Những nguy cơ có thể xảy ra với Laptop của bạn - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Máy tính xách tay

Thread Tools
Old 15-07-2015, 14:42
SUACHUALAPTOP24H.COM's Avatar
SUACHUALAPTOP24H.COM SUACHUALAPTOP24H.COM is offline
Senior Member

Những nguy cơ có thể xảy ra với Laptop của bạn

NHỮNG NGUY CƠ CÓ THỂ XẢY RA VỚI LAPTOP

Laptop là thiết bị vô cùng quan trọng trong cuộc sống của mỗi người, tuy nhiên, nhiều người dùng lại chưa ý thức được hết những nguy cơ có thể gây hại cho thiết bị của mình, dẫn đến các sự cố đáng tiếc. Vì vậy, qua bài viết dưới đây, SUACHUALAPTOP24H sẽ chia sẻ với bạn những nguy cơ có thể xảy ra với laptop giúp bạn hạn chế và phòng ngừa những rủi ro có thể xảy ra với máy tính của mình.

Mùa hè nóng bức + Môi trường Ô nhiễm + Không khí khói bụi...
Laptop của bạn có thể xảy ra các nguy cơ gì..???

Những nguy cơ có thể xảy ra với laptop của bạn bao gồm:

- Nóng máy, máy chạy chậm, treo đơ, máy tự tắt, tự khởi động lại… chập chờn, chập bàn phím... chậm như rùa bò khiến bạn cảm thấy khó chịu và lo lắng sẽ ảnh hưởng đến tiến độ chất lượng công việc của mình?

- Pin chai, lỗi VGA, chập phím laptop do quạt tản nhiệt bị bám bụi không hoạt động hoặc hoạt động không đủ công suất dẫn đến làm mát không kịp cho CPU, VGA. Do máy nóng pin phải hoạt động quá công suất nhanh hết pin và phải cắm sạc nhiều.

- Cháy CPU, chết CPU

- Hỏng HDD-ổ cứng (bad) do máy tự tắt và khởi động lại nhiều, chập bàn phím....

Nguyên nhân:

Môi trường ôi nhiễm, không khí rất nhiều bụi và bẩn do đặc tính nóng ẩm của khí hậu nhiệt đới gió mùa của Việt Nam cộng với môi trường ô nhiễm khói bụi. Bụi bẩn bám vào cánh quạt, bít kín khe tản nhiệt làm cho khí nóng không thể thoát ra ngoài, các chất tạo môi trường dẫn nhiệt (kem tản nhiệt) bị khô... dẫn đến hiện tượng nóng máy.

Một số hình ảnh nguy cơ laptop của bạn gặp phải:

Bụi bẩn bao trùm khắp trên thân mainboard:

Bụi bẩn len lỏi phủ khắp trên thân máy và mainboard:

Đặc biệt bụi bẩn bao trùm toàn bộ và làm tắc nghẽn hệ thống thông gió tản nhiệt:

Kem tản nhiệt của CPU bị khô cứng và không còn tác dụng tản nhiệt cho Laptop:

Những lỗi như trên có thể ảnh hưởng nghiêm trọng tới độ bền của laptop và 90% laptop bị hỏng là do không được bảo trì và chăm sóc kịp thời, gây gián đoạn công việc và làm cho bạn phải nhức đầu về điều đó.

Để giảm thiểu tất cả các nguy cơ trên, người dùng cần chăm sóc, bảo trì và bảo dưỡng laptop thường xuyên, định kỳ.

Chăm sóc và bảo dưỡng laptop định kỳ 6-12 tháng/lần không chỉ giúp bạn tiết kiệm chi phí, thời gian, nâng cao tuổi thọ, hiệu suất làm việc cho máy mà còn giúp tránh được những rủi ro cho laptop yêu của bạn.

Trên đây là những nguy cơ có thể xảy ra với laptop của bạn, hi vọng bài viết này sẽ hữu ích với bạn cũng như có thể giúp bạn tránh được những rủi ro không đáng có với laptop của mình.

Chúc cho laptop của bạn sẽ bền bỉ theo thời gian!

Last edited by SUACHUALAPTOP24H.COM; 15-07-2015 at 14:57.
Reply With Quote
Old 15-07-2015, 14:44
laptop88.vn laptop88.vn is offline
Senior Member

Re: Những nguy cơ có thể xảy ra với Laptop của bạn

Chào mừng sửa chữa laptop24h đến với Voz. Hôm nào em mời anh Thiệu bữa bia nhé
Reply With Quote
Old 15-07-2015, 15:00
binhmap's Avatar
binhmap binhmap is online now
Đã tốn tiền

Hôm nay ngày gì mà các thuơng gia đổ bộ qua f47 ghê vậy?
Reply With Quote
Old 15-07-2015, 15:08
Senior Member

Quote:
Originally Posted by laptop88.vn View Post
Chào mừng sửa chữa laptop24h đến với Voz. Hôm nào em mời anh Thiệu bữa bia nhé
cảm ơn em Trung ! mong e giúp đỡ anh nhé !
Reply With Quote
Old 15-07-2015, 15:33
strancongtu2 strancongtu2 is offline
Member

Tư vấn mình với, mình có con laptop Asus K55VM, mới bị hỏng bật vẫn lên nguồn nhưng không khởi động được, đi sửa về thì dùng bình thường nhưng sau 1 ngày thì việc bật máy tính lên có vấn đề, từ lúc bật nút nguồn tới lúc hiện logo Asus bình thường là 2s nhưng bây giờ nó phải 20s mới lên được, cũng đã update bios, còn việc sử dụng thì vẫn bình thường, cái adapter nó lỗi khi cắm sạc bị loạn cảm ứng nên mình mới đổi cái khác rồi. Không biết nó lỗi như vậy dùng lâu dài có làm sao ko mí là lỗi do đâu, nếu hỏng chi phí sửa nhiều ko?
Reply With Quote
Old 15-07-2015, 16:47
Senior Member

Quote:
Originally Posted by strancongtu2 View Post
Tư vấn mình với, mình có con laptop Asus K55VM, mới bị hỏng bật vẫn lên nguồn nhưng không khởi động được, đi sửa về thì dùng bình thường nhưng sau 1 ngày thì việc bật máy tính lên có vấn đề, từ lúc bật nút nguồn tới lúc hiện logo Asus bình thường là 2s nhưng bây giờ nó phải 20s mới lên được, cũng đã update bios, còn việc sử dụng thì vẫn bình thường, cái adapter nó lỗi khi cắm sạc bị loạn cảm ứng nên mình mới đổi cái khác rồi. Không biết nó lỗi như vậy dùng lâu dài có làm sao ko mí là lỗi do đâu, nếu hỏng chi phí sửa nhiều ko?
Hi bạn ! hiện tượng này có nhiều nguyên nhân ! do main chập chờn nguồn hoạc linh kiện nào đó ko ổn định , bạn đã đi sửa rồi nên có gì bạn mang qua bên mình ktra cụ thể và có thời gian dò mạch và nghiên cứu kết luận cụ thể bạn nhé ! thanks
Reply With Quote
Old 15-07-2015, 18:28
metal.tu's Avatar
metal.tu metal.tu is offline
Senior Member

Thi thoảng nhờ bác bơm xe cũng giảm kha khá bụi đấy

Sent from my iPhone using vozForums
Reply With Quote
Old 16-07-2015, 01:19
laptop.huyhoang's Avatar
laptop.huyhoang laptop.huyhoang is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by SUACHUALAPTOP24H.COM View Post
NHỮNG NGUY CƠ CÓ THỂ XẢY RA VỚI LAPTOP

Laptop là thiết bị vô cùng quan trọng trong cuộc sống của mỗi người, tuy nhiên, nhiều người dùng lại chưa ý thức được hết những nguy cơ có thể gây hại cho thiết bị của mình, dẫn đến các sự cố đáng tiếc. Vì vậy, qua bài viết dưới đây, SUACHUALAPTOP24H sẽ chia sẻ với bạn những nguy cơ có thể xảy ra với laptop giúp bạn hạn chế và phòng ngừa những rủi ro có thể xảy ra với máy tính của mình.

Mùa hè nóng bức + Môi trường Ô nhiễm + Không khí khói bụi...
Laptop của bạn có thể xảy ra các nguy cơ gì..???

Những nguy cơ có thể xảy ra với laptop của bạn bao gồm:

- Nóng máy, máy chạy chậm, treo đơ, máy tự tắt, tự khởi động lại… chập chờn, chập bàn phím... chậm như rùa bò khiến bạn cảm thấy khó chịu và lo lắng sẽ ảnh hưởng đến tiến độ chất lượng công việc của mình?

- Pin chai, lỗi VGA, chập phím laptop do quạt tản nhiệt bị bám bụi không hoạt động hoặc hoạt động không đủ công suất dẫn đến làm mát không kịp cho CPU, VGA. Do máy nóng pin phải hoạt động quá công suất nhanh hết pin và phải cắm sạc nhiều.

- Cháy CPU, chết CPU

- Hỏng HDD-ổ cứng (bad) do máy tự tắt và khởi động lại nhiều, chập bàn phím....

Nguyên nhân:

Môi trường ôi nhiễm, không khí rất nhiều bụi và bẩn do đặc tính nóng ẩm của khí hậu nhiệt đới gió mùa của Việt Nam cộng với môi trường ô nhiễm khói bụi. Bụi bẩn bám vào cánh quạt, bít kín khe tản nhiệt làm cho khí nóng không thể thoát ra ngoài, các chất tạo môi trường dẫn nhiệt (kem tản nhiệt) bị khô... dẫn đến hiện tượng nóng máy.

Một số hình ảnh nguy cơ laptop của bạn gặp phải:

Bụi bẩn bao trùm khắp trên thân mainboard:

Bụi bẩn len lỏi phủ khắp trên thân máy và mainboard:

Đặc biệt bụi bẩn bao trùm toàn bộ và làm tắc nghẽn hệ thống thông gió tản nhiệt:

Kem tản nhiệt của CPU bị khô cứng và không còn tác dụng tản nhiệt cho Laptop:

Những lỗi như trên có thể ảnh hưởng nghiêm trọng tới độ bền của laptop và 90% laptop bị hỏng là do không được bảo trì và chăm sóc kịp thời, gây gián đoạn công việc và làm cho bạn phải nhức đầu về điều đó.

Để giảm thiểu tất cả các nguy cơ trên, người dùng cần chăm sóc, bảo trì và bảo dưỡng laptop thường xuyên, định kỳ.

Chăm sóc và bảo dưỡng laptop định kỳ 6-12 tháng/lần không chỉ giúp bạn tiết kiệm chi phí, thời gian, nâng cao tuổi thọ, hiệu suất làm việc cho máy mà còn giúp tránh được những rủi ro cho laptop yêu của bạn.

Trên đây là những nguy cơ có thể xảy ra với laptop của bạn, hi vọng bài viết này sẽ hữu ích với bạn cũng như có thể giúp bạn tránh được những rủi ro không đáng có với laptop của mình.

Chúc cho laptop của bạn sẽ bền bỉ theo thời gian!
Phải có nhiều bài viết hữu ích hơn như vậy nữa để giúp anh em voz tham khảo . Laptop có cao cấp cơ nào mà không biết bảo dưỡng và chăm sóc tốt thì cũng khó mà bền và ổn được
Reply With Quote
Old 16-07-2015, 14:37
laptop88.vn laptop88.vn is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by laptop.huyhoang View Post
Phải có nhiều bài viết hữu ích hơn như vậy nữa để giúp anh em voz tham khảo . Laptop có cao cấp cơ nào mà không biết bảo dưỡng và chăm sóc tốt thì cũng khó mà bền và ổn được
Sợ nhất là quả để laptop lên đệm để xài, có trâu bò cỡ nào cũng tạch
Reply With Quote
Old 31-07-2015, 19:45
taodeoyeumay111 taodeoyeumay111 is offline
Junior Member

Tự nhiên laptop của em nó không nhận card nữa vậy là sao anh ơi!!! wifi cũng không bắt được
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules