Tư Vấn Topic tư vấn - nghe thử - lựa chọn dàn mini Nhật - vozForums
vozForums
Go Back   vozForums > Sản phẩm công nghệ > Multimedia

Thread Tools
Old 28-11-2013, 12:37
nokia7900 nokia7900 is offline
Senior Member

Topic tư vấn - nghe thử - lựa chọn dàn mini Nhật

Thành thật ae bỏ qua khi ko kịp trả lời
số zalo 0963269899
các thím add zalo em tư vấn cho kịp độ máu nhé,
==============
Xin chào toàn thể các ae VOZ
vì thấy nhiều topic các ae hỏi về dàn mini , dân dụng
hôm nay mình tạo topic này để với kinh nghiệm của mình tư vấn và lựa chọn giúp ae có lựa chọn bộ âm thanh phù hợp :
- Phù hợp với thể loại nhạc ae nghe
- Phù hợp với không gian ae nghe nhạc
- Phù hợp với tầm tiền ae định bỏ ra

Tiếp theo mình cũng muốn trao đổi tư vấn ae cách Set up bộ âm thanh cho chuẩn, khai thác hết công lực của bộ âm thanh nhà ae

Tiếp nữa mình tư vấn mọi bệnh tật thiết bị âm thanh giúp ae không bị mất nhiều tiền khi đi sửa chữa

Note:

- nhiều Thím cứ quan điểm Onkyo là nhạc vàng trữ tình, nhưng dòng Onkyo loa màng trắng nghe nhạc trẻ đánh thì thôi rồi nhạc nào cũng nhảy và tầm tiền hợp lý
ví dụ như bộ Onkyo 7GX, 7GXdv, N7, N9 ... nói chung dòng loa Onkyo màng trắng của Onkyo đáp ứng nhạc nhanh, mạnh ngon các thím nhé

- Thím nào kết gu nhạc nhẹ nhàng sâu lắng êm dịu chi tiết chọn các dòng loa màng giấy, gỗ ... loại loa này nghe cả ngày ko biết mệt là gì

- Dàn mini combo thích hợp phòng nhỏ dưới 20m2

- Dàn thớt rời 4-5 thướt thích hợp phòng lớn, phòng khách 20-30m2

- Đa số dàn mini hỗ trợ cổng Sup nên Thím nào ưa Bass thì mua thêm Sup để nghe nhạc xem phim tổng hợp luôn

.... còn nữa ...

Về chất âm loa dân dụng các loại, qua thẩm âm ai trâu của em, phân biệt luôn để các Thím Voz chọn cho dễ:

- Loa Mỹ: âm thanh thẳng tuột, tức là nguồn phát thế nào nó đánh ra đúng chất âm đấy, thích hợp nhạc vàng Việt Nam, thúy nga, .....
- Loa Mỹ dễ ghép AMP ngon bổ rẻ là AMP Japan các loại vừa tiền đầu tư

- Loa Âu, bác nào nghe và cảm nhận được rồi thì khỏi nghe loa khác, chất âm ngọt ngào, êm dịu, chi tiết, mềm mại , thích hợp nhạc trữ tình, nghe nhạc vàng cho âm thanh rất trong trẻo và mềm mại, nghe các loại hòa tấu thì rõ ràng , mạch lạc

- Loa Âu phát huy hết chất âm khi ghép AMP ÂU, nhưng vì amp Âu khá đắt nên giải pháp ghép AMP Japan - gọi là hay trong tầm tiền, khi ghép hợp rồi thì lê tê phê

===
các thím cần tư vấn chi tiết vui lòng chát với em ở link Facebook sau:

https://www.facebook.com/profile.php?id=100007814058092

Last edited by nokia7900; 16-05-2017 at 10:00.
Reply With Quote
Old 28-11-2013, 12:38
Senior Member

Re: Topic tư vấn - nghe thử - lựa chọn dàn mini Nhật

nguyên tắc quan trọng khi đi mua đồ Audio:

lựa chọn tầm tiền định mua dàn audio, không nên nghe sa đà quá nhiều sẽ bị nhiễu, loạn -- có khi tiêu hết tiền, mình hồi mới chơi cũng bị vậy
có thời gian ae cần phải đi nghe, -- bắt buộc
nghe với 1 vài bản nhạc chủ yếu ae hay nghe- gu nhạc -- điều kiện cần và đủ
quan trọng nhất là hợp với gu của ae,
sau đó thử 1 vài thể loại nhạc khác xem ổn là đc -- điều kiện khác

chúc ae chọn được bộ dàn auido hợp ý

Last edited by nokia7900; 19-12-2013 at 15:50.
Reply With Quote
Old 28-11-2013, 13:05
Megahalem Megahalem is online now
Senior Member

Bác chủ cho em hỏi chút, mấy dàn mini tầm 2tr có đáng để đầu tư không nhỉ? Nhu cầu của em là nhạc nhẹ, trữ tình, phòng cũng rất nhỏ.
Reply With Quote
Old 28-11-2013, 13:35
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Megahalem View Post
Bác chủ cho em hỏi chút, mấy dàn mini tầm 2tr có đáng để đầu tư không nhỉ? Nhu cầu của em là nhạc nhẹ, trữ tình, phòng cũng rất nhỏ.
tầm giá 2tr và gu nhạc trữ tình như bạn nên chọn combo mini onkyo
như dàn Onkyo 185x, loa 032ax, giá 1tr8
đây dòng Onkyo Intech- công nghệ giúp Onkyo đạt đỉnh cao âm thanh mini
âm ly 185x rất khá và hay , cho phép bạn nâng cấp với rất nhiều loa Onkyo như 102a, 102ax, 102ex ....
Reply With Quote
Old 28-11-2013, 14:35
capricornio_01189's Avatar
capricornio_01189 capricornio_01189 is offline
Senior Member

Bác chủ thớt cho mình hỏi giờ tính làm em Onkyo FR-N7X về làm loa vi tính + sub Yamaha có ok ko bác vì mình chủ yếu nghe nhạc vàng + nhạc trẻ.

Nghe nói bọn Onkyo đời sau 2005 âm tinh tế hơn bọn V3/5/7 , X7/9 hả bác , nhất là bọn loa trắng + màn hình xanh.

À , mình cũng đang săn em D-102EX mà ko thấy ở đâu có , ở nhà còn dàn Intec 905X mà ko có loa để cả năm nay chán qua.
Reply With Quote
Old 28-11-2013, 14:45
Senior Member

Quote:
Originally Posted by capricornio_01189 View Post
Bác chủ thớt cho mình hỏi giờ tính làm em Onkyo FR-N7X về làm loa vi tính + sub Yamaha có ok ko bác vì mình chủ yếu nghe nhạc vàng + nhạc trẻ.

Nghe nói bọn Onkyo đời sau 2005 âm tinh tế hơn bọn V3/5/7 , X7/9 hả bác , nhất là bọn loa trắng + màn hình xanh.

À , mình cũng đang săn em D-102EX mà ko thấy ở đâu có , ở nhà còn dàn Intec 905X mà ko có loa để cả năm nay chán qua.
n7x nghe cũng tầm tầm, dàn này nghe nhạc vàng thấy nó không hợp lắm, hợp nhạc trẻ hơn

loa Onkyo 102ex ghép với 907x 909x mấy phát huy công lực

905x bạn chọn 102ax là ổn mà rẻ,
Reply With Quote
Old 28-11-2013, 18:32
voz.com.vn voz.com.vn is offline
Junior Member

cho mình hỏi mình có bộ onkyo Fr-x7a đang nghe với loa DF 700 không biết nghe với loa này có hay hơn nghe loa theo bộ ko vì thằng em nó để lại đã loa này rồi
Reply With Quote
Old 28-11-2013, 20:48
tranquanlongtt's Avatar
tranquanlongtt tranquanlongtt is offline
Senior Member

Thớt hay. Up lên. Cơ mà bác chủ hơi mệt đấy.
Reply With Quote
Old 28-11-2013, 21:24
capricornio_01189's Avatar
capricornio_01189 capricornio_01189 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by tranquanlongtt View Post
Yên tâm đi bác , ae chơi dàn máy tuy ko đông như hội Walkman hay Ipod nhưng đảm bảo có nhiều cao thủ như bác Minh nhmols , ngoclp , saccer , thanglvl , miniyeu , ... sớm muộn sẽ góp mặt đông đủ thôi.
Reply With Quote
Old 28-11-2013, 21:24
Senior Member

Quote:
Originally Posted by voz.com.vn View Post
cho mình hỏi mình có bộ onkyo Fr-x7a đang nghe với loa DF 700 không biết nghe với loa này có hay hơn nghe loa theo bộ ko vì thằng em nó để lại đã loa này rồi
loa zin vẫn là loa x7a bạn nhé, tất nhiên là hợp hay hơn rồi , chịu khó săn loa đó cg ko hiếm lắm
Quote:
Originally Posted by tranquanlongtt View Post
tks bạn ủng hộ, mình biết thì sẽ chia sẻ giao lưu với ae đam mê nghe nhạc
---------------

Một số lưu ý khi chơi AUDIO, ae đọc để tham khảo nhé:

Nơi loa
[IMG] Bất cứ hình dạng của căn phòng của bạn, hãy tưởng tượng một tam giác cân. Người nghe đang ở đỉnh cao của nó, là loa ở mỗi bên, khoảng cách bằng nhau. Đối xứng là rất quan trọng. Nếu các loa quá gần nhau và góc của tam giác là quá đóng cửa, bạn sẽ cảm thấy ít cứu trợ của âm thanh stereo. Hãy nhớ rằng bạn có thể cài đặt chúng trên bàn chân, hoặc thậm chí treo trên tường (một số người nói đang thực sự thiết kế đặc biệt cho việc này).

[IMG] Chọn một sắp xếp đối xứng trên các bức tường của căn phòng, giữa các loa và điểm nghe.

[IMG] Cố gắng để giải phóng một số không gian xung quanh các loa. Nó là tốt hơn họ không dán mắt vào bức tường hay đồ nội thất. Ngược lại, nếu bass từ loa của bạn thiếu cú ​​đấm, tựa lưng vào một bức tường. Điều này sẽ làm tăng phản ứng bass.

[IMG] Nếu khoảng cách giữa người nói bắt đầu có ý nghĩa, hãy xem xét đối với các lĩnh vực nghe.

[IMG] Nếu bạn có một sytem triphonic (có nghĩa là để nói với một loa siêu trầm), biết rằng nó được đặt bất cứ nơi nào, mà không có âm thanh được sửa đổi.

[IMG] Nếu bạn có loa "cổ điển", chú ý đến trọng lượng của họ. Khi bạn đặt trên một kệ, chắc chắn rằng nó có thể hỗ trợ trọng lượng của họ. Không cài đặt hoặc trên một bề mặt mong manh.
Rõ ràng, việc giới thiệu đó là lý tưởng trong lý thuyết nhưng đôi khi không được áp dụng vì nhà của bạn, đồ nội thất của bạn ... Nó vẫn nên được lưu ý để tối ưu hóa cấu hình của bạn và thưởng thức tái tạo âm thanh tối ưu.

Trước khi thực hiện kết nối, luôn luôn nhớ để tháo thiết bị khỏi ổ cắm trên tường. Nếu không, bạn có thể làm hỏng.

[IMG] Kiểm tra trở kháng. Bao vây phải có một trở kháng tương đương hoặc lớn hơn so với các kết nối trên amp. Nếu amp của bạn có một chọn chuyển đổi trở kháng vào vị trí tương ứng với bao vây.

[IMG] Chiều dài cáp phải giống nhau cho mỗi loa. Sau đó bạn nhận được một âm thanh hoàn toàn trơn tru mà không có sự thay đổi phải / trái và sức mạnh cùng trên mỗi loa. Đây là cách dễ dàng để làm sau đó các cài đặt trên amp.

[IMG] Phân cực được thể hiện rõ ràng trên các thiết bị đầu cuối, phía sau loa. Thông thường, chúng được phân biệt bởi các màu đỏ và đen.

[IMG] Đối với kết nối thích hợp, phù hợp với sự phân cực của truyền hình cáp. Chúng được xác định trong suốt cáp cho thuận tiện.

[IMG] Để đảm bảo dẫn tốt, dải cuối cáp. Sau đó, xoắn sợi đồng hoặc thêm phích cắm chuối như amp của bạn được trang bị thiết bị đầu cuối clip hoặc vít.

Đặt amp
[IMG] Hãy chắc chắn để cài đặt các bộ khuếch đại trong một thoáng mát, sạch sẽ và khô. Tốt hơn là đặt nó ra khỏi ánh sáng mặt trời trực tiếp, bụi và bắn.

[IMG] Không cài đặt các bộ khuếch đại trong một không gian hạn chế như một kệ sách hoặc tủ tích hợp sẵn. Giải phóng mặt bằng xung quanh đơn vị. Lý tưởng? Trên 30 cm, 20 cm, 20 cm bên và phía sau. Điều này sẽ ngăn chặn quá nóng và kéo dài tuổi thọ của thiết bị của bạn.

[IMG] Không bao gồm các bộ khuếch đại với một khăn trải bàn và báo chí có thể chặn các lỗ thông hơi. Ngoài ra, tránh yêu cầu chứa đầy chất lỏng (vases. ..) các đối tượng đó.

[IMG] Đặt các bộ khuếch đại trong một bề mặt ngang và ổn định. Quan tâm đến trọng lượng của thiết bị: một amp là rất nặng nề (6-12 kg).

[IMG] Cài đặt các bộ khuếch đại để các dây điện có thể dễ dàng loại bỏ ra khỏi ổ cắm ở tất cả các lần.

Kết nối các thiết bị với máy thu
[IMG] Các kết nối phải tắt tất cả các thiết bị.

[IMG] Mỗi bức ảnh được chú thích để bạn biết nơi để kết nối từng thiết bị.

[IMG] Sử dụng cáp với RCA cắm để kết nối các thiết bị âm thanh và video (trừ các loa)

[IMG] Nếu thiết bị và người nhận đều được trang bị một ổ cắm điện kỹ thuật số, tốt hơn là một sợi cáp quang và cáp đồng trục kỹ thuật số, tùy thuộc vào loại kết nối này.

[IMG] Nhấn cắm màn trập vào ổ cắm để tránh hum và nhiễu.

[IMG] Khi kết nối một cáp kết nối, kết nối trái và phải cũng amp thực hiện ngay và để lại các thiết bị khác được thực hiện. Nếu kết nối không chính xác, không có âm thanh sẽ được lắng nghe. Nếu sự phân cực không được tôn trọng, thiếu âm thanh tự nhiên và phần bass. Đừng quên tham khảo hướng dẫn của từng thiết bị.

[IMG] Kết nối dây điện từ amp điện vào ổ cắm điện tường.

Bật và xem âm thanh được truyền tải một cách chính xác. Sau đó điều chỉnh các thiết lập sở thích của bạn nghe. Nếu có một sự cân bằng trái / phải, khôi phục lại nó bằng cách chơi với các quy mô. Bạn cần phải điều chỉnh các thiết lập của bạn cho phù hợp với âm thanh của căn phòng. Thật vậy, âm thanh phản ứng khác nhau tùy thuộc vào kích thước của căn phòng. Lớn hơn đó là, càng dễ dàng để sắp xếp.

Last edited by nokia7900; 29-12-2013 at 11:22.
Reply With Quote

Thread Tools

Posting Rules