Thảo Luận EQ, hiệu ứng... có làm méo tiếng thật không? - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Multimedia

Thread Tools
Old 24-10-2016, 00:34
lhtbinh1909 lhtbinh1909 is offline
Member

EQ, hiệu ứng... có làm méo tiếng thật không?

Đầu tiên, mình không phải audiophile. Mình thích nghe nhạc và cũng từng đầu tư 1 khoản cho thú vui này, cao nhất mình sở hữu X5, ZX1 với 1 em inear tầm trung của ATH.
Ngay từ ngày đầu bị thằng bạn "dụ dỗ" vào con đường này, mình đã bị "đóng đinh" ý nghĩ là chỉnh EQ sẽ làm nhạc bị méo tiếng. Cho nên từ đó đến bây giờ bất kì sản phẩm nào, từ thượng vàng tới hạ cám, từ máy tới điện thoại tới tai, nhét ngoài nhét trong trùm hay đeo, mình luôn để Flat hoặc tắt EQ.
Thậm chí mình cũng không bao giờ bật gain trên DAP.
Nhưng ngày nay mọi người có thể thấy là ngày càng nhiều. Mỗi hãng, mỗi sản phẩm khi ra mắt, ngoài quảng cáo về phần cứng (ở đây mình xin phép nói riêng về DAP thôi) thì thường có những mỹ từ như rich sound, nature sound effect... hay đại loại như vậy.
Có phảì đa phần đều là do chỉnh EQ để tạo thêm hiệu ứng?
Vấn đề EQ làm méo tiếng, thú thật là do như ở đầu mình đã nói, mình luôn để flat thôi. Cá biệt có 1 lần, nghe 1 tai phải nói là cực kì chán, mình bấm bụng chỉnh EQ, thì công nhận là mình nghe âm bị nhão đi. Nhưng đó là nghe trên điện thoại (iPhone 6), lại phát qua bluetooth nên chán không tả nổi.
Sau vụ này mình vứt luôn cái tai đi.
Tóm lại thì câu hỏi của mình mong mọi người giải đáp, như ở tiêu đề mình đã nói?
Các hiệu ứng được quảng cáo có thực sự làm méo tiếng không? Có phải tai càng dởm thì khi chỉnh EQ, sự sai khác càng lớn? Mình không rõ sự sai khác này có phải là méo tiếng mà mọi người hay nói không?
Reply With Quote
Old 24-10-2016, 09:05
tamle_o's Avatar
tamle_o tamle_o is offline
Senior Member

Méo nhất là Jet audio ko bật eq cũng méo r. Mấy phần mềm khác như foobar hay clv thì khi chỉnh eq thấy tiếng mềm đi mất impact nhưng nge 1 time dài mới thấy. Còn méo hay hau dở hơn thì tùy ng :v
Reply With Quote
Old 24-10-2016, 10:47
3kshop's Avatar
3kshop 3kshop is offline
Đã tốn tiền

thật ra, nói về chính xác, méo tiếng là những cái rất khó phân định cũng như đo đạc. Căn bản người nghe thích nhất là cái "màu" của âm thanh. Cũng giống như amply đèn so với bán dẫn thì độ méo tiếng lúc nào cũng lớn hơn nhưng nta vẫn chuộng hơn. cho nên nếu chỉnh mà nghe thích thì cứ chỉnh thôi bạn, đừng quan tâm méo hay ko méo cũng như chính xác hay ko chính xác
Reply With Quote
Old 24-10-2016, 10:55
lhtbinh1909 lhtbinh1909 is offline
Member

Quote:
Originally Posted by tamle_o View Post
Méo nhất là Jet audio ko bật eq cũng méo r. Mấy phần mềm khác như foobar hay clv thì khi chỉnh eq thấy tiếng mềm đi mất impact nhưng nge 1 time dài mới thấy. Còn méo hay hau dở hơn thì tùy ng :v
có lẽ cái impact này chính là cái mà mình cảm nhận được. Tiếng cảm thấy nhạt đi nhiều => rõ ràng ca này méo tiếng là dở hơn

Quote:
Originally Posted by 3kshop View Post
thật ra, nói về chính xác, méo tiếng là những cái rất khó phân định cũng như đo đạc. Căn bản người nghe thích nhất là cái "màu" của âm thanh. Cũng giống như amply đèn so với bán dẫn thì độ méo tiếng lúc nào cũng lớn hơn nhưng nta vẫn chuộng hơn. cho nên nếu chỉnh mà nghe thích thì cứ chỉnh thôi bạn, đừng quan tâm méo hay ko méo cũng như chính xác hay ko chính xác
quy chuẩn đúng là không có, mình muốn tìm 1 cái mức để nghe và cảm nhận độ chính xác chứ không "màu". Không lẽ mỗi lần đổi đồ lại đi tìm "màu". Cho nên mình mới luôn đặt flat cho tất cả những thiết bị của mình, cốt là để tìm cái "không màu"

Bởi cá nhân mình thì thích cái không màu này, mà theo như bạn nói thì có vẻ khó quá nhỉ
Reply With Quote
Old 24-10-2016, 11:00
thanh2htb thanh2htb is offline
Senior Member

Chuẩn là méo tiếng rất rõ, nghe cực kỳ khó chịu, mấy phần mềm nghe nhạc chất lượng như HQ player, Xxxhighend cũng như một số thiết bị highend đời mới hiện nayko hề có núm chỉnh bass, treble
Reply With Quote
Old 24-10-2016, 11:12
hatory's Avatar
hatory hatory is offline
Senior Member

thật ra bác chỉnh vừa ý nghe của bác thôi, tần nào ko thích thì cắt bớt, tần nào thích thì thêm vào, tùy thể loại nhạc. đa số thích mid thì ko chỉnh gì hết. Nhưng nói chung chỉnh nhẹ thôi đừng lạm dụng quá gây vỡ méo trầm trọng, phá hỏng tổng thể của bài nhạc. Nó là con dao 2 lưỡi, thành bại do bạn.
Reply With Quote
Old 25-10-2016, 16:02
3kshop's Avatar
3kshop 3kshop is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by lhtbinh1909 View Post
có lẽ cái impact này chính là cái mà mình cảm nhận được. Tiếng cảm thấy nhạt đi nhiều => rõ ràng ca này méo tiếng là dở hơn

quy chuẩn đúng là không có, mình muốn tìm 1 cái mức để nghe và cảm nhận độ chính xác chứ không "màu". Không lẽ mỗi lần đổi đồ lại đi tìm "màu". Cho nên mình mới luôn đặt flat cho tất cả những thiết bị của mình, cốt là để tìm cái "không màu"

Bởi cá nhân mình thì thích cái không màu này, mà theo như bạn nói thì có vẻ khó quá nhỉ
vậy thì đúng rồi, việc không chính để biết chính xác chiếc máy mà mình đang dùng chất âm nó như thế nào. mục đích là tìm kiếm thiết bị phối ghép cho phù hợp, chứ nếu chỉnh lung tung thì khó mà phối ghép dc
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules