[Big Review] Battle of Thinksound On1 / Audio-Technica MSR7 / Sony M1R / Sennheiser Momentum - Page 5 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Multimedia

Thread Tools
Old 05-06-2015, 23:17
TThach's Avatar
TThach TThach is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by A1M View Post
Làm sao để tai người nhận diện được đâu là treble, đâu là mid, đâu là bass. Và trong số đó đâu là low-hi-mid?

Có thể nói theo mức cảm nhận được không bạn chứ hạn chế đưa tham số kỹ thuật ra (vì nếu đưa ra mà không có cảm nhận cũng khó biết đâu là đâu)

Dân chơi sơ sơ cũng hiểu được đâu là bass- mid - treble. Trầm - Trung - Cao.

Còn trong từng phân cấp dải âm như vậy, đâu là sub-bass hay high-bass nó cũng dễ nhận ra nếu nghiên cứu và để ý kĩ. Sub bass là dải trầm nhất, thường là khoảng dưới 50hz. Cũng không có nhiều khi nhạc cụ xuống tới giải âm này ngoại trừ guitar bass, trống bass và một số âm thanh đặc biệt.
Highbass thì nhiều hơn ở khoảng từ 50hz tới 200hz, áng chừng là như vậy. Bạn có thể dùng các phần mềm phát âm theo tần số sóng cho trước để nghe và hiểu được cao độ của âm ở từng mức tần số ra sao.

Tiếp theo mid. Low mid có thể khoảng 200 tới 500, high mid có thể từ 1k~4k.
Treble từ 4k trở lên. Áng chừng nó là khoảng như thế. Đa số các âm thanh con người nghe rõ hoặc các nhạc cụ có nhạc tính nằm ở khoảng mid, treble chủ yếu thể hiện họa âm của các nhạc cụ như violon, saxophone, vocal, guitar, tiếng trống snare, tiếng symbal... vân vân. Vì họa âm của các nhạc cụ này nằm ở treble nên chất lượng treble cũng quyết định không hề ít tới chất lượng tái hiện âm thanh của các nhạc cụ đó.
Reply With Quote
Old 05-06-2015, 23:55
A1M A1M is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by TThach View Post
Dân chơi sơ sơ cũng hiểu được đâu là bass- mid - treble. Trầm - Trung - Cao.

Còn trong từng phân cấp dải âm như vậy, đâu là sub-bass hay high-bass nó cũng dễ nhận ra nếu nghiên cứu và để ý kĩ. Sub bass là dải trầm nhất, thường là khoảng dưới 50hz. Cũng không có nhiều khi nhạc cụ xuống tới giải âm này ngoại trừ guitar bass, trống bass và một số âm thanh đặc biệt.
Highbass thì nhiều hơn ở khoảng từ 50hz tới 200hz, áng chừng là như vậy. Bạn có thể dùng các phần mềm phát âm theo tần số sóng cho trước để nghe và hiểu được cao độ của âm ở từng mức tần số ra sao.

Tiếp theo mid. Low mid có thể khoảng 200 tới 500, high mid có thể từ 1k~4k.
Treble từ 4k trở lên. Áng chừng nó là khoảng như thế. Đa số các âm thanh con người nghe rõ hoặc các nhạc cụ có nhạc tính nằm ở khoảng mid, treble chủ yếu thể hiện họa âm của các nhạc cụ như violon, saxophone, vocal, guitar, tiếng trống snare, tiếng symbal... vân vân. Vì họa âm của các nhạc cụ này nằm ở treble nên chất lượng treble cũng quyết định không hề ít tới chất lượng tái hiện âm thanh của các nhạc cụ đó.
Mình có đọc sơ qua mấy cái phân biệt âm tầng trên VOZ (tính bằng HZ) nhưng thú thực nó quá kỹ thuật chứ không phải là cái cảm nhận ở phần lớn tai người, mình chỉ mới bước vào giới nghe nhạc bài bản (mua thiết bị nghe) chứ chưa gọi là chơi được. Và phần lớn người dùng cũng như mình.
Vì vậy là sao để cảm nhận và biết đó là "âm mức gì"? Bạn có nói qua là dùng phần mềm để đo bài nhạc, sau đó nghe lại khúc đó bằng tai. Vậy bạn có thể cho mình xin thông tin của 1 số ứng dụng vậy không (nền Ubuntu, Fedora hay MacOSX)? Cảm ơn bạn!
Reply With Quote
Old 06-06-2015, 00:16
TThach's Avatar
TThach TThach is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by A1M View Post
Mình có đọc sơ qua mấy cái phân biệt âm tầng trên VOZ (tính bằng HZ) nhưng thú thực nó quá kỹ thuật chứ không phải là cái cảm nhận ở phần lớn tai người, mình chỉ mới bước vào giới nghe nhạc bài bản (mua thiết bị nghe) chứ chưa gọi là chơi được. Và phần lớn người dùng cũng như mình.
Vì vậy là sao để cảm nhận và biết đó là "âm mức gì"? Bạn có nói qua là dùng phần mềm để đo bài nhạc, sau đó nghe lại khúc đó bằng tai. Vậy bạn có thể cho mình xin thông tin của 1 số ứng dụng vậy không (nền Ubuntu, Fedora hay MacOSX)? Cảm ơn bạn!

Mình dùng cool edit pro thôi. Thật ra nếu có ai amatuer thì chúng ta khỏi quan tâm low mid là gì hay mid bass là gì cũng được. Họ chỉ cần quan tâm tới cái hệ quả của nó. Tức là sub bass nó thế này khiến cho chúng ta cảm giác thế này, thế này... được mô tả đầy đủ trong bài.

Ví dụ: M1R hụt subbass cho nên bass không có hơi, bị cứng và khô.
On1 nhiều subbass nên bass mềm và ấm áp.
Reply With Quote
Old 07-06-2015, 16:49
navicella's Avatar
navicella navicella is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by TThach View Post
Đã nhắm xong chưa bồ
Đã quất em nó rồi thím ạ. Ko biết có bị ảnh hưởng từ bài review ko nhưng cảm nhận của mình khá thống nhất với những gì thím đề cập, và vì vậy khá là hài lòng với chất âm của em nó
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules