[Combo] AudioEngine A5+, S8 vs DAC D1 - Page 3 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Multimedia

Thread Tools
Old 07-02-2017, 21:35
kael8x's Avatar
kael8x kael8x is offline
Senior Member

Phê thật chứ chả đùa ^^
Bao giờ mới đc như anh ấy
Reply With Quote
Old 07-02-2017, 23:58
dunghoangit's Avatar
dunghoangit dunghoangit is offline
Senior Member

Nghe lại nhạc của bác chủ bằng tai nghe T1 mà còn thấy tối như ... chị Dậu hẳn là nghe trực tiếp thì ko biết ra thế nào

PS: phòng của bác nghe bị vang ù, và rất đẹp

Last edited by dunghoangit; 08-02-2017 at 00:00.
Reply With Quote
Old 08-02-2017, 13:18
ptk8588 ptk8588 is offline
Member

Quote:
Originally Posted by ninjagua View Post
cám ơn bác. mình đang dùng DAC ODAC, đang muốn thay đổi (nâng cấp) DAC. cũng nhiều trang recommend D1 chung vs con A5 này. mình thì k có điều kiện để chơi sub riêng như bác vì còn setup tiêu âm - tán âm, phòng ốc cũng nhỏ. vậy bác thử nghe k có sub thì con A5 vs D1 này bị nhưng khuyết điểm gì? bass có lẽ thiếu hem?

mình xem clip của bác thì clip đầu (chưa dời vị trí loa) thì mình nghĩ bác nên để 2 loa ngang tầm nhau, clip thứ 2 thì 2 loa gần nhau quá, mình đọc manual thì nó recommend là 2 loa cách nhau 2m1 hay sao đó. vs lại bác đừng nên để ngay góc tường vì lỗ thoát hơi loa này phía sau, để vậy thì dãi bass - mid có thể sẽ bị ù. vài chia sẻ với bác. chúc bác vui với bộ dàn mới!
Thank góp ý của bạn. Nếu ko xài sub chỉ dùng A5+ và D1 thì cảm thấy hơi thiếu bass, nhưng nghe vẫn ổn với các dòng nhạc xưa, nhạc vàng vì bản thân thằng A5+ 50Hz-22Khz thì cũng đã có chút bass trong đó rồi và nhug dòng nhạc này cug ko yêu cầu cao với bass, chỉ ko hợp với nhạc hiện đại thiên bass thôi. Đó là cảm nhận cá nhân của mình, mình thích âm thanh nó cân bằng mid bass treble, hoặc bass lấn chút. Đồng quan điểm với bạn việc nên đặt 2 loa cách xe nhau, cá nhân mình thấy, cách xa nhau vẫn chưa đủ, loa này phát huy hiệu quả cao nhất khi đặt xa tai người nghe từ 1,5-2m, với khoảng cách đó tiếng ca sĩ sẽ trong trẻo nhất, mượt mà nhất.

P/s: Bạn muốn test thử riêng D1 và A5+ (ko sub s8) với bài nào ko, cho mình cái tên bài hát, cuối tuần rãnh mình có thể quay clip test thử cho bạn nghe trước khi quyết định nên mua D1 hay ko

Last edited by ptk8588; 09-02-2017 at 04:07.
Reply With Quote
Old 09-02-2017, 11:31
nguoicuckytute's Avatar
nguoicuckytute nguoicuckytute is offline
Junior Member

Các bác cho em hỏi h ở HN thì mua bộ A2+ ở đâu nhỉ?
Reply With Quote
Old 09-08-2017, 07:20
garoti garoti is offline
Member

Bạn hướng dẫn kết nối con a5+ và Airport Express để nghe không dây đi
Reply With Quote
Old 13-08-2017, 18:51
minhquan85 minhquan85 is offline
Senior Member

hiện tại muốn mua Sub S8 vì có A5+ mà ko có chỗ nào có hàng
Reply With Quote
Old 16-09-2017, 07:04
Member

Quote:
Originally Posted by garoti View Post
Bạn hướng dẫn kết nối con a5+ và Airport Express để nghe không dây đi
Mình có mua con Airport Express để test thử, kết quả ko mấy hài lòng cho lắm, vấn đề ko phải do A5+ mà do khả năng stream nhạc qua Airplay không thực sự tốt.
Ưu điểm của Airplay là luôn ON 24/24 sẵn sàng cast nhạc bất cứ khi nào.
Khuyết: âm thanh có độ trễ rất khó chịu. VD: khi mình bật nhạc từ đt và bắt đầu cast nhạc qua Airplay thì khoảng 1-2s sau âm thanh mới bắt đầu phát, tương tự khi bạn tua nhanh video trên Youtube hoặc bài hát offline trên đt, âm thanh sẽ bị trễ 1-2s giây.

>>> Chốt lại: trải nghiệm qua Airplay ko thực sự tốt, cho tới hiện tại thì ko nên đầu tư con này, hi vọng tụi Apple tương lai nó sẽ cải tiến chuẩn Airplay mới tốt hơn.

Mình cũng đã dùng thử AudioEngine B1 (DAC Bluetooth, hỗ trợ giải mã âm thanh chất lượng cao 24bit).

Ưu điểm: gọn nhẹ, set-up đơn giản (có thể cấp nguồn cho DAC B1 bằng cổng USB đằng sau loa A5+, dễ sử dụng, hỗ trợ cổng quang lẫn cổng RCA, độ phủ sóng Bluetooth khá rộng, âm thanh không bị rớt tín hiệu khi hoạt động. Cast nhạc từ điện thoại bằng Bluetooth qua DAC B1 thì âm thanh khá tốt, âm sáng và trong.
Khuyết: ở mức Volume cao và ngồi sát với loa có thể có âm nhiễu. Hiện tượng này xảy ra khi mình ngồi sử dụng vi tính sát với loa, mình có thể nghe tiếng loẹt xoẹt nhỏ rất khó chịu, nên mình thường phải chỉnh volume nhỏ lại. Bạn nào dùng với loa dân dụng thì ko phải lo, con B1 này con dac Bluetooth 24bit tốt nhất trên thị trường hiện tại, và cũng chẳng mấy ai điên tới nỗi dí sát tai vào cặp loa dân dụng.

Cho tới hiện tại, để stream nhạc từ điện thoại ngon nhất vẫn là dùng cục ChromeCast Audio của Google, cast nhạc qua loa rất nhanh, không có độ trễ, luôn luôn on 24/24, âm thanh khá tốt ko bị nhiễu. Bạn nào dùng ios muốn cast nhạc offline trên đt thì cài thêm app AllCast, miễn phí trên AppleStore. Đặc biệt có thể kết hợp với các cục ChromeCast Audio khác để phát nhạc ra nhiều dàn loa khác nhau cùng lúc trong nhà.

Last edited by ptk8588; 16-09-2017 at 07:16.
Reply With Quote
Old 24-09-2017, 11:43
SBTC's Avatar
SBTC SBTC is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by ptk8588 View Post
Mình có mua con Airport Express để test thử, kết quả ko mấy hài lòng cho lắm, vấn đề ko phải do A5+ mà do khả năng stream nhạc qua Airplay không thực sự tốt.
Ưu điểm của Airplay là luôn ON 24/24 sẵn sàng cast nhạc bất cứ khi nào.
Khuyết: âm thanh có độ trễ rất khó chịu. VD: khi mình bật nhạc từ đt và bắt đầu cast nhạc qua Airplay thì khoảng 1-2s sau âm thanh mới bắt đầu phát, tương tự khi bạn tua nhanh video trên Youtube hoặc bài hát offline trên đt, âm thanh sẽ bị trễ 1-2s giây.

>>> Chốt lại: trải nghiệm qua Airplay ko thực sự tốt, cho tới hiện tại thì ko nên đầu tư con này, hi vọng tụi Apple tương lai nó sẽ cải tiến chuẩn Airplay mới tốt hơn.

Mình cũng đã dùng thử AudioEngine B1 (DAC Bluetooth, hỗ trợ giải mã âm thanh chất lượng cao 24bit).

Ưu điểm: gọn nhẹ, set-up đơn giản (có thể cấp nguồn cho DAC B1 bằng cổng USB đằng sau loa A5+, dễ sử dụng, hỗ trợ cổng quang lẫn cổng RCA, độ phủ sóng Bluetooth khá rộng, âm thanh không bị rớt tín hiệu khi hoạt động. Cast nhạc từ điện thoại bằng Bluetooth qua DAC B1 thì âm thanh khá tốt, âm sáng và trong.
Khuyết: ở mức Volume cao và ngồi sát với loa có thể có âm nhiễu. Hiện tượng này xảy ra khi mình ngồi sử dụng vi tính sát với loa, mình có thể nghe tiếng loẹt xoẹt nhỏ rất khó chịu, nên mình thường phải chỉnh volume nhỏ lại. Bạn nào dùng với loa dân dụng thì ko phải lo, con B1 này con dac Bluetooth 24bit tốt nhất trên thị trường hiện tại, và cũng chẳng mấy ai điên tới nỗi dí sát tai vào cặp loa dân dụng.

Cho tới hiện tại, để stream nhạc từ điện thoại ngon nhất vẫn là dùng cục ChromeCast Audio của Google, cast nhạc qua loa rất nhanh, không có độ trễ, luôn luôn on 24/24, âm thanh khá tốt ko bị nhiễu. Bạn nào dùng ios muốn cast nhạc offline trên đt thì cài thêm app AllCast, miễn phí trên AppleStore. Đặc biệt có thể kết hợp với các cục ChromeCast Audio khác để phát nhạc ra nhiều dàn loa khác nhau cùng lúc trong nhà.
Định inbox hỏi bạn Airport Express thì đọc dc rep này, hên không bỏ ra 1tr5 mua nó rồi .

Cái ChromeCast Audio nghe nhạc có bị suy giảm nhiều không bạn ?

Mình đang xài aego 3, định ChromeCast Audio về rồi 3.5 qua DAC, rồi DAC qua sub của aego 3.

Hay là nên mua thẳng DAC B1 luôn ? Bạn có sử dụng con này rồi cho mình tý đánh giá
Reply With Quote
Old 25-09-2017, 01:27
Member

Quote:
Originally Posted by SBTC View Post
Định inbox hỏi bạn Airport Express thì đọc dc rep này, hên không bỏ ra 1tr5 mua nó rồi .

Cái ChromeCast Audio nghe nhạc có bị suy giảm nhiều không bạn ?

Mình đang xài aego 3, định ChromeCast Audio về rồi 3.5 qua DAC, rồi DAC qua sub của aego 3.

Hay là nên mua thẳng DAC B1 luôn ? Bạn có sử dụng con này rồi cho mình tý đánh giá
ChromeCast Audio nó ko giao tiếp thông qua Bluetooth mà sử dụng trực tiếp mạng wifi nhà bạn để tải nhạc. VD mình nghe nhạc trên Spotify, dùng dt để chọn nhạc phát wireless ra loa, thì lúc đó việc chọn bài trên đt chỉ có công dụng như remote điều khiển, cục ChromeCast sẽ ko nhận nhạc từ đt phát ra mà nó sẽ truy cập thẳng lên Spotify để load nhạc xuống phát ra loa cho bạn. Xài ios thì cài app Allcast để phát nhạc từ đt qua ChromeCast Audio, dùng Android thì ko phải lo vì có rất nhiều app hỗ trợ ChromeCast. Nhược điểm: bị giới hạn bởi app, nghĩa là app phải có hỗ trợ chức năng cast thì mới cast được
Theo mình bạn cứ mua và dùng thử ChromeCast trước, nếu ko hài lòng hẵng lên Dac B1, vì ChromeCast chỉ 35$ còn thằng B1 hiện tại 189$, giá gần gấp 5 lần rồi.

Thằng Dac B1 còn 1 vấn đề nữa là driver trên Windows chưa tương thích tốt hoàn toàn (cái này mình nghĩ tùy hãng SX máy tính). Theo mặc định của nhà SX AudioEngine thì với DAC B1 bạn chỉ set-up rồi chạy ko cần phải cài đặt gì thêm. Nhưng thực tế mình thử với 2 máy thì con lap Asus win 10 cũ chạy tốt, còn con Desktop Dell mới của mình nó ko nhận, vẫn bắt được bluetooth từ B1 nhưng ko phát âm thanh ra loa, vào thử Device Manager thì thấy báo lỗi thiếu driver gì đó trong win, vào tải driver chính hãng trên Dell cũng ko nhận, mình phải tìm driver thông qua mã IDS, nhưng sau khi cài vẫn tồn tại một số lỗi nhỏ. Trên MacOS thì B1 hoạt động tốt, ko phải cài đặt gì thêm, ko lỗi lầm gì hết.

Last edited by ptk8588; 25-09-2017 at 01:37.
Reply With Quote
Old 25-09-2017, 11:12
hattiendo hattiendo is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by ptk8588 View Post
ChromeCast Audio nó ko giao tiếp thông qua Bluetooth mà sử dụng trực tiếp mạng wifi nhà bạn để tải nhạc. VD mình nghe nhạc trên Spotify, dùng dt để chọn nhạc phát wireless ra loa, thì lúc đó việc chọn bài trên đt chỉ có công dụng như remote điều khiển, cục ChromeCast sẽ ko nhận nhạc từ đt phát ra mà nó sẽ truy cập thẳng lên Spotify để load nhạc xuống phát ra loa cho bạn. Xài ios thì cài app Allcast để phát nhạc từ đt qua ChromeCast Audio, dùng Android thì ko phải lo vì có rất nhiều app hỗ trợ ChromeCast. Nhược điểm: bị giới hạn bởi app, nghĩa là app phải có hỗ trợ chức năng cast thì mới cast được
ủa vậy mà mình tưởng nó Cast trực tiếp. Đang tính mua 1 con chromecast đây. Xài itunes trên PC không biết có Cast qua đc không vậy bác
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules