Cần giúp Lựa chọn nhiều đường ADSL tốc độ thấp hay ít đường ADSL nhưng tốc độ cao hơn. - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Mạng gia đình & Doanh nghiệp nhỏ

Thread Tools
Old 03-08-2017, 11:06
Reset_My_Mind's Avatar
Reset_My_Mind Reset_My_Mind is offline
Junior Member

Lựa chọn nhiều đường ADSL tốc độ thấp hay ít đường ADSL nhưng tốc độ cao hơn.

Chào mọi người. Đọc tiêu đề thì mọi người có thể chưa hình dung được ý mình muốn nói, sau đây mình sẽ giải thích kỹ hơn và mong mọi người cho mình xin ý kiến.
Hiện tại mình đang quản lý hệ thống mạng wifi. Hệ thống của mình thì gồm 3 đường quang vs dung lượng là 30Mb một đường. 3 đường này sẽ đi qua cân bằng tải, sau khi qua cân bằng tải thì đi tới switch rồi đi đến các cục phát wifi. Nhưng hiện tại hệ thống mình không thể đủ tải vào giờ cao điểm. Hiện tại thì mình đang có ý định tăng thêm số lượng đường 30Mb hoặc là tăng dung lượng các đường hiện tại lên 50Mb hoặc 80Mb. Vì 2 giải pháp này giá thành khác nhau nên mình muốn hỏi ý kiến mọi người xem ưu nhược điểm của từng giải pháp. Mình xin cảm ơn!

Last edited by Reset_My_Mind; 03-08-2017 at 11:21.
Reply With Quote
Old 09-08-2017, 00:21
sigel's Avatar
sigel sigel is offline
Đã tốn tiền

Re: Lựa chọn nhiều đường ADSL tốc độ thấp hay ít đường ADSL nhưng tốc độ cao hơn.

User làm cái gì mà 3 đường 30Mb không cân nổi thế? Load video online hả bác?
Mình không biết "không đủ tải" nghĩa là sao?
1. User connect wifi rồi bảo wifi chậm hay là
2. Bác kiểm tra trên modem tổng thấy 3 WAN đều load 30Mb?

Nâng cấp đường truyền được cái tiện lợi là không cần cấu hình nhiều, chỉ cần chỉnh băng thông tối đa trên từng đường là được. Còn lắp thêm vài đường mới thì phải kiểm tra lại rule trên router.
PS: bác đang dùng router của hãng nào? Microtik?
Reply With Quote
Old 10-08-2017, 07:04
Reset_My_Mind's Avatar
Junior Member

Re: Lựa chọn nhiều đường ADSL tốc độ thấp hay ít đường ADSL nhưng tốc độ cao hơn.

Quote:
Originally Posted by sigel View Post
User làm cái gì mà 3 đường 30Mb không cân nổi thế? Load video online hả bác?
Mình không biết "không đủ tải" nghĩa là sao?
1. User connect wifi rồi bảo wifi chậm hay là
2. Bác kiểm tra trên modem tổng thấy 3 WAN đều load 30Mb?

Nâng cấp đường truyền được cái tiện lợi là không cần cấu hình nhiều, chỉ cần chỉnh băng thông tối đa trên từng đường là được. Còn lắp thêm vài đường mới thì phải kiểm tra lại rule trên router.
PS: bác đang dùng router của hãng nào? Microtik?
Nhà mình làm nhà trọ, 6 tầng, mỗi tầng 10 phòng, mỗi phòng tầm 4 người, toàn sinh viên nên buổi tối lượng truy cập rất lớn.
Hiện tại thì mình đang dùng router TL-R480T+ của tp-link để cân cho cả 3 đường, 6 tầng. Lượng chịu tải trên lý thuyết của nó là 128 người.

Hiện mình có ý định nâng lên 6 đường 30Mb và dùng 2 router TL-R480T+ để cân cho 3 đường một, mỗi router sẽ cân cho 3 tầng chứ không phải cả 6 tầng như hiện tại.

Mong bạn cho mình xin ý kiến.
Reply With Quote
Old 10-08-2017, 07:12
Reset_My_Mind's Avatar
Junior Member

À trước đó mình cũng có dùng 2 con Draytek 2960 và Draytek 3900 để cân tải nhưng mà nó hay bị treo nên mình chuyển qua dùng con TL-R480T+ này.
Reply With Quote
Đang tải...
Old 10-08-2017, 10:53
sigel's Avatar
sigel sigel is offline
Đã tốn tiền

Em vote bác làm thêm 3 đường nữa rồi tách đôi mạng nhà trọ ra cho nó lành.
Em nghĩ bác nên thiết lập QoS cho mấy trang ăn băng thông như youtube để mạng đỡ lag, ưu tiên mấy game online phổ biến như LOL hay DOTA thử xem.
Nếu có điều kiện bác nên tìm cách monitor băng thông mạng của các thành viên trong mạng, ví dụ như xài bandwidthd

Modem thì mấy con rẻ rẻ tầm 2-3 triệu có lẽ không đủ sức đú với đội hình đông đảo này, bác nên suy nghĩ đến chuyện nghiên cứu pc router của microtik hoặc pfsense của negate đi là vừa
Reply With Quote
Old 10-08-2017, 11:00
sigel's Avatar
sigel sigel is offline
Đã tốn tiền

PS: Em vừa check spec của TL-R480T+ thì thấy con này xài cổng Lan 100Mbps nên cho dù có lắp thêm mạng cũng không tận dụng hết. Hơn nữa CPU con này vào khoảng 266MHz nên sợ là chạy lên đến 60Mbps là nó đuối như trái chuối rồi.
Reply With Quote
Old 11-08-2017, 07:36
Reset_My_Mind's Avatar
Junior Member

Quote:
Originally Posted by sigel View Post
PS: Em vừa check spec của TL-R480T+ thì thấy con này xài cổng Lan 100Mbps nên cho dù có lắp thêm mạng cũng không tận dụng hết. Hơn nữa CPU con này vào khoảng 266MHz nên sợ là chạy lên đến 60Mbps là nó đuối như trái chuối rồi.
Cảm ơn tư vấn của bạn. Nhưng mình có chút thắc mắc là tại sao cổng Lan 100Mbps này lại không thể tận dụng hết các đường của mình được không?
Reply With Quote
Old 11-08-2017, 08:16
phuc102 phuc102 is offline
K.I.A

Re: Cần giúp Lựa chọn nhiều đường ADSL tốc độ thấp hay ít đường ADSL nhưng tốc độ cao hơn.

Quote:
Originally Posted by Reset_My_Mind View Post
Cảm ơn tư vấn của bạn. Nhưng mình có chút thắc mắc là tại sao cổng Lan 100Mbps này lại không thể tận dụng hết các đường của mình được không?
hiện tại tổng dg truyền là 90Mbps, nếu bác nâng lên nữa thì Lan của bác chỉ chạy tối đa 100Mbps. Hiện tại vấn đề của bác không phải do đường truyền internet thấp, mà do thiết bị của bác không đáp ứng đủ công suất.
1) Thiết bị draytek bác hay bị treo:
+ Do không reboot: khi reboot nó sẽ clear hết thông số cũ và tạo phiên kết nối. Mỗi lần reboot IP WAN sẽ được cấp mới, internet sẽ ổn định.
+ Đặt ở nơi có nhiệt độ cao sẽ dẫn tới không ổn định.
+ Lỗi kỹ thuật cần bảo hành
2) Đi dây mạng Lan: với số lượng người sử dụng như vậy bác phải kéo dây Lan tới từng cụm và quy hoạch cụm đó chỉ được bao nhiêu máy kết nối. Dây mạng thấp nhất là cat5e, bấm chuẩn 1Gbps.
3) Ngoài router, bác cần phải trang bị 1 switch manager: phân chia lớp mạng, chống ddos, snopping, bảo mật cổng kết nối, Qos, cân bằng tải port Lan...
Theo em nghĩ, bác nên thuê dịch vụ họ làm cho nhanh, chứ lên đây hỏi thì ko biết khi nào mạng ổn định dc.

Sent from Asus ASUS_X00DD using vozFApp
Reply With Quote
Old 11-08-2017, 09:48
thanhtrung229's Avatar
thanhtrung229 thanhtrung229 is offline
Senior Member

Trường hợp của bạn thì đa số do wifi bị quá tải chứ không hẳn đã do thiếu dung lượng đường truyền.
Với thiết bị cân bằng tải của bạn có thể theo dõi lịch sử băng thông được không, có dùng hết băng thông lúc cao điểm hay không?
Thứ 2 với số lượng user như vậy RAM và CPU của router có quá tải không, nếu quá tải thì phải nâng cấp router lên dòng cao hơn mới đảm bảo, bởi vì loadbalance càng nhiều line càng ngốn RAM-CPU của router, dung lượng đường truyền càng cao thì router càng phải hoạt động nhiều nữa
Reply With Quote
Old 11-08-2017, 10:00
Reset_My_Mind's Avatar
Junior Member

Re: Cần giúp Lựa chọn nhiều đường ADSL tốc độ thấp hay ít đường ADSL nhưng tốc độ cao hơn.

Quote:
Originally Posted by phuc102 View Post
hiện tại tổng dg truyền là 90Mbps, nếu bác nâng lên nữa thì Lan của bác chỉ chạy tối đa 100Mbps. Hiện tại vấn đề của bác không phải do đường truyền internet thấp, mà do thiết bị của bác không đáp ứng đủ công suất.
1) Thiết bị draytek bác hay bị treo:
+ Do không reboot: khi reboot nó sẽ clear hết thông số cũ và tạo phiên kết nối. Mỗi lần reboot IP WAN sẽ được cấp mới, internet sẽ ổn định.
+ Đặt ở nơi có nhiệt độ cao sẽ dẫn tới không ổn định.
+ Lỗi kỹ thuật cần bảo hành
2) Đi dây mạng Lan: với số lượng người sử dụng như vậy bác phải kéo dây Lan tới từng cụm và quy hoạch cụm đó chỉ được bao nhiêu máy kết nối. Dây mạng thấp nhất là cat5e, bấm chuẩn 1Gbps.
3) Ngoài router, bác cần phải trang bị 1 switch manager: phân chia lớp mạng, chống ddos, snopping, bảo mật cổng kết nối, Qos, cân bằng tải port Lan...
Theo em nghĩ, bác nên thuê dịch vụ họ làm cho nhanh, chứ lên đây hỏi thì ko biết khi nào mạng ổn định dc.

Sent from Asus ASUS_X00DD using vozFApp
Em cảm ơn ý kiến của 2 bác đã tư vấn nhiệt tình cho em. Em cũng có một vài ý kiến muốn trao đổi và hỏi mong các bác giải đáp giúp.
1. Thiết bị draytek như bác nói thì em cũng để reboot theo ngày, em lên lịch ngày nào cũng sẽ tự động reboot nhưng mà không ổn nên em chuyển qua dùng con TL-R480T+ sau khi đọc và tham khảo trên mạng thì thấy ổn định hơn, nhưng sau khi nghe 2 bác tư vấn thì em lại thấy con này cũng không ổn. Nếu được mong 2 bác tư vấn cho em một thiết bị khác, Hiện thì em đang đang dùng con TL-R480T+ rồi nối qua POE Switch BUFFALO BS-POE-2008MR cả 2 con đều có cổng Lan 100Mbps thôi.
2. Hiện tại dây mạng em đi là cat5e nhưng mà nhiều loại khác nhau không đồng bộ một loại nên nếu được bác tư vấn luôn cho em, em cảm ơn nhiều.
3. Cái này thì em sẽ nghiên cứu.

Tại em học CNTT nên muốn vọc vạch và làm, vì hệ thống nhà em thì nó cũng nhỏ chỉ vài con router vài con POE Switch nên muốn vọc vạch tự nghiên cứu. Nên rất mong các bác tư vấn.
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules