Những ngày tôi đi qua! - Page 13 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Khu vui chơi giải trí > Chuyện trò linh tinh™ > From f17 with Love

Thread Tools
Old 17-08-2016, 11:07
Rolex0210 Rolex0210 is offline
Junior Member

Re: Những ngày tôi đi qua!

Quote:
Originally Posted by trace View Post
hóng
Sẽ cố gắng ra sớm, giờ chuẩn bị đồ đạc chạy ra Phú Yên hóng gió đây các bạn
Reply With Quote
Old 17-10-2016, 22:03
Junior Member

Chương 13.

Có những khoảng thời gian trong cuộc đời mà mỗi khi nhắm mắt hồi tưởng lại thì nó buộc tôi phải mỉm cười, để rồi khi trở về vs thực tại thì cõi lòng không sao yên ổn được, 2 từ “giá như” nó luôn canh cánh mãi trong lòng. Trải qua nhiều biến động tôi mới hiểu được cảm giác của người ta khi nước mắt ngắn dài, mắt đượm buồn nhìn về phía xa xăm nào đó mà nói “Phải chi thời gian có thể quay về..”

Bạn biết không, tôi luôn có thói quen giật mình khi nghe ai đó nhắc đến 3 từ “Chợ Bàn Cờ” bởi ngoài khu Bắc Hải ra thì đó là 1 trong những nơi mà tôi gắn bó và có nhiều kí ức tốt đẹp nhất tại Saigon. Chợ rất lớn và có nhiều lối để vào, từ đường Bàn Cờ cho đến Nguyễn Thiện Thuật, Điện Biên Phủ và Nguyễn Đình Chiểu. Trong đây có buôn bán vô số các mặt hàng, lối đi chằng chịt, nhiều đường cắt dọc ngang mà cũng bởi vì từ đó nên mới phát sinh ra cái tên như vậy.

Sáng hôm sau cô Lan đã dậy từ sớm để tranh thủ về nhà nghỉ ngơi, riêng tôi thì phải ở lại để tiếp tục làm đúng ca của mình. Đang lúc mắt nhắm mắt mở kiểm tra mớ hàng hóa vừa mới order thì cô bé kia lại xuất hiện. Tôi lúc này không thèm nhìn cũng biết là ngoài trời thế nào cũng đang vần vũ mây xám, ngó lên đồng hồ treo tường thì đang là 6h sáng, em ấy đến sớm hơn tận 10’. Khác với vẻ e dè thường lệ, tôi nhận được 1 nụ cười thật tươi ngay khi giây phút đầu tiên chạm mặt, em đặt mình nhẹ nhàng lên chiếc ghế gần quầy rồi nói hết sức trịnh trọng: Anh nè, hôm bữa còn nhớ vụ đi làm thêm buổi tối không ?

Tôi gật đầu trả lời: Nhớ chứ, bộ em hỏi dùm anh xong rồi hả ?

Cô bé vui vẻ: Có hỏi rồi đó anh, anh coi sắp xếp được là qua làm ngay luôn, tại đang thiếu người!

Tôi vội dẹp dọn lại ly tách cho gọn gàng, chùi tay vào giẻ rồi bước ra khỏi quầy, kéo ghế ngồi gần em rồi hỏi: Bên đó là mình cũng bán đồ luôn hay sao sao em ?

-Dạ đúng rồi anh, bán đồ Si bên chợ Bàn Cờ á.

À, ra là bán đồ Si, tôi còn sợ là công việc gì cần đến tính toán hay có vẻ tỉ mỉ, chứ bán đồ thì ngay nghề rồi, bởi tính tôi hay thích giao thiệp, phần ăn nói cũng không đến nỗi tệ nên cái này có thể hy vọng được. Mà vậy là anh bán buổi sáng hả ? Tôi hỏi.

-Dạ, anh bán buổi sáng đến chiều, vì em nghĩ đến tối thì anh phải qua đây làm nữa mà ?

Tôi nghe em ấy nói mà trong lòng dào dạt cảm xúc hết sức. Ông trời đúng là không phụ lòng người tốt, cho tôi gặp Mai, cô Lan và giờ thì đến cô bé dễ thương này. Trong lòng thầm nghĩ đợi khi nào gặp cô thì tôi sẽ trình bày vụ làm thêm này 1 cách nhẹ nhàng nhất, hợp lý nhất có thể, mong là cô sẽ không phiền lòng mà cắt cử tôi xuống làm chết luôn 1 ca tối cho rồi.

Nghĩ ngợi lung tung đến mức quên pha cafe, tôi lật đật bước vào quầy khi vị khách thứ 2 ghé vào. Cơn mưa buổi sáng làm ảm đảm đi mọi thứ nhưng đôi khi cũng nhờ nó mà khách trong quán tăng lên đột ngột, ôi cha mạ ơi, khuôn mặt quen thuộc kia mới hôm nào phải làm tôi toát mồ hôi hột bất thình lình hiện ra trước mặt. Ngồi xuống ghế 1 cách đĩnh đạc, quý ông Carajilo khẽ nhướng mày nhìn tôi, nhìn chứ không cười, tôi theo phản ứng cũng ráng giật giật cơ mặt vài cái cho phải phép, tay ra dấu theo kiểu “uống ly hôm bữa nửa hả chú?” -Ổng gật đầu cái rụp.

Bắt đầu ngày mới theo kiểu như thế này thật là hao tâm tổn trí. Cảm giác vui vẻ khi sắp có việc làm mới nhanh chóng trôi qua để tôi phải đánh vật vs món nước ngẫu hứng hôm nào, lần này nguyên liệu đều đầy đủ cả, tôi cũng an tâm và cẩn thận hơn rất nhiều, trước khi bắt tay vào trích rượu đã hỏi thật cặn kẽ gu uống của khách hàng. Thấy tôi đang nghiêm túc châm lửa, cô bé ngồi gần mở to mắt ngạc nhiên: Ô, ở đây mà cũng có order món này nữa à anh ?

Tôi không ngước nhìn lên mà vẫn trả lời: Đôi khi vẫn có vài ngoại lệ như thế này, nhưng anh nghĩ nó cũng không hay lắm đâu.

Mọi thứ xong xuôi, khi mang thức uống ra bàn rồi tôi vẫn theo thói quen lui vào quầy để quan sát phản ứng của khách, thật tuyệt, ông ấy không hề có cái nhíu mày như hôm nào, điều đó làm tôi thở phào nhẹ nhõm. Quay sang cô bé, tôi chợt nhận ra rằng từ lúc bước vào quán đến giờ em ấy chỉ mới uống ly trà nóng mà tôi mang ra thôi. Giờ mà hỏi thì thật không phải chút nào, tôi lẳng lặng pha thêm 1 tách expresso quen thuộc cho em rồi không quên cho thêm cái bánh ngọt ngon lành, lòng thầm nhủ “lại thêm ngoại lệ khác” nữa rồi..

Sáng sớm ngoài hiên mưa rơi tí tách, tôi ngồi buông chân xuống ghế, 2 tay đặt trùm lên ly trà nóng hổi, mắt nhìn em đang hồn nhiên kể về chuyến đi đến những vùng đất mới hôm nào.

Anh từng nghe nói đến Mũi Đại Lãnh chưa? Cô bé hỏi.

Tôi muốn bật cười nhưng kịp ghìm lại, mặt cố gắng phớt đời lẫn ra vẻ tò mò: Chưa, nó là chỗ nào ở Việt Nam mình vậy em ?

Hình như cô bé chỉ đợi tôi nói có thế thôi, em nhanh chóng trả lời: Đó là nơi đón bình minh đầu tiên trên tổ quốc mình đó anh, đường ra đó đẹp lắm, có 1 cái ngọn hải đăng cực đẹp nữa..

Nhìn dáng vẻ đó của em khiến tôi không khỏi bồi hồi nhớ lại mình của nhiều năm về trước, hễ từ đâu đó xa xôi trở về, nói chuyện vs những người bạn của mình về những nơi đã đi qua thì biểu hiện của tôi cũng y hệt như vậy. Ánh mắt rạng ngời, khuôn mặt hồ hởi lẫn kích động khi chia sẻ những trải nghiệm của mình cho người khác, sự đam mê không thể nào lẫn đi đâu khác được.
Reply With Quote
Old 17-10-2016, 22:12
trace's Avatar
trace trace is offline
Senior Member

Tem
Reply With Quote
Old 22-03-2017, 09:17
cat23 cat23 is offline
Junior Member

sao drop rồi hả trời ? Thằng quỷ sứ thớt vào hiện hồn đi nào.
Đọc thấy nhẹ nhàng ghê, cảm giác chút nào ảnh hưởng của Nguyễn Nhật Ánh lúc mấy chap đầu kể về Mai.
Tiếp đi nào, ko thì cũng vui lòng inbox cho mình biết vài cái kết cục với.

PS: có lái máy bay milf thì nhất định phải báo đấy nhé, ko thì tôi cắt....
Reply With Quote
Old 25-03-2017, 13:56
Junior Member

Quote:
Originally Posted by cat23 View Post
sao drop rồi hả trời ? Thằng quỷ sứ thớt vào hiện hồn đi nào.
Đọc thấy nhẹ nhàng ghê, cảm giác chút nào ảnh hưởng của Nguyễn Nhật Ánh lúc mấy chap đầu kể về Mai.
Tiếp đi nào, ko thì cũng vui lòng inbox cho mình biết vài cái kết cục với.

PS: có lái máy bay milf thì nhất định phải báo đấy nhé, ko thì tôi cắt....
Cảm ơn sự động viên của bạn, vì truyện bị nữ nhân vật chính phát hiện nên bẵng 1 thời gian mình không dám post tiếp
Reply With Quote
Old 07-03-2018, 10:39
yugo1001's Avatar
yugo1001 yugo1001 is offline
Junior Member

Thế là drop luôn hả bác...
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules