Giới thiệu một số cặp loa hay gắn vào dàn MINI - Page 6 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Multimedia

Thread Tools
Old 17-09-2009, 23:16
tuan0103's Avatar
tuan0103 tuan0103 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by thuytan4ever View Post
Dùng khủng long kéo vì nhiều lý do:
1. Phụ thuộc vào kết cấu của loa. Nếu loa thiết kế ít cộng hưởng thì sẽ cần công suất để đánh trực tiếp còn các bác nghe mấy loại thùng to độ nhạy cao thì mấy watt cũng kéo tốt, nhưng chỉ phù hợp với 1 số dòng nhạc mà thôi.
Nói tóm lại là vẫn cần công suất thì mới hoành tráng được. Đơn cử cái dòng trong cái dây nguồn không đủ còn không hay nữa là dòng ra loa
2.Để đảm bảo dòng qua cuộn dây khi ta mở lớn nhất thì âm ly phải có công suất ít nhất phải bằng công suất loa.nếu âm ly có công suất lớn hơn công suất loa thì càng tốt,bởi vì khi mở to âm thanh không bị méo dạng.
3. Đấy là lý do mà đa số dàn mini khi mở lớn 1 chút, volume tầm 60 trở lên
(dàn mini đa phần max volume là 50, 60, 70) thì âm thành thường biến dạng, cụ thể là nghe khá rối)
4. Loa nó ngốn công suất khi thể hiện tiếng Bass, do đó nếu amply yếu thì tiếng bass khi mở to sẽ bị đuối không thể hiện hết được.

Vấn đề phối ghép này nó vô cùng lắm. Tuy nhiên cá nhân tớ thì thường thích amply cs lớn hơn loa, vì như thế âm trầm rất chắc, ko biến dạng.
Nhìn mấy con loa nho nhỏ bác nhlsmol ghép kia tớ đoán tổng công suất lớn hơn amp, không phải là giải pháp tối ưu.
Và mấy chú loa khủng long ở trên mà cho cái amp của mấy bộ mini suy dinh dưỡng kéo thì hơi sỉ nhục mấy chú ấy quá
Bác nói rất đúng ý của em nhưng mà vì trình độ audio vẫn còn hạn hẹp lên ko thể nói toát lên cái ý mình nói đc. Em nghĩ mấy cài dàn mini thì phối ghép làm gì cho nặng đầu vì amply bé tí tẹo công suất nhỏ thì làm sao mà kéo hay đc vì thế cứ chơi loa Zin là hợp lý nhất vì thằng nhật nó cũng đã tính toán kĩ lưỡng trước khi sx rồi ko như dân dụng. Bác nhmols cũng thông cảm vì tính em hay nói thẳng những suy nghĩ của mình, Em cũng rất hoan nghênh bác đã rewiew mấy bai dan mini ngon bổ rẻ em thấy rất đc anh em ủng hộ và đã đưa anh em ở trên này thưởng thức âm thanh lên 1 bậc mà mức đầu tư rất hợp lý ăn đứt mây cái bộ loa pc mà lại nghe hay hơn. Em thấy bác có kinh nghiệm về audio thì thỉnh thoảng bác rewiew những bộ dàn mini giá rẻ em thấy như vậy anh em trên này hào hứng hơn là mấy cái khoảng phối ghép này vì đa số anh em trên này làm gì có kinh nghiệm đâu có chăng thì cũng chỉ là cưỡi ngựa xem hoa thôi.
Reply With Quote
Old 17-09-2009, 23:22
ngoclp ngoclp is offline
Senior Member

em đang ghép dàn mini Onkyo A-909 rời với cặp loa Mission -Anh
bass 13 cm, phân tần rất gấu

...các bác nghĩ sao về cặp này

Reply With Quote
Old 17-09-2009, 23:49
musungus77 musungus77 is offline
Senior Member

phối ghép là 1 nghệ thuật và người phối sao cho chuẩn là 1 nghệ sỹ
em đã thử phối loa của sharp md-x10 vào onkyo fr-v77 và loa dv77 vào sharp md-x10, phối loa victor ux-a70 vào linh tinh cả, sau đó là loa zin của kenwood r7-pro vào cái đống trên, nói chung là đảo loạn cả lên và tạm có nhận xét như sau :
- loa dv77 phối hay nhất với em victor ux-a70md
- loa kenwood r7 phối hay nhất với onkyo fr-v77
- loa sharp md-x10 cho vào kenwood là ổn
- riêng con amp của md-x10 thì nghe loa nào cũng ổn nhưng có vẻ như là nó hay nhất khi phối vào loa kenwood
giờ em chả còn bộ nào hết cả tặng hết cả rồi, đang tìm 1 bộ để bày làm thuốc
nói chung là nên trải nghiệm cho biết các huynh ạh vui vẻ thôi mà
em còn độc cái deck hi-md của onkyo thôi em nó tên là d-105fx
Reply With Quote
Old 18-09-2009, 00:36
linh99992001's Avatar
linh99992001 linh99992001 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by tuan0103 View Post
Bác nói rất đúng ý của em nhưng mà vì trình độ audio vẫn còn hạn hẹp lên ko thể nói toát lên cái ý mình nói đc. Em nghĩ mấy cài dàn mini thì phối ghép làm gì cho nặng đầu vì amply bé tí tẹo công suất nhỏ thì làm sao mà kéo hay đc vì thế cứ chơi loa Zin là hợp lý nhất vì thằng nhật nó cũng đã tính toán kĩ lưỡng trước khi sx rồi ko như dân dụng. Bác nhmols cũng thông cảm vì tính em hay nói thẳng những suy nghĩ của mình, Em cũng rất hoan nghênh bác đã rewiew mấy bai dan mini ngon bổ rẻ em thấy rất đc anh em ủng hộ và đã đưa anh em ở trên này thưởng thức âm thanh lên 1 bậc mà mức đầu tư rất hợp lý ăn đứt mây cái bộ loa pc mà lại nghe hay hơn. Em thấy bác có kinh nghiệm về audio thì thỉnh thoảng bác rewiew những bộ dàn mini giá rẻ em thấy như vậy anh em trên này hào hứng hơn là mấy cái khoảng phối ghép này vì đa số anh em trên này làm gì có kinh nghiệm đâu có chăng thì cũng chỉ là cưỡi ngựa xem hoa thôi.
các bác yên tâm về vấn đề phối ra ko ra, loa nhật dễ phối lắm ko như đồ âu mỹ, yên tâm mà mày mò, chuyện phối ra hay ko ra còn tùy thuộc vào mức độ đòi hỏi của từng đôi tai nữa, còn tương đối thì cái nào cũng ra ầm ầm. Mấy bức hình kia là đem ra show cho vui thôi , thèm mà ko có xiền
Reply With Quote
Old 18-09-2009, 07:11
nhmols's Avatar
nhmols nhmols is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by linh99992001 View Post
các bác yên tâm về vấn đề phối ra ko ra, loa nhật dễ phối lắm ko như đồ âu mỹ, yên tâm mà mày mò, chuyện phối ra hay ko ra còn tùy thuộc vào mức độ đòi hỏi của từng đôi tai nữa, còn tương đối thì cái nào cũng ra ầm ầm. Mấy bức hình kia là đem ra show cho vui thôi , thèm mà ko có xiền

show cho vui làm anh em hiểu lầm không kìa thấy chưa? Còn mấy cái loa NHMOLS show ở hình 1 công suất chẳng có lớn đâu, tầm 70 hay 80w một loa, y chang như cái loa ZIN của v7 đó chứ. Chứ NHMOLS đâu có khùng mà mua cặp loa dã man để gắn vào dàn MINI trời.

Quote:
Bác nhmols cũng thông cảm vì tính em hay nói thẳng những suy nghĩ của mình, Em cũng rất hoan nghênh bác đã rewiew mấy bai dan mini ngon bổ rẻ em thấy rất đc anh em ủng hộ và đã đưa anh em ở trên này thưởng thức âm thanh lên 1 bậc mà mức đầu tư rất hợp lý ăn đứt mây cái bộ loa pc mà lại nghe hay hơn. Em thấy bác có kinh nghiệm về audio thì thỉnh thoảng bác rewiew những bộ dàn mini giá rẻ em thấy như vậy anh em trên này hào hứng hơn là mấy cái khoảng phối ghép này vì đa số anh em trên này làm gì có kinh nghiệm đâu có chăng thì cũng chỉ là cưỡi ngựa xem hoa thôi.

Còn về em thì anh đâu có ý kiến tiêu cực gì đâu. Em nói ý kiến của cá nhân em mà, đâu có sao. Tuy nhiên, ý anh là khi viết bài trên VOZ thì nên nghiêm túc chút, có nghĩa là viết thì phải viết dựa trên kinh nghiệm hay dẫn chứng chứ không phải là TUI NGHĨ NÀY, TUI ĐOÁN THẾ được.

Ngày xưa, anh viết review bài dual loa, ai cũng chê là chẳng có ra gì nhưng anh vẫn cứ cương và làm, sau đó mời một số anh em qua nghe và ... cũng ra gì đó chứ. Anh em cũng vào ủng hộ. Nhưng sau đó, khi dần dần chơi cao lên thì lại thấy anh em đúng là mấy dàn ghép dual đó ... cũng chẳng ra gì hehehehe.

Ngày xưa, LINH9999 khen dân dụng nức nở so với loa vi tính, anh cũng chẳng thèm tin, nghĩ là chẳng qua LINH9999 tự sướng thui và riêng mình cứ tự phê với mấy dàn loa vi tính khủng. Sau đó, bụp cái lên dân dụng thử thế nào thì ai dè ku Linh tự sướng thế mà lại đúng mới đau. Từ trước giờ cứ ngỡ mình đang sướng, ai dè, đang khổ lỗ tai với mấy cái loa vi tính mà mình tự cho là khủng hahahah.

Last edited by nhmols; 18-09-2009 at 07:16.
Reply With Quote
Old 18-09-2009, 08:19
peoplevn's Avatar
peoplevn peoplevn is online now
Senior Member

Ngày xưa, LINH9999 khen dân dụng nức nở so với loa vi tính, anh cũng chẳng thèm tin, nghĩ là chẳng qua LINH9999 tự sướng thui và riêng mình cứ tự phê với mấy dàn loa vi tính khủng. Sau đó, bụp cái lên dân dụng thử thế nào thì ai dè ku Linh tự sướng thế mà lại đúng mới đau. Từ trước giờ cứ ngỡ mình đang sướng, ai dè, đang khổ lỗ tai với mấy cái loa vi tính mà mình tự cho là khủng hahahah.[/color][/b][/quote]

Chuẩn luôn. Loa dân dụng thì phải hơn loa vi tính rồi.
Reply With Quote
Old 18-09-2009, 13:00
longbungbu longbungbu is offline
Senior Member

suốt ngày vào box multimedia mà cứ dân dụng này dân dụng nọ. Ko sợ làm ai đó ngứa mắt à... lượn đi cho nước nó trong
Reply With Quote
Old 18-09-2009, 13:09
chrisng80's Avatar
chrisng80 chrisng80 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Blaze View Post
Bộ Pana này nhìn quen quen ta?
ông rảnh chụp cái Tannoy lên cho anh em coi nó là model gì?
Tannoy CPA-5 đó anh Linh
http://audio-heritage.jp/TANNOY/speaker/cpa-5.html

Hình thiệt nè:

Last edited by chrisng80; 18-09-2009 at 13:11.
Reply With Quote
Old 18-09-2009, 13:19
nhmols's Avatar
nhmols nhmols is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by chrisng80 View Post
Tannoy CPA-5 đó anh Linh
http://audio-heritage.jp/TANNOY/speaker/cpa-5.html

Hình thiệt nè:
loa này nghe hay dã man, mid và trble không chê được nhưng bass thì ... mỏng quá
Reply With Quote
Old 18-09-2009, 14:41
thinhint's Avatar
thinhint thinhint is offline
Senior Member

Thiết nghĩ NHMOLS đã có công giới thiệu cho anh em về những dàn mini và cách phối ghép thì chúng ta phải hoan nghênh hoặc cùng nhau xây dựng góp ý rồi tìm ra giải pháp nghe nhạc ngon bổ rẽ hơn chứ, để anh em ta có thêm nhiều giải pháp để chọn lựa. Còn việc dàn mini đi với loa zin ko hay hoặc phối ghép với các loa khác thì cũng đó là 1 giải pháp cho âm thanh hoàn hảo hơn thôi.Người xem cũng mở mang hơn.Còn nếu như cứ bỏ tiền ra mà mua 1 dàn mini rồi về nghe thôi thì nói làm gì. Nếu có cơ hội thì phải thử phối ghép chứ. 1 người Yêu âm thanh thì ai mà chịu ngồi im,ko tò mò nghiên cứu chứ.
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules