Tuổi nghề lập trình - Page 2 - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Học tập và công việc > Ngành CNTT > Phát triển Phần mềm

Thread Tools
Old 06-10-2014, 11:53
fire_water fire_water is offline
Senior Member

Re: Tuổi nghề lập trình

Haha, cho mình cười vào mặt mấy ông định nghĩa tuổi nghề lập trình ở cái thread này nhé.
Nói thẳng những lý do mấy ông nêu ra chả có cái gì ra hồn cả.

Vợ con? Thế mấy thằng trẻ ranh nó éo có người yêu à? Nó éo đi tán gái, đi chơi bời nhảy nhót chắc? Các ông lớn thì chăm gia đình, bọn nó trẻ thì bọn nó tiêu pha thời gian ở chỗ khác, cân bằng nhau thôi.

Sức bật,... (bullshit phía sau) toàn là thứ tào lao. Có biết tại sao các ông lôi lý do này ra ko? Bởi vì các ông toàn là thợ code, mà thợ thì dựa vào sức cũng dễ hiểu thôi. Còn khi người ta làm mà các yếu tố của lập trình, tư duy logic + tư duy lập trình nó ngấm vào máu như 1 thể thống nhất rồi thì làm nói thẳng ra khác éo gì chơi, khác éo gì vẫy vùng với đam mê? Mà khi đó thì éo có cái gọi là tuổi nhé, thậm chí già rồi người ta còn éo muốn nghỉ cơ )

Có khuyên thì khuyên người ta đừng có làm thằng thợ code giống mình, hoặc chí ít là khuyên người ta đừng có bô bô tuổi trong nghề lập trình này ra để người ta biết mình là thợ code =))
Mình thì mong các thợ code có tuổi nghề càng ngắn càng tốt, dưới 23 là đẹp, tức là ra trường phát là nghỉ hưu luôn để tốt cho cả giới lập trình cũng như bản thân mình.
Reply With Quote
Old 06-10-2014, 13:08
hallage hallage is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by fire_water View Post
Haha, cho mình cười vào mặt mấy ông định nghĩa tuổi nghề lập trình ở cái thread này nhé.

Vợ con? Thế mấy thằng trẻ ranh nó éo có người yêu à? Nó éo đi tán gái, đi chơi bời nhảy nhót chắc? Các ông lớn thì chăm gia đình, bọn nó trẻ thì bọn nó tiêu pha thời gian ở chỗ khác, cân bằng nhau thôi.

Sức bật,... (bullshit phía sau) toàn là thứ tào lao. Có biết tại sao các ông lôi lý do này ra ko? Bởi vì các ông toàn là thợ code, mà thợ thì dựa vào sức cũng dễ hiểu thôi. Còn khi người ta làm mà các yếu tố của lập trình, tư duy logic + tư duy lập trình nó ngấm vào máu như 1 thể thống nhất rồi thì làm nói thẳng ra khác éo gì chơi, khác éo gì vẫy vùng với đam mê? Mà khi đó thì éo có cái gọi là tuổi nhé, thậm chí già rồi người ta còn éo muốn nghỉ cơ )

Có khuyên thì khuyên người ta đừng có làm thằng thợ code giống mình, hoặc chí ít là khuyên người ta đừng có bô bô tuổi trong nghề lập trình này ra để người ta biết mình là thợ code =))
Mình thì mong các thợ code có tuổi nghề càng ngắn càng tốt, dưới 23 là đẹp, tức là ra trường phát là nghỉ hưu luôn để tốt cho cả giới lập trình cũng như bản thân mình.
Đừng coi thường thợ code, không có thợ code thì đẩy hết ông nào tư duy với cả logic xuống làm thợ nhé Ông chỉ có thể vẫy vùng với đam mê, khi ông được làm cái mình thích. Tưởng tượng 1 ông kỹ sư điện tử cho xuống hàn bảng mạch 10000 con tụ 1 ngày đi xem có muốn nghỉ không.

Tâm lý người lớn tuổi là có, và e ngại của người tuyển dụng cũng có luôn. Nhất là khi có vợ con gia đình, thời gian ít hẳn lại. Khi trẻ có thể chơi bời nhiều, nhưng khi bận thì bỏ chơi 1 thời gian cắm đầu vào việc không sao. Nhưng có gia đình thì làm vậy được không ? Xong rồi con khóc thét khi nhìn thấy bố, lâu lâu lại sờ lên đầu xem có cao thêm phân nào không chẳng hạn

Còn bạn thớt, nếu khẳng định là đủ đam mê, cố gắng thì cứ theo nghề này. Tuy nhiên cần chuẩn bị cách nói chuyện với nhà tuyển dụng, thuyết phục được họ là
- Bạn làm được việc. Tốt nhất làm được cái gì có ích để có thể khoe tay nghề trước khi đi tuyển dụng.
- Bạn có thể cố gắng ngang bằng hoặc hơn tuy nhiều tuổi hơn các bạn khác
- Bạn không có khái niệm "tuổi nghề lập trình" (= 30-35 tuổi không code được đâu, phải lên leader, và 1 vài thứ bun sít khác)

PS: tớ chỉ có máy tính riêng khi vào đại học năm 18 tuổi, ký hợp đồng chính thức đầu tiên năm 27 tuổi. Giờ đã được gần 4 năm và tổng thời gian làm việc trong ngày thường từ 10-12h. Đồng chí nào bảo 30 không code được nữa tớ cho hòn
Reply With Quote
Old 06-10-2014, 13:41
nmd nmd is offline
Senior Member

Bạn fire_water bao nhiêu tuổi rồi?
Reply With Quote
Old 06-10-2014, 14:22
Senior Member

Quote:
Originally Posted by nmd View Post
Bạn fire_water bao nhiêu tuổi rồi?
Vấn đề tuổi tác ko quan trọng, đừng lôi tuổi ra làm gì. Nếu mà lôi đủ thứ liên quan đến tuổi của cuộc sống này ra để mà so thì chẳng riêng gì cái ngành IT này mà ngành nào cũng thế cả. Chẳng khác nào nói rằng các ngành khác ko bắt người ta phải nắm cái mới, ko cần phải có sức bật, ko cần phải blah blah... như của RIÊNG ngành IT!!! Xin lỗi ko có chuyện ấy đâu bạn.

Quote:
Originally Posted by hallage View Post
Đừng coi thường thợ code, không có thợ code thì đẩy hết ông nào tư duy với cả logic xuống làm thợ nhé Ông chỉ có thể vẫy vùng với đam mê, khi ông được làm cái mình thích. Tưởng tượng 1 ông kỹ sư điện tử cho xuống hàn bảng mạch 10000 con tụ 1 ngày đi xem có muốn nghỉ không.

Tâm lý người lớn tuổi là có, và e ngại của người tuyển dụng cũng có luôn. Nhất là khi có vợ con gia đình, thời gian ít hẳn lại. Khi trẻ có thể chơi bời nhiều, nhưng khi bận thì bỏ chơi 1 thời gian cắm đầu vào việc không sao. Nhưng có gia đình thì làm vậy được không ? Xong rồi con khóc thét khi nhìn thấy bố, lâu lâu lại sờ lên đầu xem có cao thêm phân nào không chẳng hạn

Còn bạn thớt, nếu khẳng định là đủ đam mê, cố gắng thì cứ theo nghề này. Tuy nhiên cần chuẩn bị cách nói chuyện với nhà tuyển dụng, thuyết phục được họ là
- Bạn làm được việc. Tốt nhất làm được cái gì có ích để có thể khoe tay nghề trước khi đi tuyển dụng.
- Bạn có thể cố gắng ngang bằng hoặc hơn tuy nhiều tuổi hơn các bạn khác
- Bạn không có khái niệm "tuổi nghề lập trình" (= 30-35 tuổi không code được đâu, phải lên leader, và 1 vài thứ bun sít khác)

PS: tớ chỉ có máy tính riêng khi vào đại học năm 18 tuổi, ký hợp đồng chính thức đầu tiên năm 27 tuổi. Giờ đã được gần 4 năm và tổng thời gian làm việc trong ngày thường từ 10-12h. Đồng chí nào bảo 30 không code được nữa tớ cho hòn
Tôi chả coi thường ngành nghề gì cả, nghề nào cũng đáng quý hết, cả thợ code cũng vậy nhé. Nếu cậu đọc kỹ bài của tôi sẽ thấy chủ yếu tôi đả kích những ông thợ code nhưng mang tư tưởng đó áp đặt cho toàn ngành lập trình là tôi thấy khó ngửi rồi. Với lại mấy ông có tư duy với logic ai nói là ko lập trình? Thế ngồi sóc lọ qua ngày à? Tôi đang nói riêng về lập trình viên thôi đấy nhé, chứ ko có lôi mấy ông ngồi nghiên cứu thuật toán đâu nên đừng nghĩ vấn đề "thừa thầy thiếu thợ" làm gì cho mệt. Mà mấy ông nghiên cứu thuật toán và cài đặt đúng nghĩa đều code được nếu ko muốn nói là code ngon nữa nhé.

Còn ví dụ về ko làm công việc yêu thích mà cậu đưa ra tôi thấy nó chả hợp lý tẹo nào. Cái chuyện đó thì có riêng gì ngành IT đâu? Mà cái đó nói thật là ngay cả mấy thằng mới ra trường mà ko được làm cái nó thích thì nó cũng chán rồi, chả liên quan gì đến tuổi tác cả.
Reply With Quote
Old 06-10-2014, 14:31
nmd nmd is offline
Senior Member

Bạn chưa trả lời vấn đề mình hỏi.
Mình đồng ý lời của bạn. Bạn nói rất hay. Tương lại bạn sẽ làm được nhiều điều, sẽ phát triển, sẽ làm sếp...
Nhưng nếu bạn chưa có gia đình, chưa có con, thì mình đợi bạn có con. Vậy nha. Giờ mình chấp nhận mình không giỏi bằng bạn. ^_^
Reply With Quote
Old 06-10-2014, 14:57
Senior Member

Quote:
Originally Posted by nmd View Post
Bạn chưa trả lời vấn đề mình hỏi.
Mình đồng ý lời của bạn. Bạn nói rất hay. Tương lại bạn sẽ làm được nhiều điều, sẽ phát triển, sẽ làm sếp...
Nhưng nếu bạn chưa có gia đình, chưa có con, thì mình đợi bạn có con. Vậy nha. Giờ mình chấp nhận mình không giỏi bằng bạn. ^_^
Có lẽ bạn đang nhầm lẫn nghiêm trọng ở đâu đó. Mình đúng là còn trẻ, chưa vợ con gì cả. Mình đang nói về "lập trình viên" bạn nhé, là thằng cắm mặt vào cái máy tính, tay gõ làm công việc được giao trong giờ làm việc. Mình cũng là 1 trong những thằng đó thôi.

Nhưng nhiều người nghĩ rằng lập trình viên có tuổi nghề, bullshit. Mình làm cái mình thích, lên sếp để làm gì khi mà mình éo thích cái vị trí đó? Bạn và những người khác đang nói về vấn đề này đấy, đến tuổi là ko làm được LTV, phải lên leader này nọ. Mình chủ trương ngược lại mà? 50 tuổi vẫn code có sao đâu? Lên sếp làm quái gì?
Reply With Quote
Old 06-10-2014, 15:09
nmd nmd is offline
Senior Member

Ah, mình thì không nói là 50 tuổi không code được. Mình cũng thích làm code hơn là làm sếp dù hiện tại cũng có cái chức gọi là dù hữu danh vô thực, nhưng vẫn phải code ngày ngày.
Mình thì chỉ nhấn mạnh thực tế 1 điều là khi bạn lớn lớn tuổi, có vợ, có con thì sẽ ảnh hưởng đến khả năng làm việc trong cái nghề này. Bạn chưa có gia đình, chưa có con, nên những lời bạn phản bác mình ở trên rất hay. Mình cũng chúc bạn được vậy. ^_^
Reply With Quote
Old 06-10-2014, 16:58
ngmcuong1 ngmcuong1 is offline
K.I.A

Tớ khuyên thật lòng thì cậu không nên học bách khoa. Kiếm mấy trường như NIIT học cho nó nhanh.
Reply With Quote
Old 06-10-2014, 17:04
scorpion2013 scorpion2013 is offline
Senior Member

chả có lúc nào là già là muộn bác chủ thread ah, chỉ muộn khi bác ko học được thui, đừng nghe mấy ông tướng ở trên kêu già kêu ko hợp làm gì cả.
chúc bác vui vẻ
Reply With Quote
Old 06-10-2014, 18:14
tao_la_giang's Avatar
tao_la_giang tao_la_giang is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by fire_water View Post

Em thấy bác nói chuẩn đấy, ở nước mình cứ có một vài cái suy nghĩ nó ăn vào nếp ở cái ngành này rồi: "Bạn lập trình đến khoảng 30 tuổi, sau đấy thì bạn lên leader, rồi lên project manager, rồi vân vân và vân vân" hoặc "Bạn mới vào, khả năng code còn yếu, bạn cứ làm ở vị trí tester trước rồi sau bạn sẽ thành developer sau", đèo mẹ, giống kiểu trẻ con cấp 1 nói với nhau "Mày đá chán thì bắt gôn tạm nhé, sau đá hay bọn tao cho lên tiền đạo".

Thực tế thì tất cả các công việc, từ coder (programmer), tester, leader, project manager,... đều cần những khả năng khác nhau, ví dụ như coder thì chỉ cần quan tâm thuần túy về mặt kỹ thuật, họ sẽ dùng tất cả khả năng của mình để module được giao có hiệu năng tốt nhất, còn project manager có thể không cần biết nhiều về vấn đề kỹ thuật là ông làm cái này như thế nào, chỗ này ông xử lý ra sao,... tuy nhiên họ cần tới kỹ năng thiết kế cực kỳ tốt và một cái nhìn tổng quan, kèm theo đó là một chút kỹ năng quản lý nhân sự.

OK, giờ nói tới vấn đề "Bạn code một thời gian thì sau đó bạn lên chức project manager". Như đã nói ở trên, project manager cần có những kỹ năng mà coder không có và không cần biết một số kỹ năng mà coder cần phải biết, do đó trong quá trình làm coder, khả năng để thu thập được những kỹ năng cần có của project manager là khá thấp (sẽ cao hơn một chút nếu bạn chịu khó để ý cách làm việc của các project manager khác). Do đó, nếu nhảy từ coder sang project manager thì gần như bạn sẽ vứt đi gần hết kinh nghiệm làm việc bạn xây dựng được từ ngày mới bắt đầu làm coder. Tôi không nói điêu đâu, tôi có một ông anh, từ ngày vào trường BKHN đã được các thầy nói những câu tương tự. Ông ấy code được 6 năm rồi lên project manager (không qua leader, vì thực tế công ty ấy khá nhỏ). Sau đấy 1 năm ông ấy bỏ, vì nhận thấy những kỹ năng cần thiết để làm một project manager giỏi ông ấy không có, hơn nữa ông ấy hợp với công việc của một coder hơn. Bây giờ ông ấy đang làm ở nước ngoài, làm senior developer cho một công ty mà tôi không biết tên, và thu nhập tôi cũng không biết nốt, nhưng chắc chắn ông ấy sống thoải mái với thu nhập đó.

Tại sao tôi lại nói những điều ở trên? Để cho chủ thớt biết một điều rằng: nếu đam mê thì cứ theo đuổi, sau đó cố gắng tìm một vị trí phù hợp với mình, rồi nâng dần trình độ bản thân ở vị trí đó, vậy thôi.

Hơi dài dòng, bỏ qua xíu nhé
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules