5 lời khuyên dành cho người mới chơi Hearthstone - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Games > Hearthstone

Thread Tools
Old 25-08-2016, 14:06
nexxgen's Avatar
nexxgen nexxgen is offline
Senior Member

5 lời khuyên dành cho người mới chơi Hearthstone

Hearthstone là một trong những game hay và gây nghiện rất cao. Và tất nhiên khi bạn vừa bắt đầu chơi thì sẽ rất háo hức bởi tất cả những lá bài được thiết kế đẹp được chuyển thể từ một game có bề dày 10 năm lịch sử là Warcraft.

Sau khi qua phần hướng dẫn, bạn sẽ nhanh chóng bấm nút “tìm game” và thi đấu với người thật với một bộ bài toàn bài cơ bản. Và tất nhiên bạn sẽ thua một cách vô cùng nhanh chóng.

Sau đó bạn vào ngày Arena để thử tính năng. Và kết quả tôi chắc chắn ra rơi vào tầm dưới 3 wins. Rồi bạn sẽ nản nghĩ là game sida này thì tại sao người ta thích thế?

Tuy nhiên, nếu bạn làm theo 5 lời khuyên dưới đây thì tôi nghĩ bạn sẽ biết tại sao mọi người lại yêu thích Hearthstone đến thế.

Lời khuyên #1 Hãy Kiên Nhẫn

Rome không thể xây thành trong một ngày và bộ sưu tập bài của bạn cũng vậy (trừ khi bạn đổ một núi tiền vào :wink. Vậy nên hãy kiên nhẫn như những game thủ mới khác. Tất nhiên là bạn không thể vừa xem stream của Trump hay Reynad rồi nhảy vào game, tìm đối thủ rồi bạn sẽ như một Trump hay Reynad thứ hai được.

Bạn phải hiểu rằng Hearthstone khác với Dota hay Csgo. Ngoài việc rèn luyện kỹ năng bạn còn phải dành thời gian sưu tập các lá bài cần thiết cho bộ sưu tập bào của mình để trở thành game thủ giỏi hơn.

Vậy nên hãy kiên nhẫn, chơi từ từ và sưu tập các lá bài cần thiết. Ngoài ra, chấp nhận thất bại cũng sẽ giúp bạn trở thành game thủ giỏi hơn trong tương lai.

Lời khuyên #2 Sử dụng Gold của bạn một cách hợp lý

Khi bạn có một lượng gold nhất định thì chắc chắn rằng bạn sẽ rất muốn mua pack để mở.  Nhưng đa số người chơi có kinh nghiệm sẽ bảo bạn rằng đó là quyết định tệ nhất. Thay vì mua pack, bạn nên đi Arena, và thậm chí 0-3 bạn cũng sẽ có 1 pack công thêm dust hoặc gold. Tuy nhiên, Arena ngoài kỹ năng thì may mắn cũng chiếm đa số. Vì thế nếu có đủ may mắn bạn có thể dễ dàng có 4-5 wins hoặc thậm chí 7-10 wins. Và lúc đó bạn không những hồi vốn mà còn được thêm một pack với một số thứ khác như dust hoặc thêm Gold.

Lời khuyên #3 Làm Nhiêm vụ mỗi ngày là cách kiếm Gold nhanh nhất

Nhiệm vụ mỗi ngày là nguồn Gold của bạn. Đó là cách nhanh nhất để có một lượng gold lớn thay vì phải thắng 3 game trong Normal Mode để có 10 gold. Ngoài ra, nếu bạn may mắn thì có thể kiếm đủ Gold đi Arena mỗi ngày hoặc ít nhất 2-3 ngày một lần Arena.

Ngoài ra, Tavern Brawl mở mỗi tuần cũng là nơi tốt nhất để bạn làm nhiệm vụ mỗi ngày thay vì vào Normal mode để ăn hành. Hơn nữa, khi thắng Tavern Brawl lần đầu tiên trong tuần bạn cũng sẽ được một Basic Pack.

Lời khuyên #4 Xem Stream của game thủ giỏi và đọc các bài hướng dẫn

Xem các game thủ giỏi stream là cách tốt nhất để hoàn thiện bản thân mình khi có thể xem họ chơi như thế nào và tại sao lại như thế. Họ cũng sẽ giải thích và truyền đạt các kinh nghiệm về các tính huống trong trận đấu. Đôi khi, họ cũng sẽ phân tích cho bạn tại sao không nên đi nước này thay vì chỉ giải thích nước họ vừa đi.

Tuy nhiên, các game thủ chuyên nghiệp đôi khi cũng mắc lỗi. Nhưng bạn sẽ dễ dàng nhớ kỹ lỗi của họ và từ đó học được cách tránh để lặp lại. Nơi tốt nhất để xem stream là Twitch. Các game thủ tôi khuyên bạn nên theo dõi là hsDog,Trump,Kripp hoặc thêm một tí giải trí thì có Amaz.

Ngoài ra, cách thứ 2 để hoàn thiện bản thân đó chính là đọc các bài hướng dẫn. Bạn có thể xem các bài khác trong Box Hearthstone Voz ví dụ như:

>Hướng dẫn chọn tướng và bài khi đi Arena: https://vozforums.com/showthread.php?t=5207761
>Tầm quan trọng của việc kiểm soát bàn đấu: https://vozforums.com/showthread.php?t=5218174

Lời khuyên #5 Thưởng thức game và đừng bỏ cuộc qua sớm

Hearthstone chỉ là một trò chơi và bạn nên cảm thấy thoải mái và vui vẻ khi chơi. Đừng nghiêm trọng hoá mọi thứ mà chỉ nên thả lỏng và thưởng thức Hearthstone. Thắng thua không phải là tất cả. Niềm vui sẽ tới từ những lỗi nhỏ bạn vô tình gặp phải và những chiến thắng bạn có. Vậy nên bạn nên luôn luôn vui vẻ và có thái độ tốt với địch.

Và đừng bỏ cuộc quá sớm nếu bạn đang thua bàn quá nhiều ở giai đoạn đầu. Nó sẽ khá khó chịu nhưng hãy nhớ rằng: chiến thắng không phải là tất cả. Bạn chỉ cần biết rằng mình càng chơi thì mình sẽ càng trở nên giỏi hơn.

Chú ý: Sử dụng Dust của bạn hợp lý. Đôi khi meta game sẽ thay đổi và một lá bạn cho là vô dụng - bị dust trở thành hot card phải có trong meta đó..

Kết luận

Hearthstone là một game thẻ bài khá thú vị nhưng khá khó để làm quen ở giai đoạn đầu. Đúng là bạn hoàn toàn có thể dùng tiền mặt để mua bài trong game nhưng nếu kinh té eo hẹp một chút thì bạn vẫn hoàn toàn vẫn có thể chơi Hearthstone được vì Hearthstone là một game Free to Play - chỉ hơi tốn thời gian một chút. Tuy nhiên, bạn cần phải hiểu là bài mạnh hơn không có làm cho bạn giỏi hơn mà chỉ giúp người mới chơi có đủ bài để luyện tập.

Hãy luôn nhớ rằng, thành phố nổi tiếng Rome không được xây dựng chỉ trong một ngày.
Reply With Quote
Old 25-08-2016, 16:24
Tinky's Avatar
Tinky Tinky is offline
Senior Member

Re: 5 lời khuyên dành cho người mới chơi Hearthstone

Mình thì lại nghĩ thế này. Arena đối với mình chẳng vui tí nào cả.

Khi vào Arena, mình thường sẽ phải craft 1 Deck chẳng đâu vào đâu (Tất nhiên mấy thánh craft được 1 Deck Mech, 1 Deck Freeze Mage, etc. thì mình không nói). Thường là Minions sẽ luôn được ưu tiên lúc chọn bài. Tỉ lệ 27, 28 Minions với vỏn vẹn 2, 3 phép AoE là điều thường thấy.

Lúc chơi, ai có Minion để Drop value hơn, thì người đó lấy Tempo và 69% là sẽ win.

Mấy Hero như Priest, Warrior thì vào Arena sida vkl luôn. Vì đang giữ bài để Combo, thì thanh niên Huntard, Tempo Shaman đã drop xuống đầy board, và chuẩn bị có lethal turn 5

Arena nên là 1 mode trong Tavern Brawl thì hợp lí hơn.
Reply With Quote
Old 26-08-2016, 20:53
CloneLX's Avatar
CloneLX CloneLX is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by Tinky View Post
Mình thì lại nghĩ thế này. Arena đối với mình chẳng vui tí nào cả.

Khi vào Arena, mình thường sẽ phải craft 1 Deck chẳng đâu vào đâu (Tất nhiên mấy thánh craft được 1 Deck Mech, 1 Deck Freeze Mage, etc. thì mình không nói). Thường là Minions sẽ luôn được ưu tiên lúc chọn bài. Tỉ lệ 27, 28 Minions với vỏn vẹn 2, 3 phép AoE là điều thường thấy.

Lúc chơi, ai có Minion để Drop value hơn, thì người đó lấy Tempo và 69% là sẽ win.

Mấy Hero như Priest, Warrior thì vào Arena sida vkl luôn. Vì đang giữ bài để Combo, thì thanh niên Huntard, Tempo Shaman đã drop xuống đầy board, và chuẩn bị có lethal turn 5

Arena nên là 1 mode trong Tavern Brawl thì hợp lí hơn.
Bạn nói thế này sai hơi nhiều
1) Mình chơi Arena ko tốt lắm, nhưng trong số 10 lần được 12 wins thì ko lần nào deck mình bá đạo kiểu mech, mà thường là deck có những quái tốt và phép tốt, kết hợp với curve đẹp
2) Minions ưu tiên lúc chọn bài là sai, phép thường sẽ đem lại lợi thế về tempo rất tốt (dĩ nhiên là tùy class). Nếu bạn thấy ít phép thì chẳng qua là do số lượng minion so với phép là rất nhiều nên phép nó hiếm
3) Minion khỏe chưa chắc đã dễ ăn. Không phải tự nhiên những class như paladin, mage, rogue được đánh giá cao. Các class đó có những lá bài lật kèo cực mạnh. Có thể kể ra như back stab, sap, seal of champion, uldaman, aldor, fireball, flamestrike, ... (nhiều không kể hết).
4) Priest và Warrior sida thì công nhận, cái hp vô dụng quá
Reply With Quote
Old 28-08-2016, 11:46
huhuy179 huhuy179 is offline
Junior Member

Game này có bản việt hóa không ạ, em tiếng anh hơi kém nên muốn chơi cần bản việt hóa ạ
Reply With Quote
Old 05-09-2016, 12:02
FlamboyantA2's Avatar
FlamboyantA2 FlamboyantA2 is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by huhuy179 View Post
Game này có bản việt hóa không ạ, em tiếng anh hơi kém nên muốn chơi cần bản việt hóa ạ
Việt hóa thì không có, tiếng anh đa phần là cơ bản nên cũng không khó lắm đâu sẵn học thêm tiếng anh luôn
Không thì bạn có thể tham khảo ở đây
http://wishmaker.xyz/danh-muc/hearthstone/
Reply With Quote
Old 08-09-2016, 19:24
Neronoctis's Avatar
Neronoctis Neronoctis is offline
Senior Member

Mình mới chơi được khoảng hơn tháng nói chung là khá nghiện, sau 1 tg vật vã thử nghiệm quyết định chuyên tâm chơi rogue
Mà ban đầu bài sida quá nên toàn nướng tiền vào pack ,hơn tuần nay đặt chỉ tiêu 1 ngày/pack nên giờ deck cũng khá hơn tí nhưng rank thì vẫn ko tiến triển nhiều, tới 19 là cao nhất
Reply With Quote
Old 09-09-2016, 06:17
loptop's Avatar
loptop loptop is online now
Đã tốn tiền

Mới chơi thì tích khoảng 2000 gold đầu tiên mở pack classic - > tích gold mua advanture - > ưu tiên cuối arena, vì newbie kinh nghiệm ít nên pick bài siđa lắm
Reply With Quote
Old 09-09-2016, 07:28
sunary's Avatar
sunary sunary is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by loptop View Post
Mới chơi thì tích khoảng 2000 gold đầu tiên mở pack classic - > tích gold mua advanture - > ưu tiên cuối arena, vì newbie kinh nghiệm ít nên pick bài siđa lắm
Với 700 đầu tiên nên mở Adventure nào nhỉ?
phần thưởng bộ nào hấp dẫn hơn so với newbie
Reply With Quote
Old 10-09-2016, 18:15
Pika-Pikachu 2.0 Pika-Pikachu 2.0 is offline
K.I.A

Toàn tích tiền mua pack mà mở toàn đồ dỏm nên nhanh chán bm
Reply With Quote
Old 10-09-2016, 23:41
geomancer geomancer is offline
Senior Member

Tổng cộng là đã bày cho 7 đứa chơi, 6 đứa bỏ sau 3 ngày =), đứa còn lại mở mấy pack đầu ra được 2 con golden legendary craft được bộ khá khá mới chơi tiếp =))
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules