Ân hận vì phỏng vấn quá tốt :adore: - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Khu vui chơi giải trí > Chuyện trò linh tinh™

Thread Tools
Old 04-03-2015, 20:43
Onizuka Sense Onizuka Sense is offline
K.I.A

Ân hận vì phỏng vấn quá tốt :adore:

Hơi dài các bác chịu khó đọc tí,

Tóm tắt tiếu sử : sinh viên Bách Khoa, suốt thời gian đi học không có học hành gì cả, toàn bida cà tướng chơi bời các kiểu. Kết quả là nợ môn rất nhiều, toàn môn chuyên ngành. Ra trường trễ 2,5 năm.

Ra trường xong bắt đầu học lại lập trình. Cũng học từ C căn bản, sau đó đến Java. Tự học là chính, đọc ebook với các tutorial trên mạng. Sau đó chuyển qua học Android. Cũng nắm được phần basic. Xin việc được một công ty , làm 6 tháng nhưng thấy chán quá nên đã nghỉ trước tết. Có join vào làm một cái app nhưng app đó vẫn chưa xong, đã bàn giao lại cho thằng mới vào

Mấy ngày trước tết lên mạng tìm việc tiếp , thấy có tuyển vị trí Senior Android Developer đòi 2 3 năm kinh nghiệm, nộp đại luôn mà cũng được gọi đi phỏng vấn (Tại trong CV minh có bịa ra là đã có 2 năm kinh nghiệm mặc dù mới làm 6 tháng, cũng không có nói là ra trường trễ.).

Vòng 1 trải qua làm bài test trước, trong đó có cả android và java. Mình được đưa vô một cái phòng trống làm bài trắc nghiệm trên máy. Mình làm được khoảng 30%, 70% còn lai là không biết. Thấy không ai quản lý nên mình mở điện thoại dùng 3G search câu hỏi, sau đó dựa vào kết quả tìm được mà đánh vào bài làm, cơ bản là hầu như cái gì trên google cũng có. Kết quả mình đạt 8,5/10 điểm

Sau đó có một anh leader vào gặp , nhìn thấy kết quả cao thì tỏ vẻ hài lòng.
Tiếp theo là test English bằng cách nói chuyện. Phần này mình có chuẩn bị trước các câu kiểu introduce yourself, what is your weakness, tell me about your experince, why do you choose our company.... Do học thuộc rồi nên cứ thể mà phang , tiếng Anh mình cũng tạm nên phần này thì vượt qua trơn tru.

Tiếp theo là hỏi về các project mình đã làm. Chỗ này trong CV mình có ghi 3 4 cái project. Một cái là đã làm ở cty cũ, 3 cái còn lại là mình xin thằng bạn cũng làm android mấy cái app của nó, hiểu nội dung app và cũng đọc code hiểu sơ sơ đủ đối phó.
Hên cái là toàn hỏi về cái app mình làm ở cty cũ, do có làm rồi và có chuẩn bị nên cũng trả lời tạm tạm. Mấy cái app của bạn mình thì anh leader cũng hỏi nhanh qua thôi chứ ko hỏi sâu.

Buổi phỏng vấn thành công tốt đẹp, hôm sau mình nhận được mail báo đã pass với mức lương offer là 13 củ. Móa, một thằng chả biết mẹ gì, đi làm thì mới được vài tháng chỉ nắm được basic mà được offer lương cao như vậy. Lòng em mừng như nở hội.

Nhưng địa ngục đã đến với mình tuần này. Do level của mình là senior rồi nên không được trainning gì cả, vào là join trực tiếp vào dự án luôn, tuần này mình đã được giao dự án làm.

Khi vào buổi họp, ngồi nghe trong team (tầm 10 người) nói về project mà mình đéo hiểu gì hết, nào là thư viện này thư viện kia, sử dụng pattern, protocol gì các kiểu. Ngồi nghe mà đực mặt ra luôn. Rồi lúc họp có mấy ông hỏi mình là bạn có ý kiến gì chỗ này không. Mẹ, biết gì đâu mà ý kiến, mình chỉ cười cười rồi lắc đầu thoi.
Rồi sau đó chia task cho mình, bảo mình debug và sửa các lỗi đã raise trên tool , phát triển thêm các feature này nọ, rồi đưa thiết kế UML gì đó lại cho team.
Rồi tuần sau thì mình phải trainning cho 2 đứa sinh viên mới vào luôn về vì hiện tại các member khác đang rất bận.

Hic, mình đầu óc quay cuồng rồi, đéo biết giờ nên bắt đầu làm gì cả. Cầm cái source code mấy chục cái package, cả trăm class mà mắt mình mở ko ra.

Giờ sao đây mấy bác, hay là viết đơn xin nghỉ việc vào ngày mai. Đang ở cty chưa về luôn vì tính ở lại nghiên cứu thêm nhưng giờ đã mệt rồi, chỉ còn lên đây tâm sự với anh em vozer thôi.

Bác nào chỉ đường tiếp theo cho mình đi với
Các bác đừng hỏi tên cty nhé, mình ngại và sợ nằm vùng lắm

Last edited by Onizuka Sense; 04-03-2015 at 20:45.
Reply With Quote
Old 04-03-2015, 20:46
Buidoi_Cholon100's Avatar
Buidoi_Cholon100 Buidoi_Cholon100 is offline
Member

Re: Ân hận vì phỏng vấn quá tốt :adore:

theo lao thôi thím , kêu anh em bạn bè phụ 1 tay
Reply With Quote
Old 04-03-2015, 20:47
freedomdaidu's Avatar
freedomdaidu freedomdaidu is offline
Senior Member

ko biết thì hỏi
Reply With Quote
Old 04-03-2015, 20:47
mr_fire's Avatar
mr_fire mr_fire is offline
Đã tốn tiền

đâm lao thì theo lao đi. thím căng sức thời gian này đi. rồi sẽ tốt cả thôi. :>
Reply With Quote
Old 04-03-2015, 20:49
Eurus Eurus is offline
K.I.A

sân thượng chào đón thím nhé )
Reply With Quote
Old 04-03-2015, 20:49
xvitcolunx's Avatar
xvitcolunx xvitcolunx is offline
Senior Member

vãi quá , đúng là chém quá thì lãnh hậu quả rồi
Reply With Quote
Old 04-03-2015, 20:50
vl4298 vl4298 is offline
Junior Member

chết cười với bác này, hay là bác khai thật với cty xem thế lào
Reply With Quote
trumend5's Avatar
trumend5 trumend5 is offline
Senior Member

ai chả thế, lúc mới vào cty mới mình cũng có biết ji đâu, phải mất 1 tháng mới hiểu được. Quan trọng là nói vs đồng nghiệp để nó chỉ cho + ráng search vậy.
Thánh đâu mà biết liền được.
Đừng bỏ cuộc sớm quá
Reply With Quote
bienkt's Avatar
bienkt bienkt is offline
Senior Member

Chết cười.tưởng ngon ai de.dễ ăn tiền của ngoại hả may

Sent from my helicopter dick using vozForums
Reply With Quote
Old 04-03-2015, 20:52
vozer1990 vozer1990 is offline
Senior Member

Thớt học ngành gì vậy? Có liên quan gì tới lập trình ko?
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules