Thảo Luận iPhone vs iPod, Apple từ bỏ Wolfson là sai lầm? - Page 3 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Multimedia

Thread Tools
Old 13-01-2016, 16:23
AzAudio_Store1's Avatar
AzAudio_Store1 AzAudio_Store1 is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by trantuanminh13 View Post
Vâng, chủ đề này em muốn hỏi lâu rồi, giờ rảnh rỗi mở topic thảo luận. Em như bao người khác không phải là một người khá giả, không chơi audiophile. Nói thẳng ra là như vậy. Bên cạnh đó em vẫn biết được nguồn phát là như nào, trở là như nào, các dải là như nào, ừ thì cứ cho là k biết rõ nhưng cứ biết sơ sơ là như vậy. Một lần, thằng bạn em bảo là, từ ngày Apple từ bỏ Wolfson để làm chip âm thanh riêng, âm thanh nó trở nên rất chán. Sau nhiều ngày cắm đầu nghe đủ thể loại nhạc, đủ thể loại tai nghe (tất nhiên là toàn loại tai nghe giá rẻ) như là VSonic, JVJ, Samsung, Sony, AudioTechinca thì em nhận thấy rằng iPhone quá ổn, nhất là trên Sony (Mdr ex100). Mặt khác trên iPod (Classic) thì cũng chỉ bình thường, nghe kĩ vẫn không thể có được sự chi tiết như iPhone. Ngoài ra em còn sử dụng các loại máy (điện thoại, máy nghe nhạc) tất nhiên là tầm trung khác thì cũng ở mức ổn so với iPhone.
Tóm váy lại:
1. Sự sở hữu chiếc iPhone để sử dụng hàng ngày (nghe nhạc, chơi game, văn phòng) có hợp lý không?
2. Chip âm thanh của wolfson có bá đạo như mọi người thường nói?
3. Chơi nhạc không yêu cầu quá cao có thể sử dụng điện thoại (cụ thể ở đây là iPhone) có đủ đạt ở mức ổn không
Theo mình thấy thì Iphone nghe nhạc khá ổn, nếu bác không yêu cầu quá khắt khe thì như vậy đã đủ rồi.

Còn về chip Wolfson thì cũng tùy, bởi âm thanh đầu ra không chỉ phụ thuộc vào chip mà còn nhiều thứ khác nhau, tốt nhất nên trải nghiệm thực tế mới biết rõ được.

Quote:
Originally Posted by fangy. View Post
bác bác cho em hỏi là mấy con Ipad đời sau có con nào dùng Wolfson ko ấy nhỉ?
Ipad air 2, mini 4 và ipad pro đều dùng chip Apple (Cirrus Logic) 338S1213 nhé bạn. Chất lượng âm thanh thì mình có dịp trải nghiệm Ipad mini 4, chất lượng âm thanh khá tốt. Tiếng trong trẻo, thiên sáng, không quá khô và mỏng như touch 4.
Reply With Quote
Old 13-01-2016, 21:56
achinaro achinaro is offline
Senior Member

Ủa Apple xài DAC wolfson hoặc Cirrus Logic chứ làm méo gì có DAC riêng của nó

Chủ thớt nghe thấy ổn thì cứ vậy mà nghe, đừng quan tâm tới DAC nhiều quá. Mấy đời iphone trước ip4 toàn wolfson ko đấy, nghe...chả ra gì. Trong khi 4, 4s xài CS lại được đánh giá cao. Coi chừng thằng bạn thớt bị lậm bọn ipod video với photo rồi

Đt samsung cũng wolfson các kiểu con đà điểu ấy, nghe cũng bình thường, so với con máy nghe nhạc cũng samsung, cũng wolfson của mình thì âm khác xa lắm
Reply With Quote
Old 14-01-2016, 12:29
ponyta ponyta is offline
Junior Member

ẻm ko thích ip.đang dùng android samsung chip wolfson 8994 driver voodoo sound, mua thêm cái neutron mp nữa
Reply With Quote
Old 14-01-2016, 23:20
Asthased Asthased is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by LenVozKhongDcDatTenQuaDai View Post
mấy đời sau, con nào nghe nhạc ngon nhất hở các bác ?

ip4, ip4s, ip5, ip5s, ip6, ip6s ???
ip 4s và ip 5s nghe nhạc có vẻ ngon, giá hiện nay thì cũng khá rẻ nữa
Reply With Quote
Đang tải...
Old 15-01-2016, 15:29
buathanqn1 buathanqn1 is online now
Senior Member

không biết sao chứ, mình nghe nhạc trên mấy con điện thoại nhiều lúc không phân biệt được con nào nghe hay hơn con nào.
Reply With Quote
Old 15-01-2016, 16:18
Eldegal's Avatar
Eldegal Eldegal is offline
Đã tốn tiền

ipod video ( gen 5 , 5.5 ) bác miêu tả đúng tiếng wolfson ấm , không chi tiết nhưng nhiều ng cảm thấy nó "nhạc tính" hơn
ipod classic ( gen 6,7 ) iphone từ 4 trở đi dùng dac cirrus thì vốn là tiếng sáng , lạnh , nhiều chi tiết
Nếu bác là ng chơi cơ bản thì con nào cũng oke hết vì nguồn sạch , phụ kiện đủ thứ hoặc tùy gu bác mà chọn ( nhưng chất âm vẫn phải do headphones quyết định , dap chỉ là một phần thôi ) :v
P/s : đang giữ một em video từ 2005 với một em 4s 32gb :v
Reply With Quote
Old 15-01-2016, 20:10
duo8 duo8 is offline
Đã tốn tiền

Cái vụ âm nó cũng phụ thuộc vào phần mềm nữa. DAC tốt thì ko méo + ít noise + tải tốt, chắc cũng chỉ vậy thôi. S3 dùng WM1811 nghe cũng bt, được cái ít noise.

Còn chuyện Apple chuyển qua CS chắc là do CS mua lại Wolfson.
Reply With Quote
Old 15-01-2016, 21:08
kijuto#1 kijuto#1 is offline
Đã tốn tiền

mới xúc một em iphone 4s 64GB làm DAP + feature phone cắm sim ít dùng! Mặc dù đang có X5 nhưng vẫn mua vì thích nó có cái LOD và airplay cũng tiện
Reply With Quote
Old 15-01-2016, 22:08
3kshop's Avatar
3kshop 3kshop is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by kijuto#1 View Post
mới xúc một em iphone 4s 64GB làm DAP + feature phone cắm sim ít dùng! Mặc dù đang có X5 nhưng vẫn mua vì thích nó có cái LOD và airplay cũng tiện
mấy em này h chỉ ngại khoản pin chứ còn lại thì tốt chán mà
Reply With Quote
Old 16-01-2016, 10:15
AzAudio_Store1's Avatar
AzAudio_Store1 AzAudio_Store1 is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by buathanqn1 View Post
không biết sao chứ, mình nghe nhạc trên mấy con điện thoại nhiều lúc không phân biệt được con nào nghe hay hơn con nào.
Nếu vậy thì tốt thôi bác, đỡ tốn tiền nâng cấp

Quote:
Originally Posted by kijuto#1 View Post
Giờ 4s quá ổn rồi, chỉ ngại khoản pin với hàng còn zin thôi không
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules