Giới thiệu một số cặp loa hay gắn vào dàn MINI - Page 5 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Multimedia

Thread Tools
Old 17-09-2009, 17:19
langtugiangho langtugiangho is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Duy_87 View Post
Móa ông này chém gió kinh hồn,bộ loa này giá trị cũng bằng 10 bộ mini của ngừoi ta rồi ,chắc hum nào em post thêm mấy tấm proac với atc cho xôm tụ topic loa mini nữa cho vui

móa, ông này làm gì mà giàu thế, xài hàng hiệu không àh,
Reply With Quote
Old 17-09-2009, 20:20
tuan0103's Avatar
tuan0103 tuan0103 is offline
Senior Member

Bác nói thế em tính cho bác nhé. giờ mua 1 bộ mini nghe ngon cũng phải tầm 1t5 sau đó về ko nghe đôi loa zin và bỏ xó và đi mua 1 đôi loa nghe hay cũng phải tầm 1t5 nữa như thế có phải là 3t rồi ko? mà 3t thì đi mua 1 bộ dàn mini thì thuộc loại khủng rồi tội gì mà phải phối với cả ghép cho nó mệt đầu ra. Chính bác còn khuyên anh em là nếu mua dàn mini thì ko lên đầu tư quá nhiều tiền làm gì vì cũng chẳng cải thiện lên đc mấy và em cũng nghĩ như vậy bởi vì dàn mini nó chỉ có thế bác có thêm loa hay vào mà amply ko hay thì nó cũng bằng hoà thôi. chẳng qua là phối ghép nó cũng là 1 cái thú vui giúp trải nghiệm thêm thôi chứ vì để ra 1 chất tiếng hay đâu phải có 1 yếu tố là loa ko thôi mà nó còn nhiều yếu tố khác nữa như đĩa CD, day loa amply..... mà đầu tư vào dàn mini những thứ đó em hỏi bác có đáng ko? còn nếu muốn leo lên hản 1 bậc thì đầu tư vào dân dụng khoảng 4t là nghẽ cũng khá là ok rồi hơi đâu mà đi phối ghép mấy cái dàn mini làm gì cho mệt đầu. Bác thỉnh thoảng cũng nhiều trò phết hết dàn mini đến aply giờ lại đến phối với cả ghép vẽ chuyện quá
Reply With Quote
Old 17-09-2009, 20:24
tuan0103's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by nhmols View Post

hoàn toàn sai lầm khi nói là loa to thì chỉ hơn loa nhỏ về mặt công suất . em hoàn toàn chưa có trải nghiệm việc này nên em có nhận xét như vậy cũng dễ hiểu. NHMOLS nói việc cải thiện chính là cái chất âm nghe chứ không phải là to mồm hơn đâu.

Còn loa ZIN thì ai bảo giục làm gì, cử cất vào trong tủ đó thui. Khi nào bán thì lấy ra làm nguyên dàn zin bán lại thui chứ có mất mát gì. Đơn giản là khi sử dụng, nếu có điều kiện thì thử để có thể thưởng thức được âm thanh thui. Chứ cứ am am lý luận là người ta tính toán này nọ rùi và chấp nhận hay tạm hài lòng với cái gọi là ZIN hay theo bộ mà chất âm vẫn chưa đạt được mức thưởng thức thì phí thời gian ngồi nghe.

Một dàn MINI (gồm CD, MD, AMP, FM) tầm < một chai với cái loa hơn một chai một chút thì tầm hai chai. bạn thử kiếm bộ CDP+AMP+LOA nào tầm hai chai mà đảm bảo những yếu tố: NHỎ GỌN, NGHE KHÁ TRONG TẦM TIỀN, ĐA CHỨC NĂNG như một dàn MINI (có thì chắc cũng có thui nhưng mà khoảng thời gian kiếm hay tìm được thì cũng HÊN XUI à)..

Dàn MINI chơi loa ZIN là hợp nhất thì có lẽ hợp về mặt kinh tế và khái niệm ZIN thui chứ chẳng có hay gì. Quả đúng là không nhất thiết phải thay loa nếu như vì một số điều kiện không cho phép. Còn nếu vẫn có điều kiện (vừa phải, chứ quá có điều kiện thì lại là một khái niệm khác) thì ... trải nghiệm chất mới đi rùi sẽ biết hihiihihi

Cuối cùng, NHMOLS đề nghị vì đã thử qua rùi và cũng như một số anh em đã nghe và cùng nhận xét (như anh Thịnh và hai ba bạn gì đó quên mất nick) nên post đê cho anh em nào thích có trải nghiệm mới thì lao theo cho vui, NHMOLS đâu có bán mấy cái này và trong tầm giá hai triệu thì có những lựa chọn khá tốt để cải thiện thêm cái dàn MINI nhà mình thui đó mà
Bác nói thế em tính cho bác nhé. giờ mua 1 bộ mini nghe ngon cũng phải tầm 1t5 sau đó về ko nghe đôi loa zin và bỏ xó và đi mua 1 đôi loa nghe hay cũng phải tầm 1t5 nữa như thế có phải là 3t rồi ko? mà 3t thì đi mua 1 bộ dàn mini thì thuộc loại khủng rồi tội gì mà phải phối với cả ghép cho nó mệt đầu ra. Chính bác còn khuyên anh em là nếu mua dàn mini thì ko lên đầu tư quá nhiều tiền làm gì vì cũng chẳng cải thiện lên đc mấy và em cũng nghĩ như vậy bởi vì dàn mini nó chỉ có thế bác có thêm loa hay vào mà amply ko hay thì nó cũng bằng hoà thôi. chẳng qua là phối ghép nó cũng là 1 cái thú vui giúp trải nghiệm thêm thôi chứ vì để ra 1 chất tiếng hay đâu phải có 1 yếu tố là loa ko thôi mà nó còn nhiều yếu tố khác nữa như đĩa CD, day loa amply..... mà đầu tư vào dàn mini những thứ đó em hỏi bác có đáng ko? còn nếu muốn leo lên hản 1 bậc thì đầu tư vào dân dụng khoảng 4t là nghẽ cũng khá là ok rồi hơi đâu mà đi phối ghép mấy cái dàn mini làm gì cho mệt đầu. Bác thỉnh thoảng cũng nhiều trò phết hết dàn mini đến aply giờ lại đến phối với cả ghép vẽ chuyện quá
Reply With Quote
Old 17-09-2009, 21:02
tuan0103's Avatar
Senior Member

Em nghĩ bác lên làm 1 cái topic giới thiệu những bộ dàn mini ngon bổ rẻ là hay hơn là rewiew mấy cái khoản phối ghép loa này chẳng thấy hay ho gì em thấy đây là hình thức quảng cáo loa thì đúng hơn vì đa số anh em trên này mua dàn mini hầu như là chưa có kinh nghiêm gì về dan mini cả vì thể giới thiệu những bộ dàn mini ngon bổ rẻ có khi anh em trên này hào hứng hơn đấy vì ai cũng có điều kiện phối ghép như bác đâu và ở trang voz này hầu như là toàn người chưa kinh nghiệm vào đây tìm bộ dàn ngon bổ rẻ. Bác nói phối với cả ghép nhiều người chỉ biết há hốc mồm nghe các bác luyên thuyên với nhau thôi chứ có biết gì đâu. Em thấy phối ghép này thì lên sang audioclub thì có vẻ hào hứng hơn
Reply With Quote
Old 17-09-2009, 21:46
linh99992001's Avatar
linh99992001 linh99992001 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by tuan0103 View Post
Em nghĩ bác lên làm 1 cái topic giới thiệu những bộ dàn mini ngon bổ rẻ là hay hơn là rewiew mấy cái khoản phối ghép loa này chẳng thấy hay ho gì em thấy đây là hình thức quảng cáo loa thì đúng hơn vì đa số anh em trên này mua dàn mini hầu như là chưa có kinh nghiêm gì về dan mini cả vì thể giới thiệu những bộ dàn mini ngon bổ rẻ có khi anh em trên này hào hứng hơn đấy vì ai cũng có điều kiện phối ghép như bác đâu và ở trang voz này hầu như là toàn người chưa kinh nghiệm vào đây tìm bộ dàn ngon bổ rẻ. Bác nói phối với cả ghép nhiều người chỉ biết há hốc mồm nghe các bác luyên thuyên với nhau thôi chứ có biết gì đâu. Em thấy phối ghép này thì lên sang audioclub thì có vẻ hào hứng hơn
em nghĩ chơi gì cũng cần phong trào bác à, xét quá trình từ hồi voz mới thành lập cái box multimedia này thì ngày qua ngày anh em càng lên tai đấy chứ, từ hồi mải mê bàn tán mấy em loa vi tính khủng này khủng nọ( nhớ lúc đó chắc nhạc chỉ mp3 320kb), đến tiếp lại bàn tán về headphone này nọ( giờ thì đòi lossless) , rồi dạo này lại thêm phong trào chơi dàn mini....
Chuyện người chơi đứng ở vị trí nào trong quá trình chơi sẽ có mỗi nhận định khác nhau, như bác nghĩ dàn mini hay vi tính chẳng có gì khác nhiều sau khi thay đổi, đơn giản bác đứng vị trí cao hơn nhiều rồi, nhưng cũng sẽ có người chơi dàn vài ngàn tuyên bố mấy dàn tầm 1000$ trở lên nghe mới ra hồn thì sao, còn tầm dưới dưới đc cái này mất cái kia nghe cũng chẳng ra gì , liệu bác có đủ trình cãi lại với họ ko . Cái gì cũng cần sự trải nghiệm từ từ, có rộng thì mới có sâu chẳng thể nào đùng phát vọt lên đc . Miễn sao cuộc chơi vẫn có mọi người tham dự là vui rồi, chơi ko có ai chơi cùng, không có phong trào thì trước sau cũng dừng lại thôi và khả năng tiến lên cũng hạn chế
Reply With Quote
Old 17-09-2009, 22:00
linh99992001's Avatar
linh99992001 linh99992001 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Duy_87 View Post
Móa ông này chém gió kinh hồn,bộ loa này giá trị cũng bằng 10 bộ mini của ngừoi ta rồi ,chắc hum nào em post thêm mấy tấm proac với atc cho xôm tụ topic loa mini nữa cho vui

Mịa mấy con loa này của thằng Nems, móa, loa mini bé tí mà toàn phải dùng pow khủng long kéo, thấy thằng ku đó đang kéo pow marklevison 333, to vãi hàng
Reply With Quote
Old 17-09-2009, 22:07
nhmols's Avatar
nhmols nhmols is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by tuan0103 View Post
hì hì hì, thì NHMOLS giới thiệu thui, chẳng quảng cáo cho ai hay bán gì trong cái đống loa trên cả. Chẳng qua dùng lung tung rùi thấy hay nên gợi ý anh em và trao đổi thêm kinh nghiệm với những anh em nào có đang ghép gì để học hỏi, còn ai mua hay không mua thì NHMOLS đâu hề ép làm gì, ai cũng có gu riêng và lựa chọn riêng mà. Riêng em sai hai chỗ:

1. Anh bảo đảm không có dàn mini nào 3 triệu mà khủng và có thể qua mấy cái dàn mini ghép 3 triệu mà anh nêu ở trên . Nếu có điều kiện em thử đi em sẽ thấy, tiếc là em không trong SG để anh cho em mượn test.

2. Đúng là dàn mini thì ngon bổ rẻ thui nhưng bỏ trên ba chai mua dàn mini thì không đáng, ràng lên dân dụng thui. Nhưng nếu ba chai mà ghép kiểu trên thì lại đáng. Nhưng nếu điều kiện không cho phép thì mua dàn mini tầm 1.5 trở lại là oki rùi.

Còn những dàn mini khác nhau thì nhiều khi chất âm khác nhau thui chứ nói cai này hay hơn cái kia thì cũng không hẳn, do cảm nhận khác nhau của từng người thui. NHMOLS chỉ không đồng ý với em là em chưa dùng qua nhưng em lại có một khẳng định chắc nịch thuui. Những bài gì NHMOLS viết trên diễn đàn đều là những kinh nghiệm hay thí nghiệm NHMOLS đã trải qua mới dám viết chứ không có viết suông như em.

Last edited by nhmols; 17-09-2009 at 22:09.
Reply With Quote
Old 17-09-2009, 22:13
vdung1972's Avatar
vdung1972 vdung1972 is offline
Senior Member

Location: Nơi tôi sinh Hà Nội,ngày tôi sinh một ngày bỏng cháy

Thì sới vật cũng phân chia ra từng hạng cân mà, vận động viên ở hạng cân nào cũng cần phải trau dồi trình độ, kỹ năng của mình, nghe nhạc, kể cả nghe loa PC, dàn mini hay dàn dân dụng các cỡ, đều hại tai và hại tiền cả. Phàm đã nghe lâu sẽ nhận ra sự khiếm khuyết, có người thì không chịu được phải loay hoay, phải mày mò phối ghép để tìm ra cho được điểm yếu này để khắc phục. Có người khi phát hiện ra điểm yếu thì đổi tổng thể luôn và đôi khi mang về một bộ cũng không khá hơn bộ trước là mấy, để rồi lại loay hoay.

Nếu lâu không nghe nhạc không sao, chứ nghe mãi rồi cái tai sẽ nhanh hư lắm các bác ạ, nó bắt cái tay phải mở cái hầu bao, móc tiền ra để phục vụ nhu cầu thẩm âm của nó. Nói chung là rất mệt. Càng đầu tư nhiều tiền càng mệt mỏi.

Chơi đồ âm thanh không cứ dàn nhiều tiền mới cần chú trọng đến từng chi tiết nhỏ còn dàn mini hay dàn ít tiền thì không cần chú ý. Cái chú ý, cái máu loay hoay không những mang lại những trải nghiệm, những thích thú cho người dùng mà còn giúp cho ta tiết kiệm được tương đối tiền trên con đường đau khổ này.

Lúc trước VOZ ít khi nói đến chuyện măn ti lắm, giờ nhiều bác cũng khốn khó trong chuyện đổi chác thế là cũng có nhiều bước tiến trong phong trào chơi âm thanh của AE bên này.

Riêng mình thì thấy, đôi khi loay hoay, cắm cắm, rút rút cũng là cái thú ở đời.

Last edited by vdung1972; 17-09-2009 at 22:23.
Reply With Quote
Old 17-09-2009, 22:40
thuytan4ever's Avatar
thuytan4ever thuytan4ever is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by linh99992001 View Post
Mịa mấy con loa này của thằng Nems, móa, loa mini bé tí mà toàn phải dùng pow khủng long kéo, thấy thằng ku đó đang kéo pow marklevison 333, to vãi hàng
Dùng khủng long kéo vì nhiều lý do:
1. Phụ thuộc vào kết cấu của loa. Nếu loa thiết kế ít cộng hưởng thì sẽ cần công suất để đánh trực tiếp còn các bác nghe mấy loại thùng to độ nhạy cao thì mấy watt cũng kéo tốt, nhưng chỉ phù hợp với 1 số dòng nhạc mà thôi.
Nói tóm lại là vẫn cần công suất thì mới hoành tráng được. Đơn cử cái dòng trong cái dây nguồn không đủ còn không hay nữa là dòng ra loa
2.Để đảm bảo dòng qua cuộn dây khi ta mở lớn nhất thì âm ly phải có công suất ít nhất phải bằng công suất loa.nếu âm ly có công suất lớn hơn công suất loa thì càng tốt,bởi vì khi mở to âm thanh không bị méo dạng.
3. Đấy là lý do mà đa số dàn mini khi mở lớn 1 chút, volume tầm 60 trở lên
(dàn mini đa phần max volume là 50, 60, 70) thì âm thành thường biến dạng, cụ thể là nghe khá rối)
4. Loa nó ngốn công suất khi thể hiện tiếng Bass, do đó nếu amply yếu thì tiếng bass khi mở to sẽ bị đuối không thể hiện hết được.

Vấn đề phối ghép này nó vô cùng lắm. Tuy nhiên cá nhân tớ thì thường thích amply cs lớn hơn loa, vì như thế âm trầm rất chắc, ko biến dạng.
Nhìn mấy con loa nho nhỏ bác nhlsmol ghép kia tớ đoán tổng công suất lớn hơn amp, không phải là giải pháp tối ưu.
Và mấy chú loa khủng long ở trên mà cho cái amp của mấy bộ mini suy dinh dưỡng kéo thì hơi sỉ nhục mấy chú ấy quá
Reply With Quote
Old 17-09-2009, 23:07
Duy_87's Avatar
Duy_87 Duy_87 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by linh99992001 View Post
hix đang bàn mấy bộ mini,bác lôi con "rùa" bự này vào làm gì
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules