Cần giúp đỡ "This hard disk may be infected by virus" - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Máy tính xách tay

Thread Tools
Old 13-12-2009, 19:04
S L U S L U is offline
Senior Member

"This hard disk may be infected by virus"

Em đang dùng Dell xps m1530, bữa nghịch với đĩa Hirent Boot CD, rồi ko thể nào vào win đc, nó báo lỗi :"This hard disk may be infected by virus". Sau đó mình đem ra tiệm, nó ghost máy, cài win XP. Khi khởi động máy, nó vẫn báo cái đó, nhưng mình bấm bất cứ nút nào thì vào đc win.
Có ai bày em cách khắc phục lỗi hiện lên thông báo đó ko????
Em tham khảo trên mạng thì thấy lên quan tới MBR gì đó ... ai giải thích rõ hơn ko ... có bị mất hết dữ liệu trong máy ko ... hay là chỉ mất dữ liệu trong ổ C thôi ...
Reply With Quote
Old 13-12-2009, 19:12
hiepnh21 hiepnh21 is offline
Member

Đầu tiên bạn cho đĩa Hirens BootCD 9.5 hoặc cao hơn vào ổ cd sau đó khởi động máy tính vào cho chạy ổ cd chọn Hard Disk Tools > Active Kill Disk 4.1 đây là chương trình kill tất cả ổ đĩa rất hữu dụng cho việc chuyên chị những ổ HDD cứng đầu.
Sau đó bạn chia lại ổ theo mục đích sử dụng.
Reply With Quote
Old 13-12-2009, 19:20
kienbk kienbk is offline
Member

Cái này là khi cậu chia ổ cứng,mbr bị lỗi nên mới sinh ra thế. Chỉ cần nhét đĩa Windows vào repair ở chế độ dòng lệnh rồi
Fix boot
fix mbr

thế là xong. Có thể gõ help để xem kĩ về 2 lệnh này. Chúc ngon lành
Reply With Quote
Old 13-12-2009, 19:49
S L U S L U is offline
Senior Member

Khi mình bỏ đĩa windows xp vào nó báo lỗi, ko thể vào repair để gõ lệnh đó đc. ..
Reply With Quote
Old 13-12-2009, 20:02
XYZTQK XYZTQK is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by kienbk View Post
Cái này là khi cậu chia ổ cứng,mbr bị lỗi nên mới sinh ra thế. Chỉ cần nhét đĩa Windows vào repair ở chế độ dòng lệnh rồi
Fix boot
fix mbr

thế là xong. Có thể gõ help để xem kĩ về 2 lệnh này. Chúc ngon lành
Hôm kia cũng dính phải lỗi này. Dùng mấy cái fix master boot record đều chịu cứng. Kể cả xóa rồi làm mới.

Nếu là máy bàn thì mình sẽ xóa cái Partition đấy và làm lại từ đầu.

Khổ nổi là laptop nên e dè cái win bản quyền. Hơi phức tạp 1 tý. Và cái này là kinh nghiệm xương máu cho máy có bản quyền - không thể recovery ( kể cả việc sử dụng lệnh imagex để bung file wim)

1. Cài 1 cái win mới ( ko cần quan tâm win gì, phiên bản gì, bản quyền ko...)để nó tự động nhận diện toàn bộ lại ổ cứng.
2. Nếu ổn với bước 1 thì bước 2, đút dĩa cài đặt vào tiếp, lại sử dụng repair, vào cmd, lần này thì chơi Imagex để bung ra, đè vào cái win kia. Thế là trọn đôi đường.
Reply With Quote
Old 13-12-2009, 21:45
S L U S L U is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by XYZTQK View Post
Hôm kia cũng dính phải lỗi này. Dùng mấy cái fix master boot record đều chịu cứng. Kể cả xóa rồi làm mới.

Nếu là máy bàn thì mình sẽ xóa cái Partition đấy và làm lại từ đầu.

Khổ nổi là laptop nên e dè cái win bản quyền. Hơi phức tạp 1 tý. Và cái này là kinh nghiệm xương máu cho máy có bản quyền - không thể recovery ( kể cả việc sử dụng lệnh imagex để bung file wim)

1. Cài 1 cái win mới ( ko cần quan tâm win gì, phiên bản gì, bản quyền ko...)để nó tự động nhận diện toàn bộ lại ổ cứng.
2. Nếu ổn với bước 1 thì bước 2, đút dĩa cài đặt vào tiếp, lại sử dụng repair, vào cmd, lần này thì chơi Imagex để bung ra, đè vào cái win kia. Thế là trọn đôi đường.
Hiện tại mình vẫn vào đc win xp nè bạn, mà cái này là bản ghost do ng` ta ghost cho mình ... giờ phải cài lại win mới hay sao ... hicx mà khổ nỗi laptop của mình ko thể nào boot dc DVD win 7 do mình ghi ra ... mặc dù DVD đó đem wa máy khác thì boot đc ... mình có cần vào CMOS để chỉnh phần boot lại đc ko ... và nếu đc thì laptop DELL XPS thì vào CMOS = cách nào ???
Reply With Quote
Old 13-12-2009, 21:46
S L U S L U is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by hiepnh21 View Post
Đầu tiên bạn cho đĩa Hirens BootCD 9.5 hoặc cao hơn vào ổ cd sau đó khởi động máy tính vào cho chạy ổ cd chọn Hard Disk Tools > Active Kill Disk 4.1 đây là chương trình kill tất cả ổ đĩa rất hữu dụng cho việc chuyên chị những ổ HDD cứng đầu.
Sau đó bạn chia lại ổ theo mục đích sử dụng.
Dùng phương pháp này thì tất cả dữ liệu trong máy đều mất hết hả bạn ??? Ổ đĩa Recovery mặc định của máy cũng mất luôn hả bạn ???

Last edited by S L U; 13-12-2009 at 21:49.
Reply With Quote
Old 14-12-2009, 07:33
XYZTQK XYZTQK is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by S L U View Post
Hiện tại mình vẫn vào đc win xp nè bạn, mà cái này là bản ghost do ng` ta ghost cho mình ... giờ phải cài lại win mới hay sao ... hicx mà khổ nỗi laptop của mình ko thể nào boot dc DVD win 7 do mình ghi ra ... mặc dù DVD đó đem wa máy khác thì boot đc ... mình có cần vào CMOS để chỉnh phần boot lại đc ko ... và nếu đc thì laptop DELL XPS thì vào CMOS = cách nào ???
Sao bạn không nhấn F12 để lựa chọn boot từ cái gì?
Reply With Quote
Old 14-12-2009, 07:34
black jack's Avatar
black jack black jack is offline
Team "thèm tít"

Về vấn đề win bản quyền thì chỉ là cái key ở phía dưới máy thôi, bạn có thể lên mạng down một bản win oem cho hãng máy của bạn, hoặc là mua đĩa win về dùng key phía sau máy vẫn active bình thường. Mình từng thử với HP với bản win xp kèm theo máy của đứa bạn thì ko cần phải điền key gì cả tự active luôn, cài lên máy khác thì cần key.
Reply With Quote
Old 14-12-2009, 09:26
S L U S L U is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by XYZTQK View Post
Sao bạn không nhấn F12 để lựa chọn boot từ cái gì?
Mình bấm F12 chọn boot từ CD/DVD rồi đó bạn, nhưng nó ko hiện Press any key to boot ... mà chạy thẳng vào win lun ... ko cài đc
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules