Bộ trưởng Bộ Y tế: Không có chỗ để mua vắc xin dịch vụ! - Page 21 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Khu vui chơi giải trí > Chuyện trò linh tinh™ > Điểm báo

Thread Tools
Old 03-11-2015, 17:01
AkaiOrGin AkaiOrGin is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by Makoto Itou View Post
Cái 10tr là nói vaccin dùng trong tiêm chủng mở rộng quinvaxem.Nó rẻ và miễn phí đc là nhờ nhập số lượng lớn.H đòi nhập tràn lan vaccin dịch vụ thì ko kiểm soát đc sẽ dẫn đến nhập siêu.Hàng xịn của bỉ nó đắt có thể gấp vài chục tới cả trăm so với quinvaxem,chưa kể công tác bảo quản này nọ.Cái ưu điểm của quinvaxem là giá rẻ,phù hợp kinh tế vn.Chứ H nhập tràn lan,cho phép tư nhân thoải mái nhập thì byt kiểm soát kiểu gì,ko cẩn thận năm sau lạm phát phi mã thì lại chửi tiếp
Bạn bị sao thế nhờ, có vấn đề về đọc hiểu hả. Doanh nghiệp tư nhân nó bỏ tiền nó nhập, lời ăn lỗ chịu, còn nhà nước sẽ quản lý về giá cả và kiểm đỉnh sản phẩm. Nó nhập siêu hay không thì bản thân tự doanh nghiệp nó cân đối thị trường, cân đối lượng cung cầu, nó làm kinh tế nó có ngu éo đâu mà lo chúng nó nhập siêu, lạm phát cái gì ở đây. Quinvaxem nó có ưu điểm là rẻ thì vẫn cứ để cho được phát miễn phí cho người phù hợp, còn vacxin kia thì nhâp khẩu về bán cho người có nhu cầu. Nói lại lần nữa là đừng so sánh đắt rẻ, tôi bỏ tiền mua chứ éo cần phát miễn phí mà so nó gấp vài chục với vài trăm lần ở đây
Reply With Quote
Old 03-11-2015, 17:06
Makoto Itou Makoto Itou is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by AkaiOrGin View Post
Bạn bị sao thế nhờ, có vấn đề về đọc hiểu hả. Doanh nghiệp tư nhân nó bỏ tiền nó nhập, lời ăn lỗ chịu, còn nhà nước sẽ quản lý về giá cả và kiểm đỉnh sản phẩm. Nó nhập siêu hay không thì bản thân tự doanh nghiệp nó cân đối thị trường, cân đối lượng cung cầu, nó làm kinh tế nó có ngu éo đâu mà lo chúng nó nhập siêu, lạm phát cái gì ở đây. Quinvaxem nó có ưu điểm là rẻ thì vẫn cứ để cho được phát miễn phí cho người phù hợp, còn vacxin kia thì nhâp khẩu về bán cho người có nhu cầu. Nói lại lần nữa là đừng so sánh đắt rẻ, tôi bỏ tiền mua chứ éo cần phát miễn phí mà so nó gấp vài chục với vài trăm lần ở đây
Kiến thức kinh tế éo có nên ko nói nữa.Đến nhập siêu do dn tự cân đối thì bạn thông minh vcl rồi
Reply With Quote
Old 03-11-2015, 17:06
dda1987's Avatar
dda1987 dda1987 is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by AkaiOrGin View Post
bác tranh luận với mấy đứa trẻ con đấy làm gì, đọc báo thấy bảo kêu nhập siêu, xuất siêu, lạm phát chứ bọn nó có biết là cái mẹ gì đâu =))
nhập thuốc tiêm --> nhập siêu đéo hiểu chúng nó có biết tỷ trọng nhập khẩu các mặt hàng của VN thế nào ko nữa =))
thà im mẹ mồm vào người ta còn ko biết là ngu mở miệng ra là người ta ko còn nghi ngờ gì nữa =))
Reply With Quote
Old 03-11-2015, 17:16
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by dda1987 View Post
bác tranh luận với mấy đứa trẻ con đấy làm gì, đọc báo thấy bảo kêu nhập siêu, xuất siêu, lạm phát chứ bọn nó có biết là cái mẹ gì đâu =))
nhập thuốc tiêm --> nhập siêu đéo hiểu chúng nó có biết tỷ trọng nhập khẩu các mặt hàng của VN thế nào ko nữa =))
thà im mẹ mồm vào người ta còn ko biết là ngu mở miệng ra là người ta ko còn nghi ngờ gì nữa =))
Thuốc nó bị giới hạn nhập chứ ko thì chưa biết nhé.Thử cho nhập xả láng sẽ biết.Chưa kể tỷ trọng các hàng khác nó dùng trong sản xuất nên cân đối lại.Thuốc thì nó chữa bệnh nhưng ko tạo ra giá trị tức thời ngay đâu
Reply With Quote
Old 03-11-2015, 17:18
hiangoan hiangoan is offline
Senior Member

có mấy bác inbox hỏi em,
em đã inbox số cái bà tiêm cho con nhà em cho 1 bác
bác gọi mà được thì confirm hộ em nhé.
Nhà em tiêm mũi cuối cách đây 3 tháng nên em cũng ko có chắc chắn 100% , gạch đá em xin nhận
thêm thông tin cho các bác là hiện tại văx xin 6-1 là ko có mà nhập chứ ko phải là người ta ko muốn nhạp
5-1 thì thấy vài tháng trần bình lại có 1 đợt ( số lượng nhỏ khoảng 100-200 lièu) nên em nghĩ là có nguồn.
Bà chị em đăng kí full gói cho bé ở vinmec mà hiện tại cũng ko có vắc -xin 6-1 mà tiêm.
link fb thằng trần bình đây
lúc nào có thuốc về nó đều thông báo trên fb thì phải.
Nếu bác nào trâu bò ra đấy xếp hàng từ sớm thì cũng có khả năng đấy
https://www.facebook.com/TRUNG-T%C3%...5593817139104/
Reply With Quote
Old 03-11-2015, 17:23
nguyen880's Avatar
nguyen880 nguyen880 is offline
Member

Quote:
1/bạn nghĩ byt giếm đc à,giờ báo mạng đầy ra.Cho là hơn thì 10/3,5tr hay 15/3,5tr thì sao?Bạn tính kiểu gì cũng chả bằng móng tay so với ko tiêm thì tỉ lệ chết ra sao đâu.Chưa kể đa phần là gặp ở nông thôn,y tế thiếu nên khi xảy ra chuyện ko cấp cứu kịp.Bên mỹ hay các nc khác vẫn có,nhưng đc cấp cứu nên ít xảy ra chết.Ko phải tự nhiên mà khuyến cáo sau khi tiêm để trẻ lại theo dõi 12h hoặc hơn đâu.Hạn chế nhập có nhiều nguyên nhân như đã nói,dù nhu cầu là có nhưng nhập phải cân đối với hạn ngạch nhập khẩu.Vd bộ tài chính quy định trong năm chỉ đc nhập số tiền y tế là x thì phải cân đối sao cho trong khoảng đó,ko phải cứ theo nhu cầu.Bạn trả tiền việt nhưng nhập tiền $ nhé.Còn bạn chửi byt xài vaccin ko tốt thì cho tiền mua vaccin xịn hơn đi.Vaccin ko phải phục vụ riêng bạn mà là gần chục triệu trẻ em.Vn phần lớn dân số nghèo,ít ra quinvaxem nó đã ngăn chawcnj dịch bao năm nay chứ ko phải vaccin giết người.Bạn nhìn vào tỉ lệ tai biến mà ko nhìn vào bao nhiêu trẻ em đã ko mắc bệnh nhờ nó.
1/ Tôi đã nói là tôi không ủng hộ việc người dân không đưa con đi tiêm chủng rồi mà .
2/ Tôi thấy không thuyết phục lắm. Người dân trả tiền để tiêm dịch vụ thì dù đắt hơn 1 chút chắc chắn họ vẫn tiêm nên chênh lệch tỉ giá có thể giải quyết được. Với tình trạng khan hiếm như bây giờ thì đắt hơn 1 chút người dân có nhu cầu vẫn sẵn sàng bỏ tiền ra tiêm. Giá 1 mũi dịch vụ trước kia khoảng 700 -800K/ mũi mà giờ người ta sẵn sàng bỏ ra vài triệu/mũi, ngay trong topic có bác bỏ 20tr/3 mũi cũng được, có người bỏ tiền đi Sing để tiêm. Còn nói "bộ tài chính quy định trong năm chỉ đc nhập số tiền y tế là x thì phải cân đối sao cho trong khoảng đó,ko phải cứ theo nhu cầu" cái này kiến thức tôi hạn hẹp nên không dám phán đúng sai nhưng trong phần trả lời của BT BYT tôi cũng k thấy nhắc đến lý do này. Chỉ thấy BT nhắc đến lý do "Không có chỗ để mua vắc xin dịch vụ" - 1 lý do tôi éo tin được luôn theo như những khúc mắc của tôi ở post trước
3/ Việc nhập về vacxin quinvaxem dẫn đến xảy ra nhiều biến chứng thì là trách nhiệm của BYT sao lại đổ thừa cho người dân bơm tiền mua vacxin xịn
4/ Lấy số trẻ không bị mắc bệnh để bào chữa cho số lượng trẻ bị biến chứng thì tôi thấy không thuyết phục. Trước khi tiêm quinvaxem thì Việt Nam cũng dùng các loại vacxin khác để phòng những bệnh này : Hib, viêm gan B thì tôi chắc không được tiêm chủng từ lúc bé chứ uốn ván, ho gà, bạch hầu thì chắc là thời tôi và bạn đã được tiêm vacxin những bệnh này rồi. Nhưng tỉ lệ biến chứng thời trước có cao như tiêm quinvaxem đâu nên tôi nói dân chửi BYT đâu có gì sai. Trách nhiệm của BYT trong việc này tôi thấy không thể phủ nhận nên tôi vẫn giữ quan điểm dân chửi BYT là đúng. Tôi thà đánh đổi cho con tiêm nhiều loại vacxin khác nhau mà tỉ lệ biến chứng thấp hơn là tiêm tổng hợp quinvaxem 5in1 mà nguy có biến chứng dẫn đến tử vong cao nhưng giờ muốn tiêm/uống vacxin lẻ từng bệnh 1 cũng k có mà tiêm/uống

Last edited by nguyen880; 06-11-2015 at 21:01.
Reply With Quote
Old 03-11-2015, 17:23
dda1987's Avatar
dda1987 dda1987 is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Thuốc nó bị giới hạn nhập chứ ko thì chưa biết nhé.Thử cho nhập xả láng sẽ biết.Chưa kể tỷ trọng các hàng khác nó dùng trong sản xuất nên cân đối lại.Thuốc thì nó chữa bệnh nhưng ko tạo ra giá trị tức thời ngay đâu
khổ quá, đã bảo ko biết thì nên im đi mà, cố tỏ ra nguy hiểm trên mạng ảo này làm cái gì ? tắt máy học bài hoặc ra ngoài tập thể dục đi, học hành cho nó đàng hoàng, bổ sung kiến thức xã hội rồi hãy chém
Reply With Quote
Old 03-11-2015, 17:26
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by dda1987 View Post
khổ quá, đã bảo ko biết thì nên im đi mà, cố tỏ ra nguy hiểm trên mạng ảo này làm cái gì ? tắt máy học bài hoặc ra ngoài tập thể dục đi, học hành cho nó đàng hoàng, bổ sung kiến thức xã hội rồi hãy chém
Thế biết gì nói đi.Hay lại kêu doanh nghiệp tự động cân đối nhập khẩu
Reply With Quote
Old 03-11-2015, 17:28
hoainam29889 hoainam29889 is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by hiangoan View Post
có mấy bác inbox hỏi em,
Nhà em tiêm mũi cuối cách đây 3 tháng nên em cũng ko có chắc chắn 100% , gạch đá em xin nhận
thêm thông tin cho các bác là hiện tại văx xin 6-1 là ko có mà nhập chứ ko phải là người ta ko muốn nhạp
5-1 thì thấy vài tháng trần bình lại có 1 đợt ( số lượng nhỏ khoảng 100-200 lièu) nên em nghĩ là có nguồn.
Bà chị em đăng kí full gói cho bé ở vinmec mà hiện tại cũng ko có vắc -xin 6-1 mà tiêm.
Đã gọi và không có, chắc bác chích thời điểm còn thuốc. Thank bác nhé
Reply With Quote
Old 03-11-2015, 17:32
nguyen880's Avatar
nguyen880 nguyen880 is offline
Member

Quote:
Originally Posted by hiangoan View Post
có mấy bác inbox hỏi em,
Mấy tháng trước tình trạng khan hiếm 5in1 chưa đến mức như bây giờ. Giờ thuốc khó tìm vãi bác ạ. Đến gói 14 củ của Viện Kiểm Định còn bảo hết mợ nó 5in1 dịch vụ. 6in1 thì hình như từ lâu đã k có rồi. Chỉ thấy có 5in1 dịch vụ ra nhỏ giọt.
Trước bạn mình ra xếp hàng từ đêm hôm trước ở Trần Bình đến sáng vừa mở cửa mà nó bảo hết số rồi mới vl Nói chung giờ chắc chỉ có suất quan hệ thì mới có thuốc. Chứ tiền ít như mình chắc éo dám mơ. Tiền nhiều may ra còn có cửa
Thấy vợ mình bảo Việt Pháp cũng k có. Việt Pháp cũng đưa ra mấy gói tư vấn hỗ trợ đưa người sang Sing để tiêm. Một số chỗ cũng có dịch vụ đưa đi Sing tiêm hình như 12 củ/lần cho 1 mẹ và 1 bé. Một số bố mẹ tự đi thì là 15 củ/lần cả 2 vợ chồng + 1 bé.
Mặc dù thương con nhưng tiền ít ếu đú đc

Last edited by nguyen880; 03-11-2015 at 17:37.
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules