lốp đa dụng, phù hợp mọi loại đường. Nên đi đường cỡ nào nó cũng bám trung bình - khá . Tốt hơn lốp zin rất nhiều(cơ bản là zin quá trơn), nhưng bản thân mình muốn 1 loại lốp chuyên dụng cho 1 mục đích nào đó hơn là trung bình cộng như tt902
loại này thuộc dạng lốp cứng, nhưng vẫn mau mòn . Nếu bỏ qua vấn đề giá tiền thì mình thấy michelin pilot street đi bo cua ngon hơn
Cảm ơn bạn nhiều!
Reply With Quote
Old 15-03-2019, 10:00
buianhvu buianhvu is offline
Senior Member

Re: Page 202 - Thảo luận Honda Winner 150cc - Xe cho phịch thủ - Tổng hợp - Đánh Giá - Chia Sẻ

Quote:
70/90/17 : 880.000

80/90/17 : 1.050.000

90/80/17 : 1.350.000

110/70/17 : 1.700.000

130/70/17 : 2.050.000

140/70/17 : 2.100.000

Nhìn vào giá tiền thì mình thấy nó khá quan trọng rồi đó
Giá cứng thiệt!
Reply With Quote

Thread Tools