Thảo Luận Hội những người yêu thích chất âm của Schiit Audio - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Multimedia

Thread Tools
Old 11-05-2015, 20:18
Nam.nguyen61's Avatar
Nam.nguyen61 Nam.nguyen61 is offline
Senior Member

Hội những người yêu thích chất âm của Schiit Audio

Lời đầu tiên em xin kính chào các anh chị em, các bác và đặc biệt là các thím trên f31 ạ.
Thấy đợt này 3k mới về hàng Schiit và cũng khá đông anh em trên này sử dụng các sản phẩm từ schiit nên mình xin phép lập ra group này để mọi người tham khảo và lựa chọn.
Trên này mình chủ yếu viết về những thông tin hãng đưa ra. Có vài mẫu mình đã nghe qua mình sẽ viết vài dòng impression. Bác nào nghe ra khác cũng đừng gạch mạnh tay quá. Em còn tai cây lắm ah
Tên hãng: Schiit (đọc là "shit-tah" theo tiếng Đức). Nhưng thôi anh em Việt Nam mình cứ đọc là Sờ chít cho dễ =))
Tôn chỉ của hãng: made in usa (nghĩa là toàn bộ sản phẩm của hãng đều đc làm tại Mẽo và chỉ tại Mẽo (trừ mấy cục nguồn nên mấy bạn thấy cục nguồn của mình là made in china cũng đừng thắc mắc nhé))
Dac/amp
1, Schiit Fulla

Dac/amp giá rẻ nhất của schiit, cực kì nhỏ gọn, thích hợp với những bé iem hay các cháu fullsize dễ kéo
Dự sẽ là đối thủ lớn của các em E10k hay udac vì ngoại hình sexy hơn nhiều, lại còn mác made in usa rõ hawaii nữa
Impression của a Khánh bên 3k:em này so với E10K thì tiếng tối hơn ,
Bass : Fulla tốt hơn cả lượng và chiều sâu ,bass nhanh gọn và bạo lực hơn E10k .E10k thì nhẹ nhàng nghe relax hơn .
mid : tiến ,dầy và gai góc hơn ,còn E10k mỏng và lùi hơn
treb : giàu năng lượng, dễ ấn tượng hơn E10k nhưng nghe lâu sẽ mệt tai hơn .
Âm trường E10k rộng hơn về bề ngang còn fulla tốt hơn về chiều sâu ,chi tiết thì 2 em ngang nhau hoặc có thể nói fulla nhỉnh hơn chú
Dac
2, Schiit Modi

Dac rẻ nhất của gia đình schiit.
Impression: Rẻ tiền nhưng không hề rẻ chất. Modi đã cùng mình chinh chiến 1 thời gian khá dài và cũng đã giúp mình win giải combo ngon nhất bên 3k (dù có hơi vận động hành lang 1 tẹo) Với mình tiếng modi không hề thua kém huyền thoại Odac và thậm chí còn dễ nghe hơn (do tiếng tối và fun hơn odac 1 tẹo)
Trái tim của em nó là chip dac AKM 4396 như em Fulla nhưng chất âm thì được cải thiện hơn rất nhiều. Em nó có thể đọc được nhạc 24/96 (đối với modi 1) và được tăng lên 24/192 (modi 2 và modi uber (nghe trên web là bản thu nhỏ của bifrost ))
2, Schiit Bifrost

Dac có lẽ là nổi tiếng nhất và được ưa chuộng nhất của schiit.
Impression: Mình sẽ viết về bifrost uber vì mình mới nghe đúng bản này bên 3k: 1 trong những con dac cực kì đáng mua trong tầm giá 15tr. Tiếng cực kì chi tiết, âm trường rộng rãi, lớp lang rõ ràng (tất nhiên là so với những con dac cùng tầm tiền ạ ) và tiếng hơi sáng Nếu bác nào gu tiếng tối chắc có lẽ phải mua con amp tôi tối pair vào Và cái em kết nhất là design của em nó. Vỏ kim loại mát rượi, vô cùng sexy, nhìn là đã muốn sờ vào quần để.... móc ví ra mua
Đặc biệt là bifrost có thể upgrade thoải mái và ko bao giờ sợ lỗi thời
3, Schiit Gungnir

Đàn anh của bifrost. Dùng chung chip dac AKM4399 nhưng Bifrost chỉ có 1 em còn Gungnir chơi tận 2 em
Impression: Tiếng na ná như bifrost nhưng treb đỡ chói hơn 1 chút, âm trường được đẩy ra xa hơn và âm hình, nhạc cụ cũng rõ ràng hơn. Nói chung rất là ra dáng đàn anh của bifrost.
Là 1 dac rất đáng mua trong tầm 1k$ vì khả năng upgrade, khả năng đánh bal cũng như chất âm
4,Schiit Yggdrasil

Phờ lắc ship của schiit. Mang trong mình là 4 con AD5791 (the industry's first true 20-bit DAC) (mình hoàn toàn lạ lẫm vs chip dac này nhưng dự là âm sẽ ko tune giống 2 con bifrost và gungnir bên trên)
Hiện Yggdrasil đang được đánh giá rất cao trên Headfi cũng như các diễn đàn khác. Mình cũng đang mong chờ từng ngày em nó về VN để 1 lần nữa mang gungnir lên 3K đấu (mặc dù biết là sẽ thua chứ ko thắng vẻ vang như khi so găng vs Bifrost)

Last edited by Nam.nguyen61; 12-05-2015 at 09:58.
Reply With Quote
Old 11-05-2015, 20:19
Nam.nguyen61's Avatar
Senior Member

Re: Hội những người yêu thích chất âm của Schiit Audio

1,Magni

Một trong 2 con amp nhỏ nhất trong gia đình schiit Cùng size với modi nên mua cả bộ sẽ rất đẹp
Impression: Amp cực kì đáng mua trong tầm giá 100USD. Tiếng sạch, trong, power khỏe đủ để kéo những con dynamic tầm cao như HD800, T1 (hay hay ko thì còn tùy )
2,Vali

Tầm trên magni 1 tí, cùng kích cỡ với magni và modi
Impression: Tuy là amp đèn nhưng vali có âm khá là cân bằng, bass sâu, lực, treb rất giàu năng lượng. Điểm trừ duy nhất của Vali có lẽ nằm ở chính thiết kế đèn hàn chết vào mạch của Schiit =))
3,Asgard

Nằm trong bộ 3 thần thánh đi cùng với Bifrost bao gồm: Asgard, Valhalla và Lyr
Impression: Asgard đã gắn bó với mình 1 thời gian khá dài nhờ sở hữu 1 chất âm ấm áp, không bạo lực như phần lớn các con amp khác của schiit. Với mình asgard là con amp mình thích nhất trong tầm 10tr và thích nhất trong các con amp của schiit
4,Valhalla

Headamp OTL duy nhất của schiit
Em này khá hiếm ở cả VN và trên thế giới nên mình chưa có cơ hội nghe thử
4,Lyr

Amp đèn hybrid khá nổi tiếng của Schiit trên thế giới
Impression: Tuy là amp đèn nhưng Lyr lại khá là nhiều treb. Treb lên tới, giàu năng lượng, bass ít về lượng nhưng đánh chính xác và sâu. Mid đc đẩy lên, nhất là high mid nên dễ thấy bị sib Nói túm lại là tiếng em này khá bạo lực và không hợp gu mình
5,Mjolnir

Được đặt tên theo cây Búa của anh Thor, và đúng như tên gọi, ko phải ai cũng chơi được với ẻm. Phải là hp có dây bal hoặc phải mod dây lại thành bal mới có thể chơi với ẻm vì ẻm éo có cổng 6.3 =))
Impression: Chưa có Đợi rảnh đi nghe đã
6,Ragnarok
Headamp và cũng là speakers amp đầu bảng của Schiit
Em này đợi 3k về hàng mình sẽ update cho anh em sau

Last edited by Nam.nguyen61; 16-05-2015 at 00:45.
Reply With Quote
Old 11-05-2015, 20:23
Nam.nguyen61's Avatar
Senior Member

Wyrd

Usb interface của schiit. Em này có 2 công dụng chính:
1, Lọc nguồn điện (do nguồn điện usb của laptop hay máy tính nói chung thường ko sạch)
2, Reclock lại tín hiệu
Impression với combo wyrd+modi: Tiếng mượt mà hơn, chi tiết, âm trường rộng hơn 1 chút nếu so với không có wyrd. Nhìn chung vs 1 fan cuồng schiit như mình thì nó đáng với giá 99$ bỏ ra.
Uber analog upgrade

1 Dac/analog card nâng cấp cho bifrost, loại bỏ tụ khỏi đường đi của tín hiệu để làm tăng performance cho con chip AKM4399 của Bifrost.
Nhiều người nói lắp cái này sẽ làm bifrost nghe giống gungnir mà mình thì thấy chả giống lắm
Pyst cable

Gồm 3 loại dây: RCA, XLR và usb. Có chất lượng khá tốt theo nhận xét trên headfi. Cái này mình ko confirm được vì chưa dùng bao giờ Tuy nhiên bạn nào định mua thì để ý tới độ dài 1 tí vì cái dây rca và XLR của nó hơi ngắn
P/S: Còn mấy em pre nữa mà tại mình chả dùng pre bao giờ nên ko dám chém. Bác nào có kinh nguyệt ah nhầm kinh nghiệm thì post vào rồi để mình update lên top nhé
Have fun with schiit =)))))))

Last edited by Nam.nguyen61; 28-05-2015 at 11:07.
Reply With Quote
Old 11-05-2015, 20:25
tiramisu.chocobo's Avatar
tiramisu.chocobo tiramisu.chocobo is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Nam.nguyen61 View Post
Giữ slot cho mấy phụ kiện
Ông anh làm chủ hội luôn đấy à ?
Reply With Quote
Old 11-05-2015, 20:29